[Funland] Quạt hơi nước của các cụ đây

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Đắt rẻ em không bàn nhưng mỗi cái nó đều có tác dụng riêng và phù hợp với nhu cầu sử dụng nào đó. Nếu phòng kín thì máy lạnh, quạt còn không kín thì quạt hoặc quạt hơi nước. Nói gì thì nói chứ quạt hơi nước vẫn mát hơn quạt thường, bỏ mấy cục đá vào càng mát :))

duongbinh07

Xe điện
nguyên lý nó chỉ đơn giản là :
dùng quạt hút tạo luồng khí từ bên ngoài hút qua tấm giấy ngấm nước vào thùng quạt rồi thổi ra lượng khí đã được nước bốc hơi làm mát ...

cái này các cụ ta đã vận dụng từ xưa, để 1 cái thau nước trên cao, 1 thau phía dưới, nối 2 cái bằng miếng vải xô ... để cho nước thấm xuống, và vì tăng mặt thoáng nên nước bay hơi thu nhiệt không khí xung quanh > mát ... ( đấy là thời ko có điện )
có điện và ít xèng, thì thêm cái quạt thổi từ sau ... > quạt hơi nước.

em ko rõ quạt hơi nước thì công suất bằng nào, nhưng cái aircooler nhà em trước nhập về bán là 1.1kw, làm mát được khoảng 80-100m2 xưởng ( trần cao mười mấy mét nha ), xưởng 4000m2 nhà em lắp 44 cái ( 1 cont 40 ). lắp ống gió thò xuống khoảng gần 3m thổi từ trên mái xuống, ... độ ẩm thổi ra cực cao, ... và mạnh.

kientructayho

Xe hơi
Website
kientructayho.vn
Mua cái quạt này mấy củ thật là quả đắng với rất nhiều cụ, mợ :))

duongbinh07

Xe điện
các cụ thích so giá thì so với cái quạt ko có hơi nước 3-4triệu hay cái quạt hút mùi bếp 5-7tr kia kìa ...
cái ko tính là chi phí tiết kiệm điện hơn so với dùng điều hòa ấy.

Tuan Can

Xe container
Công nghẹ này chính là công nghệ làm mát ở xưởng may.
Bẩn vcd.

giocuonmaytroi

Xe hơi
Đoạn cuối ạ
Không khí có nhiệt độ và độ ẩm cao là môi trường lý tưởng để các nấm mốc, vi khuẩn gây bệnh sinh sôi, hoành hành trong khi con người thì ngược lại, sức đề kháng giảm đi trong dạng thời tiết này.
Vào những ngày nóng mà không khô, chiếc quạt hơi nước sẽ cung cấp cho vi khuẩn môi trường tuyệt vời để phát triển.

Vì thế không có gì khó hiểu khi nhiều gia đình mua quạt hơi nước về dùng cho khỏe thì kết quả ngược lại: trẻ con người già thường xuyên lăn ra ốm. Những người có bệnh về đường hô hấp như hen, bệnh phổi… càng dễ phát ốm. Không khí ẩm khiến đồ đạc, chăn gối, đệm… trong nhà cũng dễ nhiễm nấm, nhiễm khuẩn và gây bệnh ngoài da cho những người tiếp xúc.

Bản thân chiếc quạt cũng có thể là một ổ vi trùng và nấm mốc. Màng thẩm thấu của quạt luôn ẩm ướt, là nơi tập trung vi sinh vật gây bệnh. Khi bật quạt, chúng được phát tán vào không khí, những người đề kháng yếu hít phải sẽ dễ dàng mắc bệnh. Vì thế, nếu dùng loại quạt này, bạn cần vệ sinh nó thường xuyên: lau rửa màng thẩm thấu, lưới lọc bụi, bình đựng nước. Nhớ thay nước trong bình, không nên để lưu cữu quá lâu.

Và lưu ý chỉ dùng quạt hơi nước trong những ngày không khí thiếu độ ẩm. Không nên bật quạt trong phòng kín mà cần để ở không gian thoáng, rộng, tạo điều kiện cho không khí lưu thông.

P.s cho em hỏi cái tấm bìa các tông kia có cọ rửa đc thế nào nhỉ ;))
Chuẩn cụ. Em chỉ dùng cho tầng 1 ở không gian mở không lắp được điều hòa thôi. Còn không gian kín tội gì ko lắp điều hòa cho sướng, cái này mát nhưng ồn lắm, khó ngủ.

atti_vn

Xe tải
Ko biết tiếng Anh Air Conditioner là gì à
Đây là điều hòa mini 1 cục chứ ko phải là quạt hơi nước (tụi siêu thị hay gọi bố láo là quạt điều hòa)
Điều hoà mini 1 cục nó phải có ống để thồi hơi nóng ra ngoài.
Đây nhé chuyên gia điều hoà.

poiuy

Xe cút kít
Máy lọc RO em thấy tác dụng là đun nước không đóng cặn canxi nữa, đỡ phải cọ rửa ấm đun nước. Bên cạnh đó thử giấy quỳ là thấy tính axit tăng lên.

Kitcat

Xe container
Em thấy rằng các cụ đang tranh luận có phần lạc đề.

Cái đang nói đến ở đây là cái quạt hơi nước dân dụng, dùng cho nhà dân, nhưng các cụ lại đang bay sang hệ thống làm mát nhà xưởng và chuồng lợn... Đó là 2 phạm trù hoàn toàn khác nhau, mặc dù xét về nguyên lý thì đều như nhau.

Bản thân cái sản phẩm là quạt hơi nước nó không mất dạy, nhưng cái cách mà các thương gia bán hàng thì em cho là khá thiếu dạy. Nó giống như bán hàng đa cấp ấy, bản thân đa cấp không xấu, nhưng bọn bán hàng đa cấp ở vn thì quá xấu.

Cụ nào ném đá cái comment này của em thì cụ ấy đích thị là thương gia khó dạy, và em éo quan tâm.
Thực ra là mọi người lái như thế để đỡ khó nghe mà cụ. Chứ thẳng và thật ra thì bán quạt hơi nước dân dụng cho nhà dân, đặt tên là quạt điều hoà và quảng cáo kiểu mở topic vợ em mang bầu, bố mẹ em già mà không chịu được điều hoà, nhà em nghèo em không mua được điều hoà để bán quạt hơi nước là ... quảng cáo không đúng với công năng. Bảo chưa biết đã đành, đây được còm chỉ rõ ra rồi còn mở vài topic kiểu thế nữa, chưa kể nhớ lần đầu bị người ta vào còm chỉ ra nọ kia còn có trò xoá nọ xoá kia thì là rất quá đáng bát nháo ạ.

j23

Xe container
Phát minh vĩ đại, bán với giá siêu phát minh nữa là đẹp :D

atti_vn

Xe tải
Cứ điều hòa 1 cục nào cũng phải có ống thổi hơi nóng ra ngoài à =))

Thế cái loại này thổi hơi nóng đi đâu =))

Chuyên gia đoc cái tôi gửi nó là cái gì mà cần bình chứa nước 30 lít.
Còn quăng ảnh nên thì quăng cả model hoặc gửi model là ra ngay.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Nhiều ng chết vì bệnh còn chả hiểu m bị bệnh gì chết. Biết vì sao m bị bệnh còn ít hơn. Như là cụ vừa nói không khí ẩm là rất tốt, em trích bác sỹ phát biểu là k tốt thì cụ nói chưa ai chết vì kk ẩm nè. Em ủng hộ dùng nguyên lý này cho chuồng lợn gà, quán bia nơi ng ta ngồi tí rồi về mà cụ ;))
Nhưng lúc ấy dùng cái to lắp kiểu khác cơ
Nói thật với cụ, mình ko thích thì cũng ko nên cố áp cho người ta phải ko thích, thêm vào nữa lại nói với cái giọng kẻ cả, trên tiền,...cái mình ko thích thì chỉ cho chuồng gà, chuồng lợn! E chẳng biết cụ có đk ko, hay đk của cụ đến đâu, nhưng dù có hay ko thì ko ai cho mình, mình cũng chẳng cho ai, đúng không?
Cụ đọc kỹ cmt của em rồi hãy phát biểu nhé, hoặc nếu ko đọc được thì đừng quote cmt của em vào, cụ nhé!
Khu sx nếu bụi nhiều, xưởng sx nếu có bụi sợi bông nhiều trong không khí, hoặc những trường hợp kiểu như thế...thì người ta phun sương, tăng độ ẩm của không khí,...để làm cho bụi trong không khí, hoặc và bụi sợi bông, bụi...nặng thêm và bị ẩm, lúc ý bụi sẽ giảm bót, sợi bông li ti trong không khí sẽ giảm bớt...! Cái này các cụ, mợ không tin thì hỏi google nhé!
Xưởng sx to, điều hòa không xuể, hoặc quá tốn tiền, người ta cũng dùng quạt hơi nước để làm mát nhé (lúc này là hệ thống áp suất dương), lúc ý không khí mới được làm lạnh và đẩy vào nhà xưởng, và nhà xưởng người ta lại lắp thêm cái máy hút ẩm không khí để làm sao duy trì độ ẩm không khí ở mức 50%, 60%, 70%, 80%...theo mức người ta mong muốn!
Còn các cụ bảo là vi khuẩn trong không khí thì lại google xem vi khuẩn có trong không khí ở trong phòng kín, lắp điều hòa, chay nhiều giờ hoặc full time nhé!
Với em thì như cầu và yêu cầu công việc của mỗi người ntn thì người ta sử dụng như thế!
Ps: Nhà em 1990 dùng Máy Giặt, xem JVC 14 + 6V3 năm ý ông già em mua Dream, năm 1994 nhà em lắp điều hòa; ông già em chạy Cup từ 1976 nhé! Nhưng em chẳng bao giờ lên giọng với ai vì đầy người, đầy nhà dùng trước nhà em rất lâu, có trước cả 1 vài chục năm, hoặc tính cách của những người như em và hơn em...nó có điểm giống nhau là như thế!

Xperia ZZ

Xe tăng
Cái này trong một điều kiện nào đó rất tốt.
Ví dụ chỗ đông người như đám ma đám cưới, dùng sẽ thấy khác hẳn. Nhà mình đã dùng nên biết.
Cụ nói đúng, nó dùng hợp lý ở các nơi có không gian rộng thoáng như quán cf hay nhà hàng sân vườn ngoài trời.

Kitcat

Xe container
Nói thật với cụ, mình ko thích thì cũng ko nên cố áp cho người ta phải ko thích, thêm vào nữa lại nói với cái giọng kẻ cả, trên tiền,...cái mình ko thích thì chỉ cho chuồng gà, chuồng lợn! E chẳng biết cụ có đk ko, hay đk của cụ đến đâu, nhưng dù có hay ko thì ko ai cho mình, mình cũng chẳng cho ai, đúng không?
Cụ đọc kỹ cmt của em rồi hãy phát biểu nhé, hoặc nếu ko đọc được thì đừng quote cmt của em vào, cụ nhé!
Khu sx nếu bụi nhiều, xưởng sx nếu có bụi sợi bông nhiều trong không khí, hoặc những trường hợp kiểu như thế...thì người ta phun sương, tăng độ ẩm của không khí,...để làm cho bụi trong không khí, hoặc và bụi sợi bông, bụi...nặng thêm và bị ẩm, lúc ý bụi sẽ giảm bót, sợi bông li ti trong không khí sẽ giảm bớt...! Cái này các cụ, mợ không tin thì hỏi google nhé!
Xưởng sx to, điều hòa không xuể, hoặc quá tốn tiền, người ta cũng dùng quạt hơi nước để làm mát nhé (lúc này là hệ thống áp suất dương), lúc ý không khí mới được làm lạnh và đẩy vào nhà xưởng, và nhà xưởng người ta lại lắp thêm cái máy hút ẩm không khí để làm sao duy trì độ ẩm không khí ở mức 50%, 60%, 70%, 80%...theo mức người ta mong muốn!
Còn các cụ bảo là vi khuẩn trong không khí thì lại google xem vi khuẩn có trong không khí ở trong phòng kín, lắp điều hòa, chay nhiều giờ hoặc full time nhé!
Với em thì như cầu và yêu cầu công việc của mỗi người ntn thì người ta sử dụng như thế!
Ps: Nhà em 1990 dùng Máy Giặt, xem JVC 14 + 6V3 năm ý ông già em mua Dream, năm 1994 nhà em lắp điều hòa; ông già em chạy Cup từ 1976 nhé! Nhưng em chẳng bao giờ lên giọng với ai vì đầy người, đầy nhà dùng trước nhà em rất lâu, có trước cả 1 vài chục năm, hoặc tính cách của những người như em và hơn em...nó có điểm giống nhau là như thế!
Dạ xin lỗi cụ, em nói chuồng gà chuồng lợn là nói thật chứ chả có gì mà trên tiền. Cụ lên mạng mà search xem chuồng lợn người ta lắp cái này nhé!
Về chuyện vi khuẩn trong phòng điều hoà: ai cũng biết cả, tuần vài lần mở cửa để lưu thông không khí là được cụ ạ.

Em rất lấy làm tiếc khi cụ coi lời nói thật của em thành lời trên tiền. Bài báo trích ý kiến của bác sỹ về việc dùng quạt điều hoà bị ốm, em cũng đã trích rồi. Có cả tô đậm phần chỉ nên bật quạt điều hoà dùng ngày hanh khô, nhưng hầu hết ngày hè ở Vn là không hanh khô :D
Thôi nhé, em xin phép không trích cụ nữa.

p.s Chết thật, em vừa kiểm tra lại, đúng là em sai thật, ở chuồng lợn lớn họ có lắp điều hoà , hệ thống thông gió có cảm biến độ ẩm đấy ạ, chứ không phun phì phì hơi nước mãi đâu!

Chỉnh sửa cuối:

Kitcat

Xe container
Chuyên gia đoc cái tôi gửi nó là cái gì mà cần bình chứa nước 30 lít.
Còn quăng ảnh nên thì quăng cả model hoặc gửi model là ra ngay.
Cái máy 30l của cụ em thấy ở nước như kiểu ấn độ người ta cho thuê thôi. Khi nào có sự kiện ngoài trời như kiểu là trong sân vận động thể thao, đám cưới ngoài trời... họ thuê cả dàn máy này lắp 1 dọc cho mát khách.

atti_vn

Xe tải
Cái máy 30l của cụ em thấy ở nước như kiểu ấn độ người ta cho thuê thôi. Khi nào có sự kiện ngoài trời như kiểu là trong sân vận động thể thao, đám cưới ngoài trời... họ thuê cả dàn máy này lắp 1 dọc cho mát khách.
Nó là thế này cụ ạ, có cụ hỏi cái máy đó trong siêu thị nước ngoài nó mát, ông chuyên gia điều hoà OF đọc chữ Air Conditioner trên thân máy nói cụ kia ý nó là điều hoà không chịu đọc, nên em mới đưa cái ảnh có thông số kỹ thuật của nó để cho chuyên gia xem thì chuyên gia lại bẻ lái. Chuyên gia này rất hay lên OF để tư vấn không chuẩn về điều hoà.

Kitcat

Xe container
Nó là thế này cụ ạ, có cụ hỏi cái máy đó trong siêu thị nước ngoài nó mát, ông chuyên gia điều hoà OF đọc chữ Air Conditioner trên thân máy nói cụ kia ý nó là điều hoà không chịu đọc, nên em mới đưa cái ảnh có thông số kỹ thuật của nó để cho chuyên gia xem thì chuyên gia lại bẻ lái. Chuyên gia này rất hay lên OF để tư vấn không chuẩn về điều hoà.
Dạ thực ra thì chả có gì mà lái, trong môi trường mở như siêu thị thì mát là phải rồi. Em chỉ lăn tăn sao họ không sợ hỏng đồ trong siêu thị thôi? Không biết là lắp ở nước nào? Ở VN cũng lắp nhưng đã có điều hoà tổng, chỗ lắp quạt hơi nước chính là chỗ thuê bán quạt hơi nước trong siêu thị chứ em thấy lạ nếu nhiều đặt quạt này trong siêu thị cho vướng chỗ đi lại

atti_vn

Xe tải
Dạ thực ra thì chả có gì mà lái, trong môi trường mở như siêu thị thì mát là phải rồi. Em chỉ lăn tăn sao họ không sợ hỏng đồ trong siêu thị thôi? Không biết là lắp ở nước nào? Ở VN cũng lắp nhưng đã có điều hoà tổng, chỗ lắp quạt hơi nước chính là chỗ thuê bán quạt hơi nước trong siêu thị chứ em thấy lạ nếu nhiều đặt quạt này trong siêu thị cho vướng chỗ đi lại
Cụ vẫn chưa hiểu ý em rồi, cái này là quạt hơi nước, nhưng chuyên gia kia nói nó là điều hoà 1 cục, khi đưa thông số rõ ràng lên để hỏi chuyên gia thì không trả lời và bẻ lái bằng cách đưa mấy cái điều hoà (nói là 1 cục) lên.