[Funland] Quá nhanh....quá thần tốc cho VN

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Tuần rổi đi ăn ở 2 nhà hàng lớn trung tâm thủ đô, ko ai yêu cầu app xanh, 2 mũi... và cũng ko cần quét qr
Giờ tiêm chủng toàn dân rồi, nên ai chưa tiêm thì người đó thiệt, vì vậy chẳng quán xá nào để ý việc xanh đỏ tím vàng gì nữa hay sao ý cụ, thân ai người ấy giữ, hồn ai người ấy lo. Vì ko tiêm thì khả năng ra ngoài dính bệnh trở nặng là cao. Nên ai chưa tiêm thì tự lượng sức mình hạn chế ra ngoài

nissantiida

Xe điện
Bác vẫn có lựa chọn là lấy của tàu khựa và Cuba. Cái đó đã được kiểm chứng.

Nếu trẻ con chỉ học online, tôi cũng sẽ không tiêm cho con mình.
Nhưng nếu đi học, và nếu có đứa bị (khả năng ấy cao), thì chắc chắn cả trường ấy bị lây, tỷ lệ 100% luôn.
Với số cả ngàn cháu, chỉ rơi 1 cháu thôi - tỷ lệ 0.1%, cũng đủ đau lòng rồi.
Lây hết 100% là không thể vì chỉ cần khoảng 70% cháu đã khỏi là có miễn dịch cộng đồng trong trường học. Xác suất nhiễm ở trẻ con thấp hơn ở người lớn.
Tỉ lệ tử vong ở trẻ em nếu bị nhiễm và chưa có vắc xin cũng rơi vào khoảng 0.001% tới dưới 0.01% tùy lứa tuổi, còn thấp hơn nhiều với người lớn trên 50 đã có vắc xin. Tất nhiên là tỉ lệ này có được cũng nhờ trẻ em cũng được ưu tiên chăm sóc hơn nếu phải nhập viện. Tử vong cũng chỉ rơi vào các em có bệnh nền. Dù sao thì em cũng nghĩ là nếu em nào có bệnh nền sức khỏe yếu thì nên ở nhà học online đợi tiêm vắc xin. Các em khác cứ đi học bình thường chứ giờ cứ cho ưu ái HN và HCM đi thì các tỉnh khác còn chưa có vắc xin thì bao giờ mới tới trẻ con. Tiêm xong trẻ con thì mấy ông bà giá lại không còn được vắc xin bảo vệ nữa rồi. Chẳng lẽ lúc ấy lại đợi tiêm mũi 3 cho toàn bộ 18+?

Chỉnh sửa cuối:

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Bác xem lại cái 103,65 nó đo trên cái gì? Ý nghĩa gì?
Nó nói lên tay nghề tiêm của y tá Quảng Ninh cao chứ không có nghĩa là 100 ông dân thì họ tiêm 103 phát đâu nhé.
Cái trên 100%, em nghĩ là số sánh với dân cư của tỉnh, do tiêm cho người địa phương khác. Như quê em, các tỉnh khác (Hà Nội, Ninh Bình...) làm công nhân và tiêm ở Hà Nam rất nhiều
Tính theo số mũi tiêm/ số vắc xin phân bổ theo quyết định.
Do mỗi lọ đóng nhiều liều. Vậy nên có thể tiêm thêm 1-2 mũi theo thực tế.

16th11

Xe tải
Quê em 1 tỉnh miền núi mà đến mấy bác bán rau, bán bánh cuốn, ở xã vùng cao cũng được tiêm mũi 1 hết rồi. Chứ chưa nói đến trung tâm huyện, thành phố.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Lây hết 100% là không thể vì chỉ cần khoảng 70% cháu đã khỏi là có miễn dịch cộng đồng trong trường học. Xác suất nhiễm ở trẻ con thấp hơn ở người lớn.
Tỉ lệ tử vong ở trẻ em nếu bị nhiễm và chưa có vắc xin cũng rơi vào khoảng 0.001% tới dưới 0.01% tùy lứa tuổi, còn thấp hơn nhiều với người lớn trên 50 đã có vắc xin. Tất nhiên là tỉ lệ này có được cũng nhờ trẻ em cũng được ưu tiên chăm sóc hơn nếu phải nhập viện. Tử vong cũng chỉ rơi vào các em có bệnh nền. Dù sao thì em cũng nghĩ là nếu em nào có bệnh nền sức khỏe yếu thì nên ở nhà học online đợi tiêm vắc xin. Các em khác cứ đi học bình thường chứ giờ cứ cho ưu ái HN và HCM đi thì các tỉnh khác còn chưa có vắc xin thì bao giờ mới tới trẻ con. Tiêm xong trẻ con thì mấy ông bà giá lại không còn được vắc xin bảo vệ nữa rồi. Chẳng lẽ lúc ấy lại đợi tiêm mũi 3 cho toàn bộ 18+?
Đây là tính cho việc Không tiêm vaccine ấy chứ bác.
Vì nhiều người e ngại việc Vaccine, dù sao đi nữa, chưa được nghiên cứu thực sự thấu đáo, mới được cấp phép khẩn cấp, có thể ảnh hưởng đến gene di truyền sau này của đám nhỏ.
Trong khi, khả năng lây bệnh + nhập viện + tử vong của trẻ nhỏ đều từ rất thấp đến siêu thấp.

Ở chiều ngược lại, do đặc thù của trường học xứ ta: Chỉ cần 1 ca F0 là cả trường dính hết, không tránh được.

Isu_zu

Xe container
ưu tiên tiêm cho sài gòn và hà nội là đúng rồi vì mật độ cao, dân số lại năng động, đi lại nhiều, nguy cơ lây lan, bùng dịch cao, còn mở cửa trên bình diện quốc gia cũng chẳng sai, hàng hóa muốn lưu thông mà tỉnh đóng, tỉnh mở thì lưu thông kiểu gì, lợi cho cục bộ địa phương nhưng hại cho quốc gia về cả khía cạnh kinh tế cũng như hình ảnh trong mắt nhà đầu tư
kính xin các cụ đừng kêu tỉnh e bùng dịch thì thế lọ thế chai nữa, ở đây là câu chuyện lựa chọn, ko có phương án nào đảm bảo lợi ích cho tất cả đc
Ưu tiên SG vắc xin xong rồi bắt tỉnh bỏ chốt kiểm soát rồi thả cho người SG-BD mang virut vô những tỉnh nghèo chưa có vaccine, làm cho những tỉnh đó khó khăn hơn nghèo hơn à cụ? Cụ đừng lấy lí do hàng hóa lưu thông này kia để bao biện. Không đủ vaccine thì phải giám sát chặt chẽ hơn, thế ưu tiên vaccine cho SG-HN không phải là cục bộ? Một loạt tỉnh thành phố phải phong tỏa do người SG-BD về mà cụ lại nói dân ko đc kêu?

thientudolong

Xe container
Ưu tiên SG vắc xin xong rồi bắt tỉnh bỏ chốt kiểm soát rồi thả cho người SG-BD mang virut vô những tỉnh nghèo chưa có vaccine, làm cho những tỉnh đó khó khăn hơn nghèo hơn à cụ? Cụ đừng lấy lí do hàng hóa lưu thông này kia để bao biện. Không đủ vaccine thì phải giám sát chặt chẽ hơn, thế ưu tiên vaccine cho SG-HN không phải là cục bộ? Một loạt tỉnh thành phố phải phong tỏa do người SG-BD về mà cụ lại nói dân ko đc kêu?
uh rồi đến lúc doanh nghiệp chết vì ko chở hàng đi bán, fdi rút hết vì chuỗi cung ứng, logistic đứng yên thì có còn gì chống dịch, lập chốt ko cụ, đã nói rồi ko chính sách nào làm mọi ng happy cả, cp sẽ phải lựa chọn phương án tối ưu, còn như cụ chỉ nhìn ở phạm vi hẹp các tỉnh của cụ thôi, mà tỉnh thì đến 70% đang xin ngân sách TW đấy, đừng tự đề cao mình quá :D

--Lamborghini--

Xe lăn
Một phần độ phủ cao là nhờ vx TQ, không thì chắc chả được tỷ lệ cao như vậy.

uh rồi đến lúc doanh nghiệp chết vì ko chở hàng đi bán, fdi rút hết vì chuỗi cung ứng, logistic đứng yên thì có còn gì chống dịch, lập chốt ko cụ, đã nói rồi ko chính sách nào làm mọi ng happy cả, cp sẽ phải lựa chọn phương án tối ưu, còn như cụ chỉ nhìn ở phạm vi hẹp các tỉnh của cụ thôi, mà tỉnh thì đến 70% đang xin ngân sách TW đấy, đừng tự đề cao mình quá :D
Vâng cụ, cứ phải như cụ gì phát biểu đó "muốn thép hay muốn cá", thô nhưng thật.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thấy Tỉnh bỏ chốt có sao không? Số ca nhiễm cũng không tăng quá nhanh và mất kiểm soát. Nơi khu nào, xã nào, phường nào nhiễm thì khoanh vùng dập dịch. Trước đây thi khoanh luôn cả Quận, huyện.
Dân đói rồi, DN....cũng vậy. Không mở ra sống bằng gì cụ 😂

nissantiida

Xe điện
Vì nhiều người e ngại việc Vaccine, dù sao đi nữa, chưa được nghiên cứu thực sự thấu đáo, mới được cấp phép khẩn cấp, có thể ảnh hưởng đến gene di truyền sau này của đám nhỏ.
Trong khi, khả năng lây bệnh + nhập viện + tử vong của trẻ nhỏ đều từ rất thấp đến siêu thấp.

Ở chiều ngược lại, do đặc thù của trường học xứ ta: Chỉ cần 1 ca F0 là cả trường dính hết, không tránh được.
Em không hiểu làm sao mà mRNA lại thay đổi DNA được.
DNA tạo ra RNA, RNA tạo ra protein. mRNA từ vắc xin làm sao tác động ngược lên DNA được.
Trường học xứ nào cũng là môi trường dễ lây nhiễm thôi cụ. Bây giờ không cho con em đi học thì chẳng nhẽ chờ các cụ ở nhà hết tác dụng vắc xin mới cho đi chăng?
Phải duy trì miễn dịch cộng đồng chứ tiêm xong để lâu là mất miễn dịch cộng đồng ngay. Mà duy trì thì có 2 cách: 1 là tiêm và 2 là để cho dịch duy trì trong cộng đồng (không thể bùng lên được do có miễn dịch cộng đồng).

Cao_Xanh

Xe tăng
97 trieu lieu nhưng mới tiêm 71 triệu.
Còn hơn 20 triệu liều trong kho.
Hình như THẦN TỐC mới chỉ có Mỹ (thời TT Trump) sử dụng cho việc nghiên cứu để nhanh có VX thương mại=Wrap Speed thôi ...#-o
TQ đã tiêm tới >2,5 tỷ liều VX cho ~75% dân >15t mà cũng chưa dám tự nhận là tiêm chủng thần tốc...;;)
Khoảng 1/3 số lượng VX VN tiêm cho dân đến nay là VX "ngoại giao" (xin, được cho/tặng...=bị động) mà vẫn tự hào 'đao to búa lớn'=thần tốc thì....;)

Một phần độ phủ cao là nhờ vx TQ, không thì chắc chả được tỷ lệ cao như vậy.

Hai Toan

Xe container
"Báo cáo công tác phòng chống dịch của Bộ Y tế ngày 24/10 cho biết đến hết ngày 23/10, nước ta đã tiếp nhận và phân bổ 70 đợt vaccine với tổng số 97,6 triệu liều.

10 địa phương có tỷ lệ tiêm cao nhất (tính theo số mũi tiêm/số vaccine phân bổ) cập nhật đến sáng 25/10 là Phú Thọ, Hà Tĩnh, Bình Phước, Cao Bằng, Sơn La, Bạc Liêu, Thái Bình, Điện Biên, Nghệ An, Hà Nội.

Ngoài ra, 10 địa phương có tỷ lệ tiêm vaccine thấp nhất là Quảng Bình, Kiên Giang, Đắk Nông, Hưng Yên, Cà Mau, Hà Nam, Đắk Lắk, Thái Nguyên, Hải Phòng, Bình Định.

Các tỉnh, thành phố có tỷ lệ tiêm ít nhất 01 liều vaccine phòng COVID-19 cho dân số từ 18 tuổi trở lên đạt trên 95% là Hà Nội, Bắc Ninh, Quảng Ninh, Đà Nẵng, Khánh Hòa, TP HCM, Bà Rịa – Vũng Tàu, Đồng Nai, Long An, Bình Dương.

Đã có 7 tỉnh có tỷ lệ bao phủ đủ 2 mũi vaccine cho dân số từ 18 tuổi trở lên đạt trên 50% là Long An (88,8%), TP.HCM (77,5%), Quảng Ninh (72,7%), Bình Dương (58,9%), Hà Nội (56,7%),Lạng Sơn (56,5%) và Đồng Nai (51,0%)"
Chú phỉnh sang trạng thái bt mới, bắt các tỉnh mở toang, thật bất công vs các tỉnh có tỷ lệ tiêm thấp như chúng em.
Cái tỉnh Nam Định chúng em thậm chí còn không có tên,giờ Covid nó nổ lốm đốm khắp tỉnh rồi,rõ chán.

Hai Toan

Xe container

Hai Toan

Xe container
Sài Gòn và Hà Nội vacxin cho người từ 18 trở lên, nếu đủ 2 mũi thì cũng chỉ hơn 10tr liều. Việt Nam tiêm hơn 70tr liều rồi cụ. Các tỉnh khác khoảng 60tr rồi. Tốc độ tiêm rất nhanh. Có lẽ cụ không cập nhật thôi. Hiện tại, nhiều tỉnh đã gần như 100% mũi 1 rồi: Hà Nam, Ninh Bình, Thái Bình, Nam Định...
Cụ lấy nguồn từ đâu đấy,Nam Định quê em mới tiêm phủ loanh quanh TP thôi,dưới huyện thì nông dân được mấy mũi,gần đây thì không biết,cách đây chục hôm mới nhận có 500k liều thôi.

cod

Xe buýt
Hà Nội không có thông tin gì tiêm phòng cho trẻ em nhỉ?
Tổ chỗ em lấy thông tin các cháu từ 12-17 tuổi rồi cụ. Chắc cũng sắp tiêm hết.

Em chỉ lo lũ trẻ con có 1 đứa trong lớp bị, kéo theo cả lớp phải đi cách li. Bọn lớn thì ko lo lắm chứ bọn tiểu học thì căng thực sự. Có đứa còn chưa biết tự lấy kem đánh răng ấy chứ.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Nếu ko có sự cảnh báo của báo Singapore thì...thần tốc vào mắt í. Mà thần tốc chỉ 2 đầu cầu, còn 61 tỉnh thành còn lại vẫn vài chục phần trăm thì ý nghĩa thế nào ?

Trong khi SG dư vx để tiêm cho con nít thì Phó bí thơ Đaklak phải than phiền là dân DL nói cán bộ tỉnh làm việc ko tốt nên TW mới phân bổ vx rất chậm. Mà không riêng gì DL, các tỉnh miền trung tây nguyên, tây bắc khác cũng vậy.

Muốn so sánh, hãy so sánh VN và các quốc gia ĐNA.
Daklak đi cả ngày từ bản nọ sang bản kia lắc mỏi mông ko gặp mống nào mà cũng đòi tiêm hả cụ :))

lovewheels

Xe buýt
Để công bằng thì có thể phân phối vaxin theo tỷ lệ đóng góp của tỉnh vào ngân sách nhà nước nhỉ, các tỉnh nào mà phải xin ngân sách hỗ trợ thì chắc chắn dân số ít, đi lại cũng ít nên covid cũng ít.

Lãnh đạo tỉnh yếu kém hay BYT thiếu công bằng ?

Tình trạng SG dư vx và sắp tiêm cho con nít, còn các tỉnh miền trung tây nguyên vẫn khát vx thì theo cụ thớt @luổn phuẩn là có thiếu công bằng và phản cảm hay ko ?

........

Ông Y Biêr Niê cũng chia sẻ, hiện nay bà con rất kêu ca, thậm chí nói cán bộ kém nên không được phân bổ như các tỉnh khác. Tỉnh cũng đã tuyên truyền, giải thích cho người dân đây là hoàn cảnh chung, vắc-xin ưu tiên cho các vùng, tâm dịch của các tỉnh thành lớn. Tuy nhiên, nếu xét về quy mô dân số hơn 2 triệu dân, với tỉ lệ tiêm phân bổ và tiêm vắc-xin như trên thì vẫn ở mức rất thấp.

"Nhiều người dân phản ánh thấy lãnh đạo một số tỉnh lên phương tiện thông tin đại chúng nói tỉnh họ tiêm gần 100%, chúng tôi tủi thân. Dân trách, than phiền chúng tôi là đúng" - ông Y Biêr Niê nói

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Ưu tiên tiêm cho HN với HCM là hợp tình hợp lý quá còn gì.
Mạng người thì ở đâu cũng quan trọng như nhau, nhưng HN với HCM mà đóng băng thì thiệt hại lớn cho quốc gia, nên phải ưu tiên tiêm để còn cứu kinh tế đất nước. Đây là vì đại cục.