[Funland] Quạt trần không có gió

Prodin

Xe tăng
Website
v-point.vn
Nhà em phòng khách chung cư có lắp cái quạt trần panasonic mà bật k thấy mát dù có bật max ( ở đây rất ít gió). Chiều cao trần 2.7m và e lắp quạt ti dài. Hỏi một số chỗ người thì bảo do giật cấp người thì bảo do khoảng không nhỏ quá. Trong đây có cụ nào có kinh nghiệm or cách để cải thiện không giúp e với.
Nhà em bị giống hệt. Cũng chính con Pana này

hiepchiken82

Xe tăng
tốc độ quay thế nào cụ, làm gì có chuyện do khoảng cách lắp. Nếu nó quay chậm thì cụ thay cái tụ điện xem sao

tienaka

Xe điện
theo quan sát thì cánh quạt nhà cụ rộng trùm vừa hết phần giật cấp trần
nhìn vậy sẽ bị gió quẩn phía trên nên ko có gió mấy đâu (cụ có thể thử bằng cách bật gió nhỏ nhất sẽ thấy nó mát hơn khi bật nấc gió to)
các cụ lưu ý quạt trần cần để ý như sau:
1. khi lắp quạt trần cần ti càng dài càng tốt
2. để ý vệ sinh cánh quạt, chỉ cần một chút bụi phủ thôi các cụ sẽ thấy không còn gió nữa
3. nguyên tắc quạt trần là tạo cột gió thẳng xuống sàn, từ đó tản ra mới thấy mát, nếu quạt thẳng xuống khu ghế sofa thì sẽ không thấy mát mấy đâu
tóm lại lắp quạt trần nên để ý trần phía trên phẳng ít chắn, dưới cũng là nền phẳng thì càng mát

Trungpv

Xe tăng
Nhà em phòng khách chung cư có lắp cái quạt trần panasonic mà bật k thấy mát dù có bật max ( ở đây rất ít gió). Chiều cao trần 2.7m và e lắp quạt ti dài. Hỏi một số chỗ người thì bảo do giật cấp người thì bảo do khoảng không nhỏ quá. Trong đây có cụ nào có kinh nghiệm or cách để cải thiện không giúp e với.
này là do ô thoáng trần thạch cao nhà cụ bé quá rồi. và cánh quạt sát trần thạch cao quá

Hổ Con

Xe tăng
Túm lại là trần thấp quá thì không nên lắp quạt trần, vừa không mát vừa nguy hiểm.

Đi Lang Thang

Xe buýt
tắt bật nguồn là nó chạy tốc độ cao nhất, mất điện (đang tắt bằng dktx) có lại nó cũng chạy
cái quạt nhà em là kdk, mẫu mã giống hệt quạt pana.
. cái quạt cũ nhà em chả hiểu sao bị lỗi cái dktx không ăn phím tốc độ 1 và 2 chỉ có 3 (mà 3 tương đương với bật tắt công tắc). Em hỏi mua mà đắt vãi nhái, toàn cỡ 3-400k nên không mua vì vẫn on/off được. Đợt rồi đổi nhà em đem treo lên (em tự treo) nó cứ kêu lắc cắc, lắp phòng ngủ con gái nên thấy áy náy nên quyết tâm mua cái khác, cũng kdk để dùng chung cái dktx nếu cần.
Lúc tháo cái quạt cũ xuống thì phát hiện ra có một cái ốc (ốc xiết của tắc kê sắt treo quạt nơi nhà cũ, thợ tháo ẩu rơi vào lòng máy...), lấy nó ra, lắp lại ở phòng ngủ của em thì không kêu (lấy cái ốc rơi ra rồi) mà còn nhận được luôn phần dktx. Hóa ra là do PHONG THỦY.
Tắt bật nguồn nó về trạng thái trung tính lão nhé (số 4/9), bấm bất kỳ nút nào trên đk thì tự nó sẽ nhận trạng thái đang hiển thị trên đk. Tuy nhiên cái của cụ chủ là dòng đk ko nhạy (kiểu như bật/tắt công tắc là hay mất tín hiệu radio tạm thời - lỗi chung) :))
KDK dc đánh giá cao hơn Pana đó ợ, nó tiên phong trong dòng quạt đứng bầu siêu mỏng, và công nghệ mới bạc ủ dầu hay vòng bi gì đó hãng gọi là "vĩnh cửu"... e ko lưu tâm nghe nên ko dám chém.
Còn trg hợp cụ chủ thớt khả năng cao là thiếu luồng khí đối lưu nên ko có gió ra.
Chỗ nhà e có tay thợ rất tốt nhiệt tình tử tế, công lắp 150 hay 300 e quên rồi, tử tế nên đợt lắp xong quên đồ e gọi điện báo rồi gửi tận nơi (đồ xịn phết :)) )

Chỉnh sửa cuối:

NguyenChum1219

Xe tăng
Ko có gió là lỗi ở cái hốc trần, làm phẳng hoặc đủ lớn hơn khoảng trống bao trùm đc đường kính cái quạt, kinh nghiệm thực tế của em bảo vậy.

Sylvananous

Xe hơi
Ko có gió là lỗi ở cái hốc trần, làm phẳng hoặc đủ lớn hơn khoảng trống bao trùm đc đường kính cái quạt, kinh nghiệm thực tế của em bảo vậy.
Nếu thay bằng quạt cánh ngắn hơn nằm trọn trong ô giật cấp thì sẽ mát pk cụ?

NguyenChum1219

Xe tăng
cho em hỏi xíu là sao chung cư mọi người thích lăp quạt trần thế ạ? Vì em bật điều hòa chế độ gió quạt cũng mát lắm
Em khoái quạt trần, bật điều hòa mở quạt số nhỏ nó mát rất rễ chịu, chứ quạt treo hay quạt cây thì gió mát nó ko đều, quạt quay đến thì lại mát quá, quay chỗ khác thì lại chả mát như ý.

NguyenChum1219

Xe tăng
Nhà em trần giật cấp khá cao, không có khe và rộng nên quạt ko bị ảnh hưởng gì. Nhà cụ có khe hốc thì em ko rõ cánh ngắn hơn có giải quyết đc mức độ nào, cụ tháo cánh xuống cắt ngắn đi xem sao, chứ mua quạt về rồi ko lẽ chịu trận.

Pigeon2006

Xe hơi
Cụ đọc kỹ hướng dẫn lắp đặt của hãng và thông số về chiều cao hình học, kích thước của trần xem lắp thế nào là hợp lý.
Nhà em cũng chung cư, trần sau khi giật cấp còn được 2.85m, em lắp cái quạt trần của Panasonic loại 4 cánh thôi mà chạy số 1 đã rất mát rồi, hiếm khi phải bật số 2.

Minhbt2001

[Tịch thu bằng lái]
Không phải do giập cấp cũng hông phải do ti ngắn vì công ty em gắn quạt chỉ cách la phong tầm 1 gang tay thôi mà muốn số nào ra số đó liền. Mấy đợt nóng quá em thay 1 loạt tụ (15k/cái) mở số 3 là gió kinh lắm rồi.

Mà loại pana 700-800k/cái thôi.

laze_a1

Xe tăng
Em đọc khá kỹ, hướng này theo em là ok, cụ thay quạt cánh ngắn hơn, phạm vi nhỏ hơn ô trần giật cấp kia, sẽ tạo dòng đối lưu khí đẩy xuống, chứ hiện tại ngang ô trần giật cấp thì gió bị tụ không đẩy xuống được.

xuanbinh1987

Xe đạp
Cần mua lại với giá ưu đãi

xezace

Xe tăng
Nhà em Trần cao 2,7m cũng lắp quạt Trần như nhà cụ chủ nhưng quạt quay mát lắm ạ

Đi Lang Thang

Xe buýt
Em đọc khá kỹ, hướng này theo em là ok, cụ thay quạt cánh ngắn hơn, phạm vi nhỏ hơn ô trần giật cấp kia, sẽ tạo dòng đối lưu khí đẩy xuống, chứ hiện tại ngang ô trần giật cấp thì gió bị tụ không đẩy xuống được.
Cánh ngắn hơn đồng nghĩa với việc nhiều cánh hơn đấy cụ, đảm bảo dc tốc độ và lưu lượng gió.
Nếu ko nói hướng gió (thẳng trên xuống) thì gió quạt trần gần với gió trời nhất vì sải cánh lớn cho lưu lượng gió lớn nhất ở cùng 1 tốc độ gió so với các loại quạt khác.
Tương tự vậy, ông cụ nhà e quý cái quạt sanyo điện 100 ổng mua về năm 75 lắm, vẫn bộ cánh zin nhựa cứng xanh dương nhưng gió của nó ko quạt nào bây giờ bằng đc. Nó cứu cả gđ e sống sót qua bao mùa hè đỏ lửa thời bao cấp, gác gỗ và nhà chính tây :))
Cụ đọc kỹ hướng dẫn lắp đặt của hãng và thông số về chiều cao hình học, kích thước của trần xem lắp thế nào là hợp lý.
Nhà em cũng chung cư, trần sau khi giật cấp còn được 2.85m, em lắp cái quạt trần của Panasonic loại 4 cánh thôi mà chạy số 1 đã rất mát rồi, hiếm khi phải bật số 2.
E 1 lần mua đồ của 1 cụ trên này, cụ ấy cũng 2 cái 2 khoang, 1 cái 4 1 cái 5 cánh. Tham khảo xong e bỏ ý định 4 cánh luôn vì nhìn nó quay rất mệt, ông kia thì đủng đỉnh (đồng tốc đồng số vì cụ ý biểu diễn cho e xem mà). Mí lị fong thủy thì số 5 đẹp hơn :)
Nhà e mặt đất, trần phẳng, đang lờ đờ số 4 đây ạ, nằm ngửa chụp mà gió nó bạt rơi dt vào mặt mấy phát ;))

hairyscary

Xe điện
Cụ ơi, cụ cho em hỏi quạt trần nhà em chút. Phòng khách nhà em hẹp, trần cao 3,6m, em lắp ti 50cm, cánh 130cm. Sao em thấy nếu ngồi xuống sàn thì mát, chứ ngồi trên ghế không mát cụ nhỉ.
Ui ồi, em chém bừa thôi mà cụ lại tưởng em là chuyên gia :D

Nhà em cái phòng mỗi chiều đâu 3m3, lắp cái quạt Vina gì đấy chắc đường kính cũng 1m2-1m3, treo xuống đâu cỡ 50-60 cm, quay chậm thì mát, quay nhanh thấy gió kém hẳn. Ông anh béo nhà em đi về nóng là bật lên, số nhỏ chưa thấy đã, bật số to cho phê, mà cành sang số to càng ...nóng, nên là cứ gắt um lên. Đấy là nhà em còn ô thoáng ở một phía tường. Đứng ở cửa thấy gió ra man mát, đứng ngay dưới cái quạt chả thấy gì.
Em đồ là do phòng nhỏ quá, không khí đối lưu cho quạt không được bao nhiêu, chỉ có tác dụng một tí ở đầu cánh. Luồng khí mỏng này đi xuống, một phần bị cuốn ngược lên cấp lại cho đầu cánh, phần còn lại đi xuống do yếu và có xu hướng loe ra (cánh quạt quay cũng gây tác dụng quay không khí trong phạm vi gần) nên khi ngồi cao sẽ không cảm nhận rõ. Khi xuống tới sàn bị cản lại và tràn ra tác động tới cả tầng không khí ở sát mặt sàn, làm tầng không khí này di chuyển, nên gần sàn sẽ cảm thấy gió rõ hơn.

Là em lại chém bừa thế chứ không biết đúng sai thế nào. Cái môn khí động này em chỉ hóng hớt rồi chém theo :D

À, em bố sung thêm tí. Mỗi model quạt trần có độ cao từ sàn tối ưu riêng tùy thuộc vào số lượng, hình dạng, kích cỡ cánh và động cơ/dải tốc độ hoạt động. Mà cái món này thì ở VN ít ai để ý.

Chỉnh sửa cuối: