Quan niệm của phật giáo về cuộc sống và hạnh phúc!

sidecardesigner

Xe điện
Quán niệm và thực tập hạnh của lá sen. Giọt nước trên lá sen, chỉ cần nhân Duyên của cơn gió nhẹ cũng đủ làm cho giọt nước phiền não rơi xuống hồ, trả lại sự trong sạch nguyên vẹn cho chiếc lá.

Thực tập lắng nghe với tâm không phản kháng, có thể chấp nhận bất kỳ bàn chân hay sự chà đạp nào mà lòng vẫn an nhiên, tự tại. Nhịn một câu sóng yên biển lặng, lùi một bước biển rộng trời cao. Chuyện lớn hóa nhỏ, chuyện nhỏ hóa không.

Phiền não trên đời như túi đá nặng trên vai, người nào biết buông bỏ xuống thì nhẹ nhàng như cưỡi mây. Sự diệu dụng của Phật Pháp là đây. A Di Đà Phật. :54:
A Di Đà Phật...
Đọc xong câu này của cụ cháu ngộ ra được nhiều điều...
Cảm ơn cụ.

hoalocvung

Xe điện
Em bị con rận mèo nó đốt kinh hoàng bạt vía, không khác gì long mồm lở móng, tróc da lở thịt, hậu quả là giờ thành con báo gấm. Kinh khủng nhất là đến bây giờ chúng nó vẫn lộng hành trong phòng của em và ngày đêm hút máu gây ngứa đến mức không còn muốn làm cái gì nữa vì gãi

Một mợ lại khuyên em ko nên giết Rận Mèo mà phải phóng sinh, có bắt được chúng cũng nên thả ra. Nghe thì có vẻ Fun nhưng e chẳng lý giải nổi việc thả nó ra có ý nghĩa lý gì không, giờ em chỉ sôi sục giết chết đến tận họ hàng cháu chắt chút chít nhà Rận
Mùa hè này, sẽ thấy có 1 con rất Dở suốt ngày kín mít tay chân vì hoa gấm:((
Hì. Trời này là trời nồm, rất dễ phát tán bệnh này. Theo em, Mợ nên có 1 cuộc đại cách mạng căn phòng, như máy hút bụi sạch sẽ, thay chăn ga gối. Em nghe nói tắm mấy loại nước lá. Cũng nhanh hết đấy ạ. Chút chia sẻ.

ttdung

Xe hơi
Hì. Trời này là trời nồm, rất dễ phát tán bệnh này. Theo em, Mợ nên có 1 cuộc đại cách mạng căn phòng, như máy hút bụi sạch sẽ, thay chăn ga gối. Em nghe nói tắm mấy loại nước lá. Cũng nhanh hết đấy ạ. Chút chia sẻ.
Iem lại hiểu là mợ ý giảng Pháp, con giận là tên là phiền não, con Rất Dở là tâm mình.
Ôi, nhìn vào mình thì là con............Rất .....Rất....Dở.....ờ.:((

sidecardesigner

Xe điện
Giờ thì "Cụ" hiểu vì sao nhà Cháu để Avanta mới rồi chứ? ;))
Mời các Đạo Hữu thưởng lãm
Mô Phật!

Rolland
Cháu hiểu rồi cụ ạ :)
Nhưng nói thật đọc bài của cụ Hoa lộc Vừng rồi, ngộ ra rồi nhưng thực hiện thì khó quá.
Cụ có nhớ cụ đã từng nói cháu có giác quan thứ 6 không cụ? :) Giá cái đó không có thì hay biết mấy.
Và giá cháu làm được như cụ HoaLocVung nói thì giờ cũng không thấy mệt mỏi như này.
:)

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Iem lại hiểu là mợ ý giảng Pháp, con giận là tên là phiền não, con Rất Dở là tâm mình.
Ôi, nhìn vào mình thì là con............Rất .....Rất....Dở.....ờ.:((
Cụ cho em cười 1 cái thật to nhá, em mà biết nghĩ đến cái gì đó chuyên sâu đến Phật Pháp thì em thề với cái bóng đèn là con Rận nó chết lăn quay ra ngay. Tâm e nó tối lắm, e nói thật là ngay cả khi các Cụ cứ nói A di đà Phật , Chúc cả nhà Hoan hỉ gì đó thì cái đầu em nó dịch luôn là Chúc cả nhà Ngủ Nghỉ, hức, em là cái con đời thường đi vào quậy chỗ Phật Pháp. A Men

lewin

Xe điện
@ cụ kienbeu : Nếu sang nhà mới nên để tên nhà dư thớt cũ ợ ! " Phật pháp với đời thường " E thấy đan rổ dư rứa hàm chứa hết thảy rồi ! "D

Mà nhà ta có vài người xuất gia thôi , còn lại vưỡn đời thường là chủ yếu !

Có giề cụ cứ tùy nghi nhá !

NAM MÔ A DI ĐÀ PHẬT ! [-O<

ttdung

Xe hơi
Cháu hiểu rồi cụ ạ :)
Nhưng nói thật đọc bài của cụ Hoa lộc Vừng rồi, ngộ ra rồi nhưng thực hiện thì khó quá.
Cụ có nhớ cụ đã từng nói cháu có giác quan thứ 6 không cụ? :) Giá cái đó không có thì hay biết mấy.
Và giá cháu làm được như cụ HoaLocVung nói thì giờ cũng không thấy mệt mỏi như này.
:)
Theo ngu hiểu của iem thì, cái mệt mỏi, hạnh phúc đâu thật là mình, chỉ là cảm giác thôi, cái Biết buồn, Biết vui mới thực là mình.
Trong cuộc sống, Biết, luôn luôn ở bên mà hay quên, thường thì lấy buồn, thương, giận, ghét làm tâm mình.
Cuộc sống xô đẩy, sống được với cái Biết khó lắm, nhưng biết cái Biết mới thật là mình cũng đỡ phiền não rồi.
Có ai nghĩ hơi giống iem không:((

ttdung

Xe hơi
Cụ cho em cười 1 cái thật to nhá, em mà biết nghĩ đến cái gì đó chuyên sâu đến Phật Pháp thì em thề với cái bóng đèn là con Rận nó chết lăn quay ra ngay. Tâm e nó tối lắm, e nói thật là ngay cả khi các Cụ cứ nói A di đà Phật , Chúc cả nhà Hoan hỉ gì đó thì cái đầu em nó dịch luôn là Chúc cả nhà Ngủ Nghỉ, hức, em là cái con đời thường đi vào quậy chỗ Phật Pháp. A Men
Cười =)) đi mợ, làm được người khác cười là .............iem hoan hỉ rùi.

xe thủng lốp

Xe container
Hôm nay em hóng được chuyện này của 1 OFer:

Trước đi lên chùa gì gì đó, sư thầy bảo cụ ý bước vào trong cái chuông. Xong sư thầy ở ngoài lấy thân gỗ rung chuông, cụ ý ở trong ung hết cả óc...

Được 1, 2, 3 lần như thế sư thầy bảo: Con hãy nhớ phải tĩnh tâm lại nhé! Cụ ý làm theo lời sư thầy & những tiếng chuông về sau cụ ý không cảm giác thấy gì nữa.

Đây gọi là Tâm bất biến, giữa tiếng Chuông vạn biến phỏng cụ? ;))
Điếc mama nó tai lo tâm chả bất biến :))

lewin

Xe điện
Thiện tai ! Ngồi bên cái mâm nhà thủng lốp em lại cứ nghĩ về ....đậu phụ ! Mô Phật ! [-O<

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Thiện tai ! Ngồi bên cái mâm nhà thủng lốp em lại cứ nghĩ về ....đậu phụ ! Mô Phật ! [-O<
Điêu trẹo Mỏ. Xương chó nhai rau ráu, mắm tôm húp ùm oàm và lòng thì nhớ Nàng Tây Thi Đậu Phụ thì có;))

Em sozy thớt, tối nay em nhí nhảnh quá, e vừa bắt được 3 con rận mèo và 5 con rết ạ

lewin

Xe điện
Điêu trẹo Mỏ. Xương chó nhai rau ráu, mắm tôm húp ùm oàm và lòng thì nhớ Nàng Tây Thi Đậu Phụ thì có;))

Em sozy thớt, tối nay em nhí nhảnh quá, e vừa bắt được 3 con rận mèo và 5 con rết ạ
Mợ có nhã hứng ngâm thơ :Phóng sinh rận ko ? :D

xe thủng lốp

Xe container

Bọn này vào tay mợ thì sống không bằng chết :))

lewin

Xe điện
Tối nay thư thả ngửa mèo ra
Bới lông tìm vết bắt được ba
Con rận khôn lòi năng hút máu
Hút cả sang ta ớn thấy bà
:P

Rồi thì nhân tiện hì hục dọn
Cửa nhà bếp núc bắt mấy con
Rết độc lắm chân trông đến khiếp
Nam mô cảnh súc ấy vẫn còn

NghiaRex