[Funland] Quận Hoàn Kiếm sát nhập vào Quận nào vậy

Vova

Xe container
Lạy cụ.
Lúc Hà Nội mở rộng sao ko khóc! ^:)^
Em không trả lời thay cụ mà cụ quote bài, chứ bản thân em thì cũng chẳng thấy thiết tha gì vụ mở rộng cả. Mở rộng xong ngoài những chỗ phân lô bán nền được, còn lại mang tiếng Hà Nội nhưng nghèo vẫn hoàn nghèo, lổn nhổn vẫn hoàn lổn nhổn. Nhập hay tách, tách hay nhập sẽ không có ý nghĩa nếu bản thân bộ máy công quyền không thay đổi theo hướng tích cực, phục vụ cho xã hội, cho nhân dân.

chemvovan

Xe buýt
Chính xác ạ.

Thế nên mới kỳ lạ ở chỗ, chính sách sáp nhập quận huyện do một tư lệnh ngành xuất xứ miền núi về áp cho cả nước, và vì thế áp chung tiêu chí miền ngược miền xuôi, nông thôn thành thị như nhau.

Bác ơi, tiêu chuẩn cho quận khác với tiêu chuẩn cho huyện nhé. Làm gì có miền núi nào có quận.

Moriarty

Xe container
chắc cụ nhầm lẫn tí tí.
trái tim của thủ đô là Hồ Hoàn Kiếm , không phải Quận HK. Hồ Hk có lịch sử ngàn năm, chứ Quận thì chắc mới có 50 năm.

Quận chỉ là một cơ cấu hành chính, chả liên quan gì đến lịch sử. có bỏ Quận hk thì các di tích như hồ hk, đền NS, quảng trường cmt8... vẫn còn nguyên
Anh Thanh rung thôi chứ quận này ko dễ đụng vào đâu, nhóm lợi ích ở đây khéo nó quan hệ tầm TW chứ ko đùa đc

suntlower

Xe tải
Hoàn kiếm sát nhập hay không sát nhập em nghĩ tung hoả mù thôi, mục đích chính chắc là sửa đổi Luật thủ đô.

cadan

Xe container
Bác ơi, tiêu chuẩn cho quận khác với tiêu chuẩn cho huyện nhé. Làm gì có miền núi nào có quận.
Chính vì sự khac nhau giữa đô thị và miền núi, tiêu chí áp dụng cho quận ko nên do một người từ miền núi xuống lập ra đó ạ

HoanKiem thu ngân sách bằng nửa cả cái tỉnh xuât xứ của tư lệnh ngành ấy

Chỉnh sửa cuối:

sthd

Xe lăn
Chính vì sự khac nhau giữa đô thị và miền núi, tiêu chí áp dụng cho quận ko nên do một người từ miền núi xuống lập ra đó ạ

HoanKiem thu ngân sách bằng nửa cả cái tỉnh xuât xứ của tư lệnh ngành ấy
làm gì có chuyện chủ trương lớn thế mà lại do một tay bộ trưởng làm ra được. sáp nhập, tinh gọn, chuẩn hóa... nó từ NQ TW rồi

Em không trả lời thay cụ mà cụ quote bài, chứ bản thân em thì cũng chẳng thấy thiết tha gì vụ mở rộng cả. Mở rộng xong ngoài những chỗ phân lô bán nền được, còn lại mang tiếng Hà Nội nhưng nghèo vẫn hoàn nghèo, lổn nhổn vẫn hoàn lổn nhổn. Nhập hay tách, tách hay nhập sẽ không có ý nghĩa nếu bản thân bộ máy công quyền không thay đổi theo hướng tích cực, phục vụ cho xã hội, cho nhân dân.
Em úp vui vậy thôi chứ khả năng sát nhập thấp.
Vụ này dễ đụng chạm nhiều bên, chắc rung rinh làm gì khác. :D

sthd

Xe lăn
Em úp vui vậy thôi chứ khả năng sát nhập thấp.
Vụ này dễ đụng chạm nhiều bên, chắc rung rinh làm gì khác. :D
nó là Luật rồi. Không thích cũng không được.

như trước đây, Tổng cục đường bộ cũng bay ngay. đến các tổng cục của xxx còn bay. đều trong chương trình tinh gọn bộ máy

chemvovan

Xe buýt
Bác hiểu quy trình ra được cái tiêu chí này chưa mà bảo do một người lập ra? Cái này là chủ trương của Trung ương Đ.ảng, Bộ nội vụ là cơ quan tham mưu và soạn thảo -> Chính phủ là cơ quan trình -> Uỷ ban pháp luật của Quốc hội là cơ quan thẩm định -> Uỷ ban thường vụ quốc hội là cơ quan phê duyệt.

Thế nên để ra được các con số tiêu chí như vậy thì cơ quan tham mưu là Bộ nội vụ cũng phải giải trình qua biết bao nhiêu là cấp chứ không phải mình bà Trà là ra được cái này.

vkthang

Xe container
Thực ra muốn đủ 35km2 ko khó, giờ lấy 1- 2 phường giáp ranh ghép vào là ok.
Ví dụ Nguyễn Trung Trực vs Phúc Xá vào Hoàn Kiếm, đoạn chợ Hôm ghép nốt vào Hoàn kiếm kiểu gì chả đủ
Gộp cả quận Ba Đình vào cũng chẳng đủ 35km2 cụ ạ.

cadan

Xe container
làm gì có chuyện chủ trương lớn thế mà lại do một tay bộ trưởng làm ra được. sáp nhập, tinh gọn, chuẩn hóa... nó từ NQ TW rồi
Bác hiểu quy trình ra được cái tiêu chí này chưa mà bảo do một người lập ra? Cái này là chủ trương của Trung ương Đ.ảng, Bộ nội vụ là cơ quan tham mưu và soạn thảo -> Chính phủ là cơ quan trình -> Uỷ ban pháp luật của Quốc hội là cơ quan thẩm định -> Uỷ ban thường vụ quốc hội là cơ quan phê duyệt.

Thế nên để ra được các con số tiêu chí như vậy thì cơ quan tham mưu là Bộ nội vụ cũng phải giải trình qua biết bao nhiêu là cấp chứ không phải mình bà Trà là ra được cái này.
Chủ truong lớn thì có

Nhg những con số cụ tỉ thì coquan được giao chủ trì sẽ soạn ra

Riêng đoạn chỉ căn nhõn diện tich và số dân là thấy tu duy nông thôn rồi ạ

Có điều, ngta lại thông qua ở UBTV QH, một coquan dưới QH, coquan quyền lực tối cao. Chí ít cũng có tranhluận nghị trường.

Sáp nhập địa giới hành chính, ko chỉ là câu chuyện tinh gọn bộ máy của nhà nươc, hay tiết kiệm ngân sách

Trước kia, Hà Tây nhập HN, phải ra QH. Thì lẽ ra, viẹc nhập quận huyện chí ít phải ra HĐND câp tỉnh là coquan đại diện của dân tỉnh ấy.

Chỉnh sửa cuối:
nó là Luật rồi. Không thích cũng không được.

như trước đây, Tổng cục đường bộ cũng bay ngay. đến các tổng cục của xxx còn bay. đều trong chương trình tinh gọn bộ máy
Vậy cứ theo luật mà làm thôi. Nhưng sẽ có nhiều cụ thích gọt chân thay vì sắm đôi giày khác to hơn cho thoải mái.:D

Lãng Du

Xe tải
Đã ko làm thì thôi, làm thì nên làm cho tới luôn. Nhập 4 quận Hoàn Kiếm, Ba Đình, Hai Bà Trưng và Đống đa thành 1 quận, gọi là Quận Trung tâm hoặc Quận Thăng Long, Trong quận mới có khoảng 8-12 phường, lấy lại tên trong lịch sử và 1 số tên mang tính biểu tượng kiểu như: Đồng Xuân, Hoàn Kiếm, Văn Miếu, Kim Liên, Đống Mác, Quỳnh Lôi, Ba Đình, Trúc Bạch, Giảng Võ....

Chỉnh sửa cuối:

fundraiser

Xe container

Bà Trà ko làm hoặc làm ko tới nơi tới chốn cũng bị sút phút mốt. Thế nên cái hệ thống nó đã chuyển động rồi thì cưỡng rất khó. Việc M&A này kiểu gì cũng có ý kiến ý cò đó là điều chắc chắn. Nhưng chủ trương đã ban hành ra là phải làm và trong quá trình soạn thảo họ cũng đã tính đến những ý kiến phản đối rồi. Địa phương nào ngành nào cũng tìm được cái đặc thù cái lịch sử ra để xin miễn thế thì cả chủ trương nó thành đầu voi đuôi chuột ngay.

Đến như Indo họ còn chuyển cả thủ đô và tranh thủ biến nó làm động lực tăng trưởng vì việc đầu tư vào xây dựng cơ sở hạ tầng ở thủ đô mới này. Thế nên sáp nhập các địa phương ko chỉ là sáp nhập cơ học thuận tiện mà phải tính tới việc việc sáp nhập này là chất xúc tác cho phát triển. Không chỉ ở cấp Quận, cấp Tỉnh cũng thế. Giờ quay sang hỏi các cụ là sau sáp nhập Quận Hoàn Kiếm, thì động lực tăng trưởng của Quận mới là gì và ở đâu? Với các này các cụ sẽ dự đoán đc đối tượng sáp nhập với quận này là quận nào thôi.

Chỉnh sửa cuối: