[Funland] Quạt hơi nước của các cụ đây

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Nay rảnh tháo cái quạt hơi nước nhà ô bác ra
Đúng là dân việt mình là vịt vặt lông dễ thật

Cái này em biết lâu rồi, có cái gì đâu, chỉ là bơm nước lên để nước ngấm vào tấm vải, chảy xuống, quạt thổi gió qua đó mang hơn nước ra, thì chả là hơi nước là gì, cho mấy cục đá vào là mát rượi luôn. Nếu ko có điều kiện lắp ĐH thì đây cũng là lựa chọn giúp giải nhiệt.

duongbinh07

Xe điện
Loại đặt pad 1 đầu xưởng/trại, bơm nước, quạt lắp 1 đầu hút để không khí ngoài qua pad vào xưởng ... là loại cũ. Có nhiều hạn chế do áp suất thực tế tạo ra ko cao. Trại thì còn dễ, xưởng thì nhiều khi cấu trúc nó ko tối ưu cho việc thông gió. Bọn em từng thay toàn bộ cái này ở xưởng may bằng loại quạt thổi dùng nguyên lý như cái các cụ gọi là "quạt điều hoà".

Lý do chính lắp cả 2 loại này chủ yếu là không thể dùng điều hoà mà làm mát 1 không gian rộng lớn vì chi phí sẽ rất lớn, trong khi máy làm mát bằng hơi nước thực chất là cái quạt hơi nước có chi phí rẻ hơn do chỉ có 1 cái quạt cs 1000w mà thổi 18,000m3 ( thổi từ mái, thổi từ bên ... ) không khí đã được làm mát bằng pad ( tác dụng như tấm vải xô thấm nước ). Loại tốt có thể trụ được 5-6 năm dù hoạt động trên mái tôn nóng rẫy ...

chỗ không lắp cố định được hoặc thích flexible như quán ăn có không gian mở thì người ta dùng loại có bánh xe và kích cỡ , cs nhỏ hơn khá nhiều so với loại bọn em lắp cho xưởng ( to khoảng 1 m3, quạt cs 1000w ) . Cái quạt điều hoà thì còn bé nữa ...

nói chung là cũng làm giảm được nhiệt độ không khí mà chi phí vận hành rẻ ... chi phí mỗi cái quạt CN thì mặt bằng là tầm dưới 10 triệu / cái, lắp đặt, ống nối gió , bơm, ống nước ... nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Chu An

Xe điện

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Gấp 4 lần em nghĩ vẫn thua nước máy đóng chai, thậm chí cả bia hơi. Biết thế mà sao vẫn cứ rủ nhau vục vào uống bác nhẩy! :D
Chuẩn, lavie hút lên đóng chai mà có lúc còn đắt gần gấp 2 lần giá xăng :))

Kitcat

Xe container
Trước đây tôi cũng chê quạt hơi nước giống các bác nhưng sau khi mục sở thị, tại một siêu thị ở nước ngoài họ cắm cái thiết bị này và đứng gần nó rất mát, thì, cũng hơi hoang mang :D

Thế thì các cụ chủ siêu thị hoặc chủ cửa hàng có cấu tạo như siêu thị có thể mua về mà dùng :))
Xứ cụ đến có lạnh khô không cụ=))

Dangminhquan

Xe điện
Em có bảo hắn sai đâu? Em chỉ nói hắn chưa tới chứ? và cụ thì cũng thuộc dạng hiểu chưa tới. Vấn đề đáng nói ở đây là con số giảm 6 đến 8 độ kia kìa. Em thách cụ đo thế nào cho khí nó thổi ra giảm đc 6 đến 8 độ đấy.

Bọn làm quạt bán quạt nó quảng cáo như thế, thì cần hiểu như thế nào? đó là khi hơi nước thổi vào người lấy nhiệt cơ thể rồi bay hơi, sẽ giúp ta có cảm giác giảm được 6 đến 8 độ, chứ cái luồng hơi trực tiếp từ quạt thì giảm đc éo bao nhiêu độ??? nguyên với chả lý
Có mà bay hơi.Bà chị em mua mà ngồi 1 lúc người ngợm nhớp nháp,mồ hôi nó có bay hơi được câu.Cái quạt này thay nước bằng mấy kg đá khô có khi hợp lý hơn.

Kitcat

Xe container
Chắc chắn nó mát hơn các quạt bình thường.
Đặc biệt hôm nào càng nóng càng thấy nó hiệu quả hơn.
Sai, cụ ôm nó vào phòng kín nhà cụ mà bật, nhớ đóng kín cửa. Sau vài tiếng nóng phát điên nhé cụ.
Em bật con quạt mấy trăm $ ở xứ khô, không nóng ẩm như ở Vn, trong 1 cái phòng bé, mà hơn tiếng sau còn phát điên vì nóng.
Có mà bay hơi.Bà chị em mua mà ngồi 1 lúc người ngợm nhớp nháp,mồ hôi nó có bay hơi được câu.Cái quạt này thay nước bằng mấy kg đá khô có khi hợp lý hơn.
Hơi nước bão hoà, k bay hơi đc nữa, nên nóng lắm ạ.

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E thấy loại quạt này dùng trong không gian mở,nhà hàng,quán,xưởng sản xuất (ko cần kiểm soát độ ẩm không khí) thì cũng hợp lý,có điều ko doanh nghiệp nào của mình tự sx hay có ý tưởng tương tự mà toàn nhập hàng China về bán,bên đó quạt này nó bán cho mình cũng ko rẻ đâu ạ,mấy năm trước e làm nhà hàng,mua đắt quá nên tự chế bằng quạt công nghiệp loại 800*800mm,dùng cũng tạm ổn,mỗi tội ồn và cực kỳ tốn nước do bị bay hơi qua tấm cooling pad.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Sai, cụ ôm nó vào phòng kín nhà cụ mà bật, nhớ đóng kín cửa. Sau vài tiếng nóng phát điên nhé cụ.
Em bật con quạt mấy trăm $ ở xứ khô, không nóng ẩm như ở Vn, trong 1 cái phòng bé, mà hơn tiếng sau còn phát điên vì nóng.

Hơi nước bão hoà, k bay hơi đc nữa, nên nóng lắm ạ.
Quạt này ai dùng trong phòng kín cụ ơi. Ồn thấy bà. Chỉ nên dùng những chỗ ko dùng đc điều hoà thôi. Ví dụ như cửa hàng, phòng khách, quán,...

Duc Ta

Xe tải
Nói đến cái quạt này em lại thấy bực mình với thằng em ở quê. Con em dâu bảo " anh cho em 3tr với em phụ vào nữa để mua cho mẹ cái quạt điều hòa, không có nhà có điều hòa mà mẹ không nằm được ". Đã phân tích cho nó là cái quạt này vô tác dụng, ko có hiệu quả rồi. Nó thì vâng vâng dạ dạ bảo thôi thế không mua nữa. Hôm rồi về quê chơi thấy ngay cái quạt chình ình vất xó nhà. Nghĩ nó bực, con em dâu chắc nó nghĩ mình tiếc mấy đồng bạc. Lúc sau hỏi mẹ em là cái quạt dùng thế nào, mẹ em bảo mua về dùng có mỗi một hôm rồi vất xó, chẳng thấy mát gì mà ồn. Thế là gần 5tr vất xó vậy

trungduong2211

Xe điện
Of auto chửi thành dịch mất rồi. Loại quạt này nó có hiệu quả riêng khi được dùng trong môi trường của nó, đáp ứng nhu cầu sử dụng ở những nơi không có điều kiện hoặc không thể lắp điều hòa: phòng khách, phòng ăn gia đình không dư dả tiền bạc, thời gian sử dụng ít, nhà hàng, quán ăn ngoài trời.... Gia đình riêng những phòng khép kín không ai đi dùng quạt này thay cho điều hòa cả nên so sánh giữa hai loại là rất ngớ ngẩn.
Em cơ quan điều hòa tổng có như không, nóng bức cả ngày từ sáng tới tối người ướt sũng mồ hôi. Xin tự bỏ tiền lắp điều hòa cục không được nên chỉ còn mỗi phương án quạt hơi nước. Trước khi mua google có nên dùng quạt hơi nước otofun để tham khảo. Cả chục thớt toàn thấy of chê lên bờ xuống ruộng làm lung lay ý định. Nhưng cũng chả còn cách nào, chả lẽ chịu nóng suốt, bèn chạy thẳng ra siêu thị điện máy xem và ngay lập tức vác về 1 con Boss. Nhờ có nó mà từ đó luôn mát mẻ sung sướng cái thằng người mình. Em hay tham khảo tư vấn of nhưng đúng là không phải chuyện nào of cũng đúng.
Còn chuyện giá cả do cung cầu thị trường em không bàn.
Cụ nào có nhu cầu trang bị cho những không gian mở, thời gian sử dụng ít, tốn kém khi lắp điều hòa thì cứ ra xem máy trực tiếp thì có thể tự ra quyết định. Có điều về giá cả, em mua ở siêu thị điện máy bị đắt hơn gần 1 củ so với thằng em cùng cơ quan mua ở 1 đại lý nào đó trên phố Huế. Thằng đó cũng thân nhiệt nóng, sau khi e mua về nó thấy thích quá nên mua theo luôn.

jet engine

Xe buýt
Quạt này thực sự là lừa đảo, ngay từ đầu e đã ko tin rồi. Bọn nó demo ở siêu thị, có điều hoà nên không khí khô, nước bay hơi thu nhiệt, mát là phải :D. Còn điều kiện bình thường, độ ẩm không khí cao, nước ko bay hơi đc thì ko thể mát đc ~X(
E can cụ, đá khô là CO2 dạng rắn, cụ dùng cái đó làm mát đc và ko tạo hơi ẩm, nhưng cẩn thận ngạt thở nếu phòng đóng kín. Tốt nhất ko nên dùng quạt này :-?

NNS

Xe ngựa
Quạt này thực sự là lừa đảo, ngay từ đầu e đã ko tin rồi. Bọn nó demo ở siêu thị, có điều hoà nên không khí khô, nước bay hơi thu nhiệt, mát là phải :D. Còn điều kiện bình thường, độ ẩm không khí cao, nước ko bay hơi đc thì ko thể mát đc ~X(

E can cụ, đá khô là CO2 dạng rắn, cụ dùng cái đó làm mát đc và ko tạo hơi ẩm, nhưng cẩn thận ngạt thở nếu phòng đóng kín. Tốt nhất ko nên dùng quạt này :-?
đá khô để xịt vệ sinh mới là dạng đó cụ ạ, còn cái đá khô xài cho mấy cái quạt tản nhiệt này nó lại là dạng dung dịch gel hỗn hợp với nước đựng trong bình kín, nó lạnh nhưng ko tan nhanh và thành khí CO2, lúc nào nó hết lạnh lại ném bình vô tủ đá làm lạnh lại

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Các Cụ cãi nhau hay vãi mỗi tội chưa Cụ nào giải thích một cách thấu đáo nguyên lý.
A: Hiểu đúng
1: Cần hiểu tại sao ta có cảm giác mát:
Trong mục này cần hiểu tại sao nóng 35 độ C tại SG hay miền Trung không khó chịu như nóng 35 độ C tại miền Bắc. Nếu quan sát kỹ hơn chút cũng sẽ thấy ngay tại miền Bắc tại sao có lúc 35 độ C ta thấy dễ chịu nhưng có hôm 35 độ C thấy cực kỳ khó chịu mà chúng ta hay bảo là oi trời.
Một số Cụ chỉ ra đó là do độ ẩm khác nhau. Vâng! Đúng là độ ẩm khác nhau thì sẽ có cảm giác nóng khác nhau. Ở độ ẩm thấp thì chúng ta sẽ cảm thấy dễ chịu hơn và ngược lại.
Tại sao vậy? Xin trả lời đó chính là khả năng bay hơi nước của cơ thể. Khi độ ẩm thấp khả năng bay hơi nước tốt hơn ( mồ hôi toát ra bay được đi và lại toát ra tiếp giúp cơ thể tự làm mát được ).
2: khả năng bay hơi nước phụ thuộc vào các yếu tố nào:
- hiển nhiên là độ ẩm rồi: độ ẩm lớn khả năng bay hơi kém hơn độ ẩm nhỏ.
- tốc độ đối lưu gió: hè hè! Cái này không bố nào nhắc tới. Phải có đối lưu thì mới bay hơi được dễ dàng và nhanh đc. Giống các Cụ rang lạc cần đảo đều hay phơi rơm cũng cần xới lên đều ý. Đơn giản vậy!
3: khoa học hơn tí người ta sẽ hiểu sự tương tác của áp suất không khí tác động lớn tới khả năng bay hơi nước: cái kiến thức này các Bác đc học từ hồi bé rồi đó là dưới đồng bằng nhiệt độ sôi của nước là 100 độ nhưng lên núi cao nhiệt độ sôi sẽ giảm. He he he! Các Cụ hiểu ko ạ.

B: Các công nghệ làm mát: ở đây Em xin phép không đề cập đi sâu vào công nghệ làm lạnh của điều hoà mà nêu 2 công nghệ các Cụ đang tranh luận và đưa ra:
1: công nghệ làm mát chuồng trại, xưởng may được gọi đúng kỹ thuật là công nghệ làm mát áp suất âm:
Cấu tạo của hệ thống bao gồm:
- quạt hút công suất lớn đặt ở một đầu.
- tấm cooling pad ở đầu còn lại phía đối diện.
Điều kiện vận hành là hệ thống phải kín đảm bảo không khí sẽ bị hút ra khỏi nhà xưởng, chuồng trại và không khí mới sẽ được đi qua tấm cooling pad.
Nguyên lý hoạt động và hiệu quả:
- hút hết khí nóng do bị mái nhà xưởng, trại nuôi om tích nhiệt.
- gia tăng đối lưu tạo bay hơi dễ
- làm giảm áp suất trong khu vực đc làm mát: cái này mới quan trọng bởi nó giúp khả năng bay hơi dễ dàng hơn đem lại cảm giác mát mẻ dễ chịu cho cơ thể trong cùng điều kiện nhiệt độ như nhau. Do vai trò này nên hệ thống mát này được gọi là áp suất âm là vì vậy.
- tấm cooling pad giúp tăng độ ẩm làm giảm cảm giác nóng bằng hơi nước.

2: công nghệ làm mát của Quạt điều hoà: công nghệ làm mát áp suất dương
Cấu tạo hệ thống bao gồm:
- Quạt thổi gió
- tấm Cooling pad
Nguyên lý làm mát: quạt thổi gió qua các tấm màng cooling pad cung cấp gió vào nơi cần làm mát.
- quạt thổi gió nguyên lý làm mát tương tự như quạt bình thường tức là làm mát nhờ có gió đối lưu giúp gia tăng sự bay hơi nước.
- tấm cooling pad: làm tăng ẩm làm mát nhờ hơi nước.
- áp suất dương: cái này nhiều Cụ không hiểu nên đã gây vài tranh cãi:
Ví dụ cụ thể về áp suất dương đó là khi chúng ta hà hơi mở to miệng chúng ta sẽ thấy khí nóng đẩy ra nhưng nếu vẫn thổi khí ra như vậy nhưng ta thu nhỏ miệng lại thì chúng ta lại thấy luồng khí đi ra nhiệt độ giảm dần theo độ mở của miệng. Miệng càng bé thì gió đi ra lại càng mát.
Một số dự án đã tận dụng nguyên lý này làm mát cho nhà bằng cách trên tường nhà làm các ô mà phía thổi vào là ô to và đầu thoát ra là lỗ bé ( dùng chai nước cắt ra để làm ).

Tổng kết:
- Hai công nghệ làm mát nhà xưởng và quạt điều hoà có một số chung nhưng cơ bản là khác nhau một bên là áp suất âm và một bên là áp suất dương.
- tính hiệu quả thì áp suất âm hiệu quả hơn do nó kiểm soát cụ thể vùng cần làm mát và tận dụng được nguyên lý áp suất âm chủ đạo
- tính cơ động thì quạt áp suất dương có tính cơ động cao hơn và tiện dụng hơn.
Cả hai không thể mát bằng điều hoà và sẽ phát huy được tối đa hiệu quả ở khí hậu khô.
Cụ nói rất dài, và rất dai, và nói đúng ấp suất âm nhưng sai mẹ nó trong việc áp dụng vô cái máy gọi là "quạt điều hoà" này. Cái quạt này cũng áp suất âm nhé. Cũng 3 vách kín lắp tấm cooling pad, một vách lắp quạt hút hút gió ra ngoài. Chưa biết gì mà bô bô kiểu một bụng chữ là hay mắc xương ở cổ lắm nghe.

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Gọi nó là quạt hơi nước mới là đúng tên. Nó làm mát bằng cách cho nước bay hơi trong môi trường cần làm mát. Do vậy khi môi trường đã đầy hơi ẩm thì nó chả có tác dụng gì ngoài bơm thêm hơi ẩm vào. Môi trường hơi ẩm cao đã khó chịu vậy mà nó còn bơm thêm hơi ẩm vào thì người xung quanh toàn là nước nhớp nháp. Quạt này sẽ phù hợp với miền Trung, với gió Lào khô nóng bị hút hết hơi ẩm khi thổi qua Lào. Quạt này sẽ kg phù hợp với miền bắc có gió thổi từ vịnh bắc bộ đầy hơi nước, kg phù hợp với vùng ven biển động trời ấp suất thấp không khí ẩm từ biển vào nhưng kg mưa được.

bmwchandat

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
phimnhakinh.com.vn
:) Nhà e làm dàn này cho trại lợn :) mát ko khác j điều hòa :))
Đơn giản chỉ là cơ chế bơm nước lên rồi chảy theo dàn xuống. Quạt hút hơi thổi ra :)

QN. Trần Tài

Xe đạp
trước em cũng dính trấu về mới phát hiện ra là do trong siêu thị chúng nó toàn đặt điều hòa rồi bật nên mát