[CCCĐ] Quảng Bình - ngày trở lại (02/09)

hieutd2

Xe tăng
Chào các cụ các mợ, dịp 2/9 được nghỉ 4 ngày nên nhóm 05 gia đình cũng hào hứng lập team rong ruổi nốt đợt nghỉ lễ cuối cùng của năm 2022 (đoàn nhà em đã đi cùng nhau đợt tết âm lịch vào Huế và dịp 30/04 làm tour HN - Y tý - Tú Lệ - HN) và cũng cho các cháu có kỳ nghỉ cuối cùng trước khi quay lại học con chữ😂. Các nhà có trẻ con nên phương án ưu tiên điểm nghỉ dưỡng, có bể bơi/biển nên họp bàn rôm rả, nhiều phương án được đưa ra thảo luận:)
Phương án 1 là Hà Nội - Trạm Tấu - Tú Lệ - Hà Nội trong 3 ngày 2 đêm và đi trước lễ 2/9 vì tính cả người lớn + trẻ em thì gần 20 người nên phải tránh dịp lễ để đỡ đông, dịch vụ cũng ổn hơn so với lễ. Tuy nhiên phương án này phải bỏ do vài thành viên đoàn vướng lịch công tác, lịch đoàn bố trí đi được thì khu suối nóng Trạm Tấu hết phòng. Công tác họp bàn thảo luận lại tiếp tục, nào là xoay sang Mai Châu - Hòa Bình hoặc Pù Luông - Thanh Hóa hoặc Cao Bằng nhưng cuối cùng đều không thống nhất do sợ dịch vụ dịp lễ 2/9 quá tải. Họp bàn online không xong mấy anh em thống nhất họp trực tiếp chứ tiếp tục online thì đến 2/9 cũng không chốt được đi đâu trong khi chân thì cuồng quá rồi. Sau bữa cơm trưa với 10 cốc bia đưa miệng thì hội nghị thành công tốt đẹp và bẻ lái bất ngờ chốt Quảng Bình - phương án chưa xuất hiện trong các cuộc họp bàn của đoàn. Mùa này cuối hè và trong đó nắng nóng nên trẻ con vẫn tắm được và đây là điểm quan trọng để anh chốt Quảng Bình. Em được giao xây dựng lịch trình để đoàn thống nhất và chuyển cho 01 bác trong đoàn lo vụ book phòng cho đoàn. Lịch của đoàn em như sau:
- Chiều 31/08 (thứ 4): Hà Nội - TP Hà Tĩnh (ăn tối TP Vinh, ngủ Melia Vinpearl Hà Tĩnh)
- Ngày 01/09 (thứ 5): TP Hà Tĩnh - Động Thiên Đường - Suối Mọc - TP Đồng Hới (ăn sáng TP Hà Tĩnh, ăn trưa Động Thiên Đường, ăn tối TP Đồng Hới, ngủ Celina TP Đồng Hới)
- Ngày 02/09: đồi cát Quang Phú, cafe, ăn, ... TP Đồng Hới (ngủ Celina)
- Ngày 03/09: TP Đồng Hới - Hà Nội (ăn sáng TP Đồng Hới, ăn trưa TP Vinh, ăn tối TP Ninh Bình hoặc Hà Nội)
- Phương tiện: 05 xe (01 CX5, 01 Sorento, 01 Ford Raptop, 02 Santafe)
- Số thành viên: 12 người lớn + 08 trẻ em
Sau khi thống nhất lịch trình trên thì đoàn có phát sinh nhỏ là 01 nhà không đi chiều 31/08 cùng đoàn mà phải sáng sớm 01/09 chạy từ HN đến TP Hà Tĩnh để nhập đoàn. Nhà bác này dự kiến xuất phát từ 03h00 sáng 01/09 để muộn nhất 10h00 ngày 01/09 nhập đoàn tại TP Hà Tĩnh. Xe bác này có 04 người lớn nhưng chỉ 01 lái chính gần 60t nên anh em cũng lo mình bác lái đến Quảng Bình (500 km trong 01 ngày) hơi căng. Nhóm xuất phát chiều 31/08 có 04 lái chính tuổi 3x (x lưng chừng/to) thích lái nên nếu chạy 1 mạch HN - QB cũng không vấn đề gì nhưng không hỗ trợ được bác còn lại. Phương án dự phòng được bàn là ghép xe để thừa 01 lái hỗ trợ bác này khi nhập đoàn ở Hà Tĩnh nhưng đi cung này xa, có trẻ con sẽ bị chật nên anh em chốt vẫn theo phương án ban đầu đoàn đi 05 xe và đoạn từ Hà Tĩnh - Quảng Bình sẽ chạy túc tắc cùng nhau để bác kia không buồn ngủ.
Tiếp theo là công cuộc tìm kiếm và lật lại các bài về Quảng Bình của các bác trên otofun để cập nhật kinh nghiệm, tìm kiếm điểm ăn vì đoàn em đông và dịp lễ nên không đặt trước thì đợi dài. Về cơ bản mọi thứ đã xong, chờ đến ngày là lên đường. Người lớn háo hức 01 thì trẻ con háo hức 10 😄
Với cá nhân em cũng phải sau 5 năm mới trở lại Quảng Bình và chuyến này sẽ có thời gian để tìm hiểu về QB vì các lần trước chỉ lướt dừng ăn trưa hoặc ngủ đêm ở Quảng Bình rồi đi tiếp vào miền trung; cộng thêm được tin tuyến đường ven biển hơn 100 km từ Nghi Xuân - Kỳ Anh (Hà Tĩnh mới hoàn thành) nên càng háo hức.

bigman95

Xe điện
Đường 1 giờ chạy nhẹ nhàng. Em đi hôm 31/8 .6h30 rời nhà ( cầu giấy) 7h30 Duy tiên ăn sáng. Ăn trưa nghệ an. (1.5 tiếng) 16h30 có mặt ở nhật lệ.

hieutd2

Xe tăng
Sắp đến ngày lên đường thì vợ báo tin sét đánh ngang tai là 01/09 phải trực. Phòng khách sạn đã book và thanh toán rồi nhưng quan trọng nhất là trực ngày 01/09 thì chắc chắn nhà em không thể tham gia cùng đoàn. Vợ lại nhờ được đồng nghiệp trực hộ ngày 01/09, đúng là hú hồn với mấy tin như này và nụ cười lại trở lại trên môi em 😄
Chiều 31/08 em xin nghỉ và đúng 14h00 xuất phát từ nhà theo hướng Minh Khai - Tam Trinh - Pháp Vân; 02 nhà ở cùng tuyến Minh Khai với nhà em nhưng 01 nhà xuất phát sau nhà em tầm 30 phút vì đi đón trẻ con học ở trường về, 01 nhà thì sau 16h00 xuất phát vì không nghỉ được sớm; 01 nhà xuất phát từ hướng Tây Mỗ - đường trên cao - Pháp Vân. Anh em lái xe hò nhau kích hoạt app Zello (tương tự như bộ đàm) để chém gió "chim thỏ" gọi "đại bàng" cho vui và cập nhật vị trí của nhau. Ngoài ra thao tác quan trọng không kém là kiểm tra và nạp 1tr vào tài khoản VETC để qua các trạm BOT tuyến này. Em đã dán thẻ VETC cách đây 2 năm và thấy tiện dụng, tiết kiệm được nhiều thời gian khi qua trạm so với phương thức trả tiền mặt trước đây.
Túc tắc em cũng đến đầu đèn đỏ nhập vào Pháp Vân và qua trạm thu phí, oto trên tuyến ở mức vừa phải chưa quá đông như các dịp lễ trước. Trước lúc xuất phát em cũng lo nhiều nhà xuất phát sớm nên bị đông hoặc ùn tắc nhưng đến lúc này em tạm yên tâm. Đ/c bạn đón con ở trường đã xuất phát và í ới trên zello đợi nhau ở trạm dừng nghỉ Liêm Tuyền - Hà Nam.

Hay quá. Em cũng thích đi mà chưa được vì vợ em ko đi xa được. Em cũng muốn test mức độ tiêu hao nhiên liệu của Civic đời mới trên đường trường (mục tiêu chính).

hieutd2

Xe tăng
Đường 1 giờ chạy nhẹ nhàng. Em đi hôm 31/8 .6h30 rời nhà ( cầu giấy) 7h30 Duy tiên ăn sáng. Ăn trưa nghệ an. (1.5 tiếng) 16h30 có mặt ở nhật lệ.
đường 1 mỗi chiều có 02 làn, có dải phân cách cứng và tùy biển hiệu được chạy max 60/90 nên chạy nhẹ nhàng, chỉ đông đoạn từ HN vào đến Hà Tĩnh, còn từ Hà Tĩnh vào trong nữa thì đường vắng chạy thích cụ nhỉ.

hieutd2

Xe tăng
Hay quá. Em cũng thích đi mà chưa được vì vợ em ko đi xa được. Em cũng muốn test mức độ tiêu hao nhiên liệu của Civic đời mới trên đường trường (mục tiêu chính).
sắp xếp và lên đường thôi cụ. em nhớ hồi 2010 mới lấy vợ, dịp lễ em rủ vợ với ông bà ngoại chạy xe đi Đà Nẵng mà cả nhà tròn xoe mắt dẹp nhìn em vì trước giờ nhà chưa bao giờ đi chặng xa như thế bằng oto tự lái. Bao vấn đề đặt ra nhưng cuối cùng em quyết lên đường và sau lần đầu làm chuyện đó thì giờ cả nhà lại rất thờ ơ khi nghe em bảo dịp này đi Quảng Bình hay Huế, ... 😄

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
các cụ chạy cũng ác đấy, em hồi tháng 3 ngứa chân vì vừa đc sổ lồng k cấm vận vì covid rủ thêm a bạn cũng làm chuyến Đà Nẵng, đúng là đi mới thấy cái thú cái đẹp của các vùng đất ngoài HN :) , từ Hà Tĩnh vào đường vắng & đẹp kinh khủng, càng đi càng thích, ....

đường 1 mỗi chiều có 02 làn, có dải phân cách cứng và tùy biển hiệu được chạy max 60/90 nên chạy nhẹ nhàng, chỉ đông đoạn từ HN vào đến Hà Tĩnh, còn từ Hà Tĩnh vào trong nữa thì đường vắng chạy thích cụ nhỉ.
Em mà cầm con Civic chạy chắc 35 lít xăng có khi chạy vào đến Quảng Ngãi cụ nhỉ- nếu đường vắng và quốc lộ 1A em giã đều 70 kmh. Em thích đi kiểu trải nghiệm, vừa ngắm cảnh vừa test xăng xe.

hieutd2

Xe tăng
các cụ chạy cũng ác đấy, em hồi tháng 3 ngứa chân vì vừa đc sổ lồng k cấm vận vì covid rủ thêm a bạn cũng làm chuyến Đà Nẵng, đúng là đi mới thấy cái thú cái đẹp của các vùng đất ngoài HN :) , từ Hà Tĩnh vào đường vắng & đẹp kinh khủng, càng đi càng thích, ....
trong đoàn có chú em đi công việc Hà Nội - Điện Biên - Hà Nội trong 1 ngày nên đi các cung ngắn như này quá nhàn với chú ấy:)

hieutd2

Xe tăng
Tiếp tục hành trình ngày 1, em đến trạm dừng nghỉ Liêm Tuyền - Hà Nam lúc 15h00 và đợi gia đình đồng đội cx5 theo lịch hẹn. 15h30 02 nhà gặp nhau và tiếp tục xuất phát theo lịch trình, đồng đội santafe ở Tây Mỗ thì bị ùn trên đường trên cao nên anh em hội ý nhanh là em với đồng đội cx5 túc tắc chạy đến Dốc Xây - Bỉm Sơn - Thanh Hóa nghỉ uống nước, vệ sinh cá nhân đợi đồng đội santafe Tây Mỗ. Từ Liêm Tuyền đi xe bắt đầu đông hơn nhưng vẫn chạy tốt, qua nút giao vực vòng lượng xe có giảm hơn nên chẳng mấy chốc em đã đến đoạn Cao Bồ - Mai Sơn (Ninh Bình) và tất nhiên vẫn tuân thủ tốc độ max 120 km/h.

Đến Dốc Xây - Bỉm Sơn - Thanh Hóa tầm gần 17h00, anh em lại í ới nhau trên zello cập nhật bác safate Tây Mỗ (TM) gần cuối cao tốc Ninh Bình nên 02 nhà dừng quán nước dọc đường QL1 cho mọi người đi vệ sinh, làm ấm chè nóng + lót bụng trứng luộc đợi bác santafe TM vì xác định tối nay ăn tối muộn. Đến 17h20 bác santafe TM đã gặp đoàn, sau màn chào hỏi tay bắt mặt mừng từ người lớn đến trẻ nhỏ và thảo luận nhanh sẽ chạy thẳng đến ăn tối ở nhà hàng Minh Hồng - TP Vinh. Lần đầu em được ông anh đưa đến nhà hàng này ăn, nhìn nhà hàng rộng lớn sang trọng, tổ chức tiệc cưới mà giật hết mình sợ giá chát lắm nhưng sau khi ăn thì cảm nhận đồ ăn ngon, hợp khẩu vị, sạch sẽ và giá cả hợp lý nên đi cung này em đều căn giờ chạy vào đây ăn.
17h30 3 xe xuất phát từ Dốc Xây thẳng tiến TP Vinh và đường từ đây vào Vinh bắt đầu đông cả oto lẫn xe máy vì đúng giờ tan làm. Đến 20h00 em chỉ đạo vợ alo nhà hàng để hỏi giờ đóng cửa và đặt món để đoàn 06 người lớn và 06 trẻ em đến là ăn luôn. Mừng là nhà hàng vẫn mở cửa, nhận đặt món nhưng áp lực là 21h00 nhà hàng đóng cửa trong khi lúc này đoàn em vừa qua Diễn Châu, Nghệ An một tí, từ Diễn Châu về TP Vinh khoảng 36 km nên muốn kịp, ăn ngon thì anh em phải tăng tốc 😂 Ơn giời anh em vẫn đi đúng tốc độ, đều ga nên đến quán tầm 20h40, anh em thở phào kịp roài, các cháu có cơm ngon ăn rồi, không lo các nóc nhà cằn nhằn:D

Lại nói về xe thứ 4 là đồng đội Ford Raptop 18h00 mới xuất phát và mất gần 2 tiếng để di chuyển từ Minh Khai vào đầu Pháp Vân, may nhà này lường tình huống tắc đường nên cả nhà ăn nhẹ rồi mới xuất phát. Dự kiến nhà này vào TP Hà Tĩnh cũng phải 1-2h sáng ngày 01/09 nên anh em thống nhất sáng 01/09 gặp nhau ăn sáng tại khách sạn (thực tế nhà này vào TP Hà Tĩnh gần 2h sáng).
Cơm no căng bụng coca và bò húc thì 22h00 đoàn nhổ neo vào TP Hà Tĩnh nhận phòng khách sạn. Đoạn đường từ TP Vinh vào TP Hà Tĩnh còn khoảng 55km và lúc này đường vắng rồi nên đoàn chạy max tốc độ cho phép 50 hoặc 60/90 tùy biển báo. Đoàn đến khách sạn lúc 23h00 và làm thủ tục nhận phòng, trẻ con thì chả có dấu hiệu mệt mỏi gì, xuống cái lại nô đùa ầm ĩ cả sảnh khách sạn làm các phụ huynh liên tục nhắc các con trật tự:)
01 bác trong đoàn có người nhà làm dịch vụ du lịch book hộ cho đoàn phòng ở melia vinpearl giá 1,4 tr/đêm (phụ thu 02 bé không kê giường phụ thêm 360k), cao hơn Mường Thanh tí nhưng về dịch vụ và chất lượng e thấy ổn hơn. Muộn nên em không chụp ảnh khách sạn nên mượn tạm trên mạng để minh họa với cả nhà.
Melia Hà Tĩnh.jpg
vinpearl-hotel HT.png

Chuyển hành lý, vệ sinh cá nhân xong thì cũng gần hết ngày 1. Ngày đầu đi chơi đang khí thế và lái 350 km là mức vừa phải, chưa nhồi tửu phát nào nên anh em tổ lái vẫn tươi rói.

deathmetal

Xe tải
Hóng chuyến đi của cụ.

sonmh

Xe tải
Đi phượt oto như các bác em thấy cũng khá hay vì chủ động thời gian và lịch trình, nhưng cá nhân em mắt kém (đeo kính nên bị lóa đèn) với cả thích ăn nhậu khi gặp cạ nên xách xe đi chơi xa là lười lắm :).

Cụ chủ cho em hỏi, cụ chủ đi xe gì thì chả thấy nói. Quãng đường cả đi và về đốt bao nhiêu xăng/100 km thế ạ?

AKAN_N

Xe buýt
Cụ viết công tác chuẩn bị hồi hộp như bộ phim hành động. Công nhận đi đâu xa khỏi HN mới thấy khác biệt thật sự

Đình Giang

Xe đạp
Bài Bác kể nghhe hấp dẫn quá. Đúng là đi chơi đâu xa mà có đội nhóm thế này thì cực kỳ tuyệt vời. Hòng phần tiếp theo của Bác ạ

ngoclya

Xe buýt
Tiếp sức chút cho cụ chủ.
Trung tuần tháng 8 vừa rồi em cũng vừa làm chuyến cùng gia đình Hà nội - Quảng Bình (Nhật Lệ) - Đà Nẵng - Hội An - Huế - Quảng Bình (Phong nha) - Hà Nội. Thong dong 10 ngày tổng 2.000 km
Tự đi mới thấy được sự hùng vĩ của quê hương đất nước... những cung đường rất đẹp.

Ban mai trên biển Nhật Lệ.

Lặng nghe mẹ kể ngày xưa
Chang chang cồn cát nắng trưa Quảng Bình
Mẹ rằng: Quê mẹ Bảo Ninh
Mênh mông sóng biển, lênh đênh mạn thuyền
(Tượng đài Mẹ Suốt nhìn sang bên Bảo Ninh)

Nghen loc

Xe tăng
Hôm nghỉ lễ 2.9 nhà e cũng đi Quảng Bình. Sáng 1.9 e đi đường ven biển Hà Tĩnh vào Quảng Bình, có dừng chân chụp ảnh ven biển tại Kỳ Ninh (Kỳ Anh) có thấy một đoàn khoảng 4-5 xe chạy qua, các cụ ấy cũng định dừng như sau đấy chạy luôn, ko biết có phải là đoàn các cụ kô? e nhớ mang máng là có một xe bán tải, một xe Mazda6 thì phải.

muadem

Xe cút kít
Mấy năm em chưa vào lại QB, bãi biển ở đây tắm thích phết.

0773688688

Đi bộ

Cám ơn các bác đã ghé thăm Đồng Hới quê em du lịch . Khi nào các bác ghé Tp Đồng Hới chơi , cần thuê xe máy . Lh em ạ : 0773688688 . Chúc các bác có 1 chuyến đi thật vui vẻ và ý nghĩa . Nếu cần tư vấn gì cứ Alo em sẽ nhiệt tình hết sức ạ . Em cám ơn

truonglq

Xe tải
K thấy cụ up tiếp hành trình nhỉ :)