[Funland] Quan công với Trần Hưng Đạo ai hơn ai

NovRainInFall

Xe tăng
Vũ buôn bán hở cụ. Thế trước Vũ có Phạm Lãi người Việt ( Việt bên kia ) nghỉ hưu cũng đi buôn. Vậy thờ Lãi cũng được chứ cụ
Lãi chắc đi buôn - khai sáng - cho con dân tàu khựa, thực chất cũng để xem mấy con giun phía bắc xéo phát nào có nhũn phát đó không thôi. Vũ chả qua cũng chỉ là tay lái móng ngựa, có hiểu biết gì đâu, thấy bảo giun to bò trên đất lại tưởng đó là rồng. Bố tiên sư, mấy thằng ảo tưởng khựa đểu.

Dân Việt chả qua hiền quá, nền tính, bao dung, chứ không thì tới tầm này tập cũng sang thỉnh an các bô lão đây thôi. Nhìn rộng và sâu hơn chút thì mấy chục năm nữa, khựa không đánh cũng tan thành các vùng đất tự trị cả. Đờ mờ, lúc đó thì lại vén váy, ưỡn mông mong Nhật lùn với Pháp đĩ nó hấp nhẹ thôi.

Giun dế mà cũng đòi ngỏng!!! Dí cho phát thì đi cả họ nhà giun với chả dế bây giờ!!!

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Mấy ông thất phu thì thờ Quan Công là đúng rồi,có ông nào chịu đọc lịch sử Việt đâu,toàn xem phim Tàu.
Phin Tàu thời hay song theo chính sử,Tàu thời Nhục Hơn Chó. Tuyền bị ngoại bang nó hấp.
Chả biết các trang Hán Đại Trượng Phu lúc đó trốn đâu ???

NovRainInFall

Xe tăng
Phin Tàu thời hay song theo chính sử,Tàu thời Nhục Hơn Chó. Tuyền bị ngoại bang nó hấp.
Chả biết các trang Hán Đại Trượng Phu lúc đó trốn đâu ???
Chắc đang đứng ngoài cửa, cò kè với lũ hấp mẹ vợ chúng nó thêm đôi đồng cắc đó cụ. Bọn khựa này thì rất giỏi trong việc biến lỗ thành lãi =))

ltlinh

Xe tăng
Quan Công được coi là võ Thánh, Đức Trần Hưng Đạo được coi và Đức Thánh.
Nhiều quan điểm cho rằng Quan Công giỏi hơn THĐ. Cá nhân em thì cho rằng THĐ giỏi hơn, quân Mông cổ nhẫm bẹp cả Á , Âu mà đến VN bị oách mất xác.
mời các cụ luận
Cụ chủ đã đọc Tam Quốc Chí chưa,tam quốc chí chứ ko phải tam quốc diễn nghĩa.

nếu đọc rồi chắc cụ ko có cau hỏi trên.

xebetong

Xe container
Thớt ngáo như vầy mà mót cứ để mãi nhỉ!
Hay là tạo sân chơi cho khỏi lang thang :)

trongthuc

Xe hơi
Cụ bảo Nho giáo coi Võ thánh dưới Khổng tử thì em cũng bật cười. Em sinh ra ở vùng Nho học cực thịnh đây, chưa nghe thấy ai nói gì về Võ thánh bao giờ.
cái này e nhầm, Nho giáo (đạo) vốn ko có đại diện (kiểu tông, giáo) để làm mấy việc đó
Quan vũ - Võ thánh là triều nhà Thanh suy tôn ,

tieunhupha

Xe điện
Quan Công thì ngoài trung nghĩa ra chả được cái mẹ gì cả. Về võ thì Lữ Bố chiến với 3 anh em luôn, đánh đơn thì QC cũng chả ăn được Hoàng Trung nên nảy sinh đố kị. Còn cụ Trần Hưng Đạo nhà mình thì ko kiệt xuất về võ nghệ nhưng về trung quân, ái quốc lẫn tài năng dụng binh, nhìn người....chiến lược đi quân, lẫn phát triển sức dân đều rất kiệt xuất. Cụ THĐ nhà mình là người văn võ toàn tài, là người chủ chốt đánh bại quân Nguyên Mông là đế chế mạnh nhất thế giới lúc bấy giờ. Còn QC thì giữ Kinh Châu còn chả nổi thì tuổi gì mà đòi so sánh. Ở đây em ko nói đến việc cứ làm mất thành thì là kém đâu nhé, vì nó tùy thuộc vào tình huống và lực lượng 2 bên. Nhưng cái cách QC làm mất KC thì quá kém cỏi để so sánh.

The Silent

Xe buýt
Nói thật cụ đừng tự ái, thấy cụ hỏi so sánh giữa 2 vị này, em chán thôi em đi ra. Chán hẳn không biết nói gì thêm.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Mọi sự so sánh đều khệp khiễng bối cảnh lịch sử. Thời đại. Mụch đích chiến đấu khác nhau.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Đạo thì nếu so voiw TQ thì phải so Nhạc Phi, Hàn Tín hoặc Tôn Vũ. Chứ Quan Công tuổi i ạ @.@

Thomas Mueller

Xe đạp
Nếu cụ chủ thớt muốn so sánh võ công, 2 cụ ra đấu một trận, thì e không rõ cụ nào hơn.
Về sự nghiệp cụ Quan Vũ sao so sánh được với cụ Trần Hưng Đạo. Cụ QV chỉ là chiến tướng kiểu cầm đao ra trận thì được, cho làm soái thì mất đất, mất quân, mất mạng, làm phá sản đường lối chính trị ngoại giao của Thục.
Cụ Quan Vũ có điểm sáng là tấm gương về đạo đức: trung thành, có dũng khí, gặp uy vũ không khuất phục... Nó phù hợp với đạo đức phong kiến nên dc các triều đại pk tôn lên thôi.

vneseman

Xe lăn
QC mà giờ gặp anh Từ Hiểu Đông là biết võ thế nào ngay ;))

thanhnam_xda

Xe buýt
Quan Công được coi là võ Thánh, Đức Trần Hưng Đạo được coi và Đức Thánh.
Nhiều quan điểm cho rằng Quan Công giỏi hơn THĐ. Cá nhân em thì cho rằng THĐ giỏi hơn, quân Mông cổ nhẫm bẹp cả Á , Âu mà đến VN bị oách mất xác.
mời các cụ luận
E đêk hiểu sao cụ lại so sánh và hỏi như thế? Hay cụ xem nhiều phim chưởng quá rồi nhỉ?