Praha cổ kính trong nắng xuân

chiu chiu cz

Xe điện
em đang mơ ước trở lại CZ lần nữa , nhưng mà là đi du lịch chứ ko phải đi đổ hàng , hội bạn em giờ ở bển vẫn còn nhiều nên đang cố gắng quay lại lần nữa .
ôi quê hương thứ 2 của em , đẹp biết bao , nhớ biết bao .
giờ em làm giấy tờ đi du lịch chắc cũng dễ .

tboomo

Xe hơi
em đang mơ ước trở lại CZ lần nữa , nhưng mà là đi du lịch chứ ko phải đi đổ hàng , hội bạn em giờ ở bển vẫn còn nhiều nên đang cố gắng quay lại lần nữa .
ôi quê hương thứ 2 của em , đẹp biết bao , nhớ biết bao .
giờ em làm giấy tờ đi du lịch chắc cũng dễ .
Cụ qua đây đi, giờ zboží ngon hơn xưa nhiều, keke

chiu chiu cz

Xe điện
keke . trước em hay mò ra ngay khu vực gần chợ sapa . ko biết bây giờ giá cả thế nào hả kụ .

buffalo car

Xe điện
Nhà em cũng có hình ảnh cây cầu này đúng vị trí này do ông cụ nhà em vẽ - Cây cầu đầy kỷ niệm với thời gian ông cụ nhà em có 10 năm sống và học tập tại Viện Hàn Lâm nghệ thuật tại Praha thời Sec và Slovakia và em mang tên đất nước này cũng vì thế đấy ạ! I love Praha :x

AnhTT6

Xe tăng
Đọc bài của các cụ làm em nhớ Praha quá.... Em cũng đã từng ở đó gần 2 năm, học tại trường Vysoká Skola Economická! Mỗi khi rảnh rỗi, em lại vác máy ảnh đi chụp, toàn ảnh lâu đài, quảng trường, phong cảnh Praha.... Nhưng mà hồi đó, em chụp bằng máy cơ, dùng phim nên phải rửa ra mới xem được. Giờ không biết bộ ảnh đó có bị mốc không vì cũng đến hơn 10 năm roài. Để khi nào có thời gian em scan lại, up lên cho topic này thêm phần phong phú để hầu các cụ ợ. :)

Audioto

Xe tăng
Đọc bài của các cụ làm em nhớ Praha quá.... Em cũng đã từng ở đó gần 2 năm, học tại trường Vysoká Skola Economická! Mỗi khi rảnh rỗi, em lại vác máy ảnh đi chụp, toàn ảnh lâu đài, quảng trường, phong cảnh Praha.... Nhưng mà hồi đó, em chụp bằng máy cơ, dùng phim nên phải rửa ra mới xem được. Giờ không biết bộ ảnh đó có bị mốc không vì cũng đến hơn 10 năm roài. Để khi nào có thời gian em scan lại, up lên cho topic này thêm phần phong phú để hầu các cụ ợ. :)
VSE hả cụ, sao lại có 2 năm thôi ?

tboomo

Xe hơi
Hay quá, hôm nào cụ scan rồi up lên cho mọi người ngắm với, 10 năm trước không biết các em Tây có khác nhiều bây giờ ko \:D/

ateric090

Xe tải
Hay quá, hôm nào cụ scan rồi up lên cho mọi người ngắm với, 10 năm trước không biết các em Tây có khác nhiều bây giờ ko \:D/
Cái gì chứ cái đó nó thay đổi từng ngày mà cụ :D

o to be

Xe máy
Kiến trúc của Tiệp Khắc nói riêng và châu âu nói chung đẹp quá.

AnhTT6

Xe tăng
Như đã hứa với các cụ, em về tìm trong đống album các bức ảnh chụp Praha, chỉ còn 1 số ít mấy tấm còn nguyên vẹn, phần còn lại hầu hết đều bị ố hoặc mốc (do thời gian đã cách đây hơn 12 năm và công nghệ giấy ảnh thời bấy giờ chưa được tốt lắm). Nước ảnh cũng hơi bị mờ, không được đẹp như ảnh của cụ tboomo chụp máy kỹ thuật số nên các cụ thông cảm nhé! Một số ảnh có thể trùng góc chụp với ảnh của tboomo đã up lên.

Đầu tiên là quang cảnh nhìn từ cửa sổ phòng em, trước em ở Praha 4, còn học ở trường VŠE thì ở Praha 3, cũng mất vài bến xe buýt và tàu điện ngầm thì đến được trường (cái xe buýt màu đỏ là cái hằng ngày em vẫn đi đấy ạ) :) Hình chụp vào tháng 10, lúc đó là mùa thu, tất cả cây cối đều đang chuyển sang màu vàng trước khi rụng hết lá.

Điểm đến đầu tiên là Vaclavské naměstí (quảng trường Vaclav) nhìn từ dưới lên. Chính diện chính là Narodní muzeum (Bảo tàng Quốc gia) mà trong ảnh của tboomo đã up lên có chụp phía bên trong bảo tàng

Và nhìn từ phía Narodní muzeum xuống

Tiếp theo, đi qua Vaclavské naměstí là Staroměské naměstí (quảng trường Thành phố cổ), ở đó có đồng hồ Orloj (hay còn gọi là đồng hồ con gà, đồng hồ thiên văn). Ảnh này của em đồng hồ chỉ đúng 12:00 nên nhìn được con gà và các vị thánh ở 2 cửa sổ nhỏ phía trên cùng đang mở ra (ảnh của cụ tboomo thì vì đồng hồ đang phải bảo trì nên 2 cửa sổ này đóng lại)

còn đây là toàn cảnh chiếc đồng hồ Orloj cao chót vót

Từ Staroměské naměstí đi ra phía bờ sông Vltava, khu thành cổ (ở đó có dinh Tổng thống) nhìn từ phía xa

Gần đó là toàn cảnh cầu Karlův

Đứng trên cầu, nhìn dọc theo thân cầu (cái này có hình 1 số em gái mà cụ tboomo hỏi có gì khác bây giờ không đấy ạ, xin thưa là cũng chả khác gì đâu, vẫn các em tóc vàng, mắt xanh, mũi lõ, khác chăng là bức ảnh chụp vào hồi tháng 12 gì đó, đang là mùa đông nên các em ý mặc áo ấm, chả hở ra cái gì, còn mùa hè thì các em ý ăn mặc mát mẻ, sexy hơn....) hơi lan man tí, các cụ thông cảm!

Từ trên cầu
Karlův, nhìn con sông Vltava về phía thượng nguồn (con sông này chảy từ nước Đức, qua Séc, đi về phía Slovakia và hình như là cả Ba Lan nữa... cái này thì em không chắc lắm, nếu sai thì cụ nào biết thì bổ sung nhé)

Nhìn về phía hạ lưu (chảy xuôi về phía Slovakia), cây cối lúc này xơ xác hết, chỉ còn độc mỗi thân và cành nên nhìn ra xa khả ảm đạm

Như đã nói ở trên, do nhiều tấm ảnh đã bị mốc và ố vàng nên em chỉ up lên được thế thôi để hầu các cụ, nếu cụ nào có thêm ảnh về Praha nói riêng và CH Séc nói chung thì up lên cho anh em cùng thưởng thức nhé!

Nói đến là em lại nhớ Praha và CH Séc quá, mới đó mà đã hơn 12 năm rồi. Đợt tới có dịp đi công tác châu Âu, thế nào em cũng phải trở lại Praha 1 chuyến để thăm lại trường cũ, thầy cô cũ và bạn cũ. Không biết lúc đó mình còn nói được tiếng Séc nữa không biết :D (lâu lâu chả dùng gì đến, quên gần hết roài, hic...hic....)

tboomo

Xe hơi
Như đã hứa với các cụ, em về tìm trong đống album các bức ảnh chụp Praha, chỉ còn 1 số ít mấy tấm còn nguyên vẹn, phần còn lại hầu hết đều bị ố hoặc mốc (do thời gian đã cách đây hơn 12 năm và công nghệ giấy ảnh thời bấy giờ chưa được tốt lắm). Nước ảnh cũng hơi bị mờ, không được đẹp như ảnh của cụ tboomo chụp máy kỹ thuật số nên các cụ thông cảm nhé! Một số ảnh có thể trùng góc chụp với ảnh của tboomo đã up lên.

Như đã nói ở trên, do nhiều tấm ảnh đã bị mốc và ố vàng nên em chỉ up lên được thế thôi để hầu các cụ, nếu cụ nào có thêm ảnh về Praha nói riêng và CH Séc nói chung thì up lên cho anh em cùng thưởng thức nhé!

Nói đến là em lại nhớ Praha và CH Séc quá, mới đó mà đã hơn 12 năm rồi. Đợt tới có dịp đi công tác châu Âu, thế nào em cũng phải trở lại Praha 1 chuyến để thăm lại trường cũ, thầy cô cũ và bạn cũ. Không biết lúc đó mình còn nói được tiếng Séc nữa không biết :D (lâu lâu chả dùng gì đến, quên gần hết roài, hic...hic....)
Ảnh của cụ tuyệt quá, 12 năm rồi mà vẫn giữ được chi tiết thế này. Cám ơn cụ đã cho em được thấy được khung cảnh thay đổi như thế nào trong 12 năm : xe škoda favorit giờ chỉ để các anh xù hoặc tây đồng nát mang đi chở hàng, phong cách ăn mặc cũng thay đổi theo thời gian, còn lại thì vẫn như bây giờ. Các cụ có thêm ảnh về CZ up lên cho mọi người thưởng thức với nhé :)

PoBeo

Xe điện
Đẹp tuyệt vời!

Nhà em cũng có ông già đi những năm 76 và ông cậu em đi năm 82 (giờ thì ông cậu sang Ba Lan định cư) nhưng nhìn ảnh này dù chưa sang em vẫn thấy gần gũi. Hồi trước ông già đi toàn gửi ảnh về ....nhìn không khác nhiều lắm!

Praha đẹp thật