Quạt két nước

Sat xi

Xe buýt
Cụ này ngụy biện thật;

Cái này thì cụ nói đúng ạ, dưng trên thì cụ làm khác.
Ngôn từ thì em lựa chọn rất rất rất cẩn thận theo cách của em, cụ cứ chỉ ra cái từ nào em dùng không hợp với cụ để em sửa ạ :D

Kiabuoisang

Xe container
Cái này thì cụ nói đúng ạ, dưng trên thì cụ làm khác.
Ngôn từ thì em lựa chọn rất rất rất cẩn thận theo cách của em, cụ cứ chỉ ra cái từ nào em dùng không hợp với cụ để em sửa ạ :D
Tưởng cụ cẩn thận cỡ nào, cụ cần thì em dẫn chứng về cái ngôn từ cẩn thận của cụ. Vốn từ, ai cũng nhiều cả nhưng đây là diễn đàn của những người văn hóa. Thiết nghĩ cụ cũng nên xem lại cái cẩn thận ngôn từ của cụ. Để mọi người đánh giá vậy.
Nói chung em không có thói quen chém gió như cụ. Cái gì hiểu, biết, em mới nói, mới chia sẻ cùng anh em. Và muốn tranh luận thì phải nhớ chính xác những gì người khác nói. Nhớ nhớ không không như cụ mà đi chém gió chỉ có tổ bị chém lại cụt lưỡi :D
Ha ha, cụ sai lầm rất cơ bản, quạt gió là quạt hút ạ, hút từ hốc gió trước qua giàn nóng mới đến quạt và thổi ra luôn cả động cơ. Cái này cụ đáng bị điểm trừ, nhưng thôi em tha cho cụ.
Còn em trên cũng có nói rõ là "đi đường sẽ có thêm gió tự nhiên hỗ trợ", cụ đừng cả vú bịt miệng em như vậy, trừ khi cụ là đàn bà :P
Chắc chim cú em từ chỗ này thì nói thẳng ra sao phải xoắn !!!
http://www.otofun.net/threads/518754-quat-ket-nuoc/page3

Chỉnh sửa cuối:

Cuongga

Xe tải
Ủa, những từ đó không đúng với cụ à???

Kiabuoisang

Xe container
Em ko bàn về cách ăn nói ứng xử của lão Cuongga nữa tránh mất fun :P

hondalegend

Xe hơi
Em lập cái thớt này để hỏi điều mà em chưa biết,trong quá trình trao đổi thì cũng nảy sinh một số vấn đề liên quan xung quanh cái quạt nhưng em thiết nghĩ cái giề mình biết thì chia sẻ và chưa biết thì học hỏi thêm các cụ ạ.Em cũng đồng tình với quan điểm của cụ kia buổi sáng là không nên dùng mỹ từ khi comment,cụ nào đồng tình cho em xin ly bia nhé nóng quá.

sukhoi_30mk

Đi bộ
Thông thường thì em thay cụ à. nhưng cụ hỏi thế em cũng mạo nguội có ý kiến. tháo ra vệ sinh chổi than cổ góp, chổi than mòn thì mua chổi khác về chế được, còn bạc và cổ trục mòn thì em chưa làm bao giờ. làm lại cái này chắc bằng tiền mua mới rồi, em nói thế có phải không các cụ

Cuongga

Xe tải
:(
Em tha cho cụ Kiabuoisang ở đây, cụ ấy lại không tha cho em trong PM. Dính vào cụ này, mình dại mặt quá :((

hondalegend

Xe hơi
Chạy lâu thay mới cho lành . Đồ này bền đến lúc hỏng .
Em cũng muốn thay nhưng vì hãng nó đòi đắt quá nên mới lên đây hỏi các cụ xem có bảo dưỡng được không.Em thấy nhiều cụ và thợ ở gara nói không bảo dưỡng chắc phải cắn răng thay phát cho lành các cụ nhể.

Giejack

Xe hơi
He he, em làm rồi nhé. Vào hãng nó quát 3,7 củ thay cả mô tơ, em tức ra gara vệ sinh ko mất siền lại chạy phe phé
Ặc ặc..
Cụ đi xe hãng gì, và vào chỗ nào để em còn tránh với ạ. Khiếp quá.

FOCUS-1

Xe tăng
Em cũng muốn thay nhưng vì hãng nó đòi đắt quá nên mới lên đây hỏi các cụ xem có bảo dưỡng được không.Em thấy nhiều cụ và thợ ở gara nói không bảo dưỡng chắc phải cắn răng thay phát cho lành các cụ nhể.
Em thấy nhiều cụ cứ quan trọng hóa chứ quạt làm mát cũng chỉ là 1 cái motor điện thông thường, có chổi than, bạc hoặc vòng bi, nam châm,... Motor điện gần như ko mấy khi hỏng chủ yếu dừng chạy là do treo chổi than. Trong khi chạy chổi than mòn tạo ra bụi chì trong động cơ gây kẹt chổi than ko tiếp xúc đc với cổ góp -> dừng chạy nên chỉ cần vệ sinh lại là chạy bình thường. Nếu chổi than mòn quá thì có thể thay. Nếu chỉ mới dừng chạy mà thay thì thật lãng phí. Cá nhân em đã tự tháo bảo dưỡng 2 lần, lần đầu chạy đc 3 năm. Kinh nghiệm của em: vào hãng: thay 2 motor: 5 củ, thay cả khung: 10 củ mà còn phải quen biết mới có đồ thay luôn. Nghe xong....em té.

LONGCD

Xe đạp
Hu hu xe em đang đồng không mông quạnh mà bị hỏng quạt két nước rùi làm sao mà lết về được các bác ơi

agrimeco

Xe lăn
Hu hu xe em đang đồng không mông quạnh mà bị hỏng quạt két nước rùi làm sao mà lết về được các bác ơi
Đổ đầy nước vào mà lết từng đoạn, thấy nóng quá lại dừng nghỉ cho nguội lại chạy tiếp. hoặc đợi đến tối mát trời chạy nhanh chắc ko sao đâu cụ.

firstsafe

Xe tải
em thấy các cụ cãi nhau mà ko liên quan gì đến vấn đề cụ chủ hỏi. em thì đã bảo dưỡng cái quạt này rồi, công thì tự làm, vật tư thì
- 1 lon mỡ bi(loại của mỹ) 75k dùng có chút thôi nhưng phải mua cả lon để dành dùng
- 1 vòng bi 607 của koyo nhật 40k (các bác đừng tiết kiệm mua bi 15k của tung của mà nó nhanh tèo)
- 4 cái chổi than 20k về mài giấy ráp cho vừa các bác nhé
- 1 tờ giấy ráp p800 8k
- keo cách điện 30k
nhân tiện mở ra súc két nước làm mát, két làm mát nhiên liêu(do xe e là xe máy dầu nên có thêm thằng này).
các bác tháo 2 con bulong giữ két nc và giắc nối, rút cả két nc và quạt gió ra ngoài. tháo quạt ra thay ổ bi và 4 chổi than, dùng giấp ráp làm vệ sinh cổ góp, thay chổi than, tra mỡ vào bạc, quét cách điện cuôn dây rồi để khô khoảng 1h. sau đó ráp lại. bật máy nổ..quạt ko chạy, bật máy lạnh lên..quạt chạy vù vù...cảm nhận nhé.
lưu ý là khi thay ở hãng các bác phải thay cả cụm gồm lồng quạt nữa nhé...phải vài củ..xót lắm các bác ah. còn thay moto cũ thì có khác gì cái của các bác(mà không dưới 1 củ đâu nhé..chưa chắc là đồ zin)...thế các bác bảo dưỡng cái zin của mình có phải tốt hơn không

Chỉnh sửa cuối:

firstsafe

Xe tải
Chết là thay thôi cụ ah
Trả lời như cụ thì dễ quá. Chết có thể cụ đi quấn lại, cũng đỡ được nhiều tiền.
Cái quan trọng ở đây là làm thế nào để cho nó chạy tốt để đỡ tốn tiền chứ còn hỏng thì thay thì đơn giản. Mà không bảo dưỡng nó hỏng dọc đường không biết dẫn đến nó hỏng các thứ khác thì còn khổ nữa. Vậy thà bảo dưỡng mà biết tình trạng nó thế nào thì cũng tốt chứ các bác nhỉ...em là e làm tuốt để đỡ tiền mà đỡ lo các bác ah

Kiabuoisang

Xe container
Đổ đầy nước vào mà lết từng đoạn, thấy nóng quá lại dừng nghỉ cho nguội lại chạy tiếp. hoặc đợi đến tối mát trời chạy nhanh chắc ko sao đâu cụ.
Cụ chỉ tư vấn theo hướng phá hoại ná. Cứ cố rồi ra đi cả dàn máy của ng ta. Đề nghị gọi cứu hộ ná, hoặc nhờ con bò nào đó nó rảnh móc cáp vào mà kéo. Trừ khi ở đó ứ có sóng điện thoại thôi ợ.