[Funland] Quạt trần không có gió

sonmh

Xe tải
E cũng đang tính thay cái khác. Dc tư vấn loại này mà e sợ lắp lên nó vẫn thế thì lại rước thêm bực vào người

nếu cụ đã quyết chuyển sang dòng cánh ngắn thì thử tìm hiểu loại này nhé. Em lắp 1 cái ở phòng bếp thấy gió khá mát, quay êm hơn cái 5 cánh (tiếng gió nhẹ hơn). Nhưng ở bếp mình toàn ngồi quanh cái bàn ăn nên mát hơn lắp phòng khách là điều đương nhiên.

Grandtouring

Xe điện
Gió bọn này yếu lắm. Nhà em cũng lắp con quạt, đèn hãng xịn ở phòng khách chung cư, mà gió nó lều phều, gọi là có. Bọn quạt trần cứ phải điện cơ xanh xanh, chạy như quạt trực thăng mà các lớp học, hội trường hay lắp, mới mát.

sonmh

Xe tải
Gió bọn này yếu lắm. Nhà em cũng lắp con quạt, đèn hãng xịn ở phòng khách chung cư, mà gió nó lều phều, gọi là có. Bọn quạt trần cứ phải điện cơ xanh xanh, chạy như quạt trực thăng mà các lớp học, hội trường hay lắp, mới mát.
cụ lắp pana hay quạt Tàu hay hàng nhập xịn.

nguoibatdau

Xe tăng
các cụ nhầm hết rồi, sao lại bì phấn với vôi :))
phố nhà e bán quạt đây, đại lý giá tốt nhất HN cũng đây.
con này là chạy DC nên rất tiết kiệm điện, động cơ êm, vật liệu nhẹ + bền, 9 tốc độ, là dòng đơn giản và rẻ nhất. Ngoài ra 5 cánh nó chạy trông nhàn, chứ 3 hay 4 cánh chạy trông mệt mắt lắm.
dòng này nó có 1 lỗi duy nhất là điều khiển thi thoảng ko ăn, ấn 2-3 lần mới đc.
Bác # mà cũng quan tâm đến quạt à, trong đó mình tưởng cũng có quạt chứ =)).

CCB

Xe buýt
Nhà em phòng khách chung cư có lắp cái quạt trần panasonic mà bật k thấy mát dù có bật max ( ở đây rất ít gió). Chiều cao trần 2.7m và e lắp quạt ti dài. Hỏi một số chỗ người thì bảo do giật cấp người thì bảo do khoảng không nhỏ quá. Trong đây có cụ nào có kinh nghiệm or cách để cải thiện không giúp e với.
Nguyên nhân: Không đủ lượng gió hút vào do D quạt bằng ô giật cấp trần và cao độ quạn gần ngang với cấp trần dưới.
Xử lý: Làm thành trần phẳng, chỉ bo xung quanh rộng 35 cm che dầm BT đi thôi.

ngotuat06

Xe đạp
Em lắp con pana này gió nhiều mát, Trần 2,7m

Carens_SX

Xe buýt
Con quạt của em khi chạy số nhỏ thỉnh thoàng có tiếng lạch tạch hoặc tiếng ù động cơ (kéo dài 2-3s). Nếu bật số nhỡ thì không bị,

Quạt DC, các cụ biết bệnh giúp em cái aj

aladanh2000

Xe hơi
Dt phòng ko qtrọng bằng cái hốc lắp quạt kia cụ. Giờ e thấy ít làm trần kiểu đó, mà làm phẳng chỉ lắp đèn âm trần (như nhà e), hoặc làm nguyên lý ngược lại (âm -> dương) nếu vẫn muốn chạy led tuýp hắt sáng (tức là thay vì thả trần chạy viền quanh, để âm giữa thì họ thả mảng trần vuông/chữ nhật ở giữa và để âm viền xung quanh. Như vậy lắp quạt trần khỏi lo thiếu dòng khí đối lưu :)
Còn cụ tỉ thế nào cụ hỏi thần đèn giúp e, cụ là Aladin mà kkkk
theo em thấy thì cũng căng đấy. Cái phòng em ngang có 3.3m, những con quạt ti 30cm thì cánh toàn 1.5m, tính ra đường kính quạt là 3m rồi. Tường còn có tủ nội thất. Em e là ko đối lưu nổi gió

Grandtouring

Xe điện
theo em thấy thì cũng căng đấy. Cái phòng em ngang có 3.3m, những con quạt ti 30cm thì cánh toàn 1.5m, tính ra đường kính quạt là 3m rồi. Tường còn có tủ nội thất. Em e là ko đối lưu nổi gió
Làm gì có quạt mà đường kính quay đến 3m, cụ ơi.
2.5m là lớn lắm rồi, thông thường dưới 1.5m.

Nguồn: https://quat.vn/sai-canh-quat-tran-dai-bao-nhieu-phu-hop-voi-khong-gian-phong/

coolpix8700

Xe ngựa
Nguyên nhân: Không đủ lượng gió hút vào do D quạt bằng ô giật cấp trần và cao độ quạn gần ngang với cấp trần dưới.
Xử lý: Làm thành trần phẳng, chỉ bo xung quanh rộng 35 cm che dầm BT đi thôi.
Khả năng cao nhất là phía trên quạt chưa đủ không gian để đủ bù cho lượng không khí bị đẩy xuổng.
Quạt gì thì cũng cần 1 khoảng cách phía sau đủ để hút được gió. Khoảng cách quá ngắn làm tăng áp suất âm phía sau (với quạt trần là phía trên) cánh quạt làm công suất thiết kế của cái quạt không đủ. Vật cản chắn gió càng gần với cánh áp suất âm càng lớn và càng đòi hỏi nhiều công suất hơn để có được lượng gió cần thiết!

CCB

Xe buýt
Khả năng cao nhất là phía trên quạt chưa đủ không gian để đủ bù cho lượng không khí bị đẩy xuổng.
Quạt gì thì cũng cần 1 khoảng cách phía sau đủ để hút được gió. Khoảng cách quá ngắn làm tăng áp suất âm phía sau (với quạt trần là phía trên) cánh quạt làm công suất thiết kế của cái quạt không đủ. Vật cản chắn gió càng gần với cánh áp suất âm càng lớn và càng đòi hỏi nhiều công suất hơn để có được lượng gió cần thiết!
Gọi tên khoa học tí thì nguyên nhân này là: mất cân bằng áp suất bác nhỉ.
Em mua 2 cái quạt Pana loại 3 cánh (1tr/c) về treo phòng khách và phòng ăn nhà ở quê cứ mát rười rượi, ĐH rất rất ít bật. Tất nhiên xung quanh nhà là sân vườn cây xanh.

network

Xe buýt
Quạt 4, 5 cánh kiểu này em thấy lượng gió luôn ít hơn quạt điện cơ 3 cánh cụ à, quạt kiểu này gió không tỏa rộng và ít hơn quạt 3 cánh vì mục tiêu đẹp, thường dùng kèm phòng điều hòa.

KimQuang8888

Xe hơi
loại này cháu thấy phải bật cả đièu hoà cùng mới thấy mát đc chứ bật k thì k ăn thua đâu

Đi Lang Thang

Xe buýt
Quạt 4, 5 cánh kiểu này em thấy lượng gió luôn ít hơn quạt điện cơ 3 cánh cụ à, quạt kiểu này gió không tỏa rộng và ít hơn quạt 3 cánh vì mục tiêu đẹp, thường dùng kèm phòng điều hòa.
E nghĩ lưu lượng gió (mét khối/giờ - CMH) nó ko phụ thuộc số cánh cụ ơi :)) diện tích cánh (mặt cắt gió), độ nghiêng cửa cánh, vận tốc gió (m/s) mới là quyết định.
Vận tốc gió nó lại phụ thuộc vòng quay và công suất động cơ.
Nhiều cánh thì cánh có thể nhỏ bớt, độ nghiêng cánh lớn, vòng quay ít đi, đỡ ồn và tiết kiệm điện năng.
Tỏa rộng thì khó gì đâu cụ, đầu cánh vếch lên (như cánh mb dân dụng) và có cùng độ nghiêng với cánh là đc mà, nsx thấy ko cần thiết thôi.
E nói rồi, chưa đề cập đến thẩm mỹ, đừng so quạt 7-800 với quạt 4-5tr về cả tiện ích lẫn tính năng vận hành, nsx nó ko ngu và người mua quạt lại càng ko ngu :))

Chỉnh sửa cuối:

hairyscary

Xe điện
E nghĩ lưu lượng gió (mét khối/giờ - CMH) nó ko phụ thuộc số cánh cụ ơi :)) diện tích cánh (mặt cắt gió), độ nghiêng cửa cánh, vận tốc gió (m/s) mới là quyết định.
Vận tốc gió nó lại phụ thuộc vòng quay và công suất động cơ.
Nhiều cánh thì cánh có thể nhỏ bớt, độ nghiêng cánh lớn, vòng quay ít đi, đỡ ồn và tiết kiệm điện năng.
Tỏa rộng thì khó gì đâu cụ, đầu cánh vếch lên (như cánh mb dân dụng) và có cùng độ nghiêng với cánh là đc mà, nsx thấy ko cần thiết thôi.
E nói rồi, đừng so quạt 7-800 với quạt 4-5tr về cả tiện ích lẫn tính năng vận hành, nsx nó ko ngu và người mua quạt lại càng ko ngu :))
Em nghĩ cụ đấy nhầm lượng gió với tốc độ gió thôi. Thấy quạt quay vù vù, gió mạnh nên coi là lượng gió nhiều hơn.

Đi Lang Thang

Xe buýt
Em nghĩ cụ đấy nhầm lượng gió với tốc độ gió thôi. Thấy quạt quay vù vù, gió mạnh nên coi là lượng gió nhiều hơn.
Cả về tốc độ và lưu lượng, ta cứ nhìn cái quạt của bơm bóng nhà hơi là biết :) (e ko nói bơm piston nha)
Hoặc xem cái quạt máy bay bà dà trước thế chiến, với cánh quạt con C 130, hay cánh kép con TU thồ ý, hehe

Huthasa

Xe container
Nhà em phòng khách chung cư có lắp cái quạt trần panasonic mà bật k thấy mát dù có bật max ( ở đây rất ít gió). Chiều cao trần 2.7m và e lắp quạt ti dài. Hỏi một số chỗ người thì bảo do giật cấp người thì bảo do khoảng không nhỏ quá. Trong đây có cụ nào có kinh nghiệm or cách để cải thiện không giúp e với.
Thiếu lưu lượng gió vào. Nhanh nhất mua 1 con quạt công nghiệp thổi từ dưới lên =)) =)) =))