[Công nghệ] Quạt trần Panasonic chạy chậm

cuongdiv

Xe container

Nhà em dùng vinawind loại 5 cánh. Hai quạt phòng ngủ bếp dạo giờ chạy chậm quá số 5 như đuổi muỗi. Ở phòng khách vù vù luôn. Làm sao đây các cụ
Con Vina 5 cánh này chạy có êm và mát ko cụ, giá e thấy cũng êm, hình thức cũng ổn ạ

Cuonghadhxd

Xe buýt
Lâu lâu có tiếng lắc cắc phải không ah.
Cụ có bỏ cục cao su rồi treo trực tiếp lên móc sắt không. Nếu đúng thì cụ lắp cục cao su đó vào hoặc chế cái đệm cao su sao cho 2 phần sắt không tiếp xúc trực tiếp với nhau...
Kêu rắc rắc nhỏ như thể các chi tiết nào đó bị vặn xoắn, cục cao su e vẫn treo k có tiếp xúc trực tiếp quạt và móc. Tiếng phát ra có vẻ xuất hiện trong bầu quạt. Kêu giống tiếng cựa của các thanh sườn trần thạch cao.

Quản Tượng

Xe tăng
Hôm qua em nghiên cứu cái thread này
http://any-tips.blogspot.com/2012/05/fix-my-pansonic-f-m14c7-ceiling-fan.html

Chắc là cần thay con tụ màu đen, 0.82uF cụ ạ
Còn 3 con tụ màu đỏ phụ trách tốc độ cũng nên cần thay luôn, có vẻ như con tụ màu đen này là bệnh kinh điển của quạt Pana/KDK rồi, bên Malay có khá nhiều topic về nó.

Em sẽ làm rồi báo cáo các cụ sau
E cũng hóng kết quả của cụ, nhà e 4 cái pana - nếu ok về e check và thay hết

Gez

[Tịch thu bằng lái]
Có gì khó thì hỏi OF :)
Nhà em có cái quạt trần Pana 5 cánh, có cái điều khiển từ xa 3 tốc độ, dạo này tự nhiên chạy chậm lại, cảm giác ko mát như trước.

Cụ nào có kinh nghiệm tư vấn em với.
Đợt tới em ném bỏ lên kho, lắp quạt khác... quạt nhà e cũng 5 cánh, dùng như dở hơi, được khoảng 2 năm đầu chạy ok, rồi tự dưng cháy 1 cuộn và không điều khiển được...
Giờ quấn lại nó cứ kêu tè tè rất khó chịu... và bị chạy 1 tốc độ :D

RubynamitnA

Xe điện
Nhà em có cái quạt trần Pana 5 cánh, có cái điều khiển từ xa 3 tốc độ, dạo này tự nhiên chạy chậm lại, cảm giác ko mát như trước.

Cụ thay tụ điện đi cụ nha.

lai.moi

Xe tải

Cái này em đã trải nghiệm, cụ thử xem nhé: Cụ lau sạch bụi trên cánh, kể cả trên cái thân lắp cánh (có thể quá lâu nên bụi bám rất nhiều), sẽ cải thiện đáng kể. Quả điện cơ nhà em dùng từ đời ơ kìa, bỗng một ngày nó chạy yếu; em lau sạch cái nó chạy vù vù, từ đó cứ lâu lâu em lại làm lượt.

quyenducqdc

Xe đạp
Tụ hỏng, 1 trong số các cuộn bị chập ngắn mạch!

trungdv

Xe tải
Cụ nào thử có kết quá thông báo tin vui đi, em đang định tháo cái pana để thay, chạy như rùa bực mình.

ong dat

Xe tăng
E định lắp 2 con pana. Ko bằng điện cơ hở lão.
Panasonic không bằng điện cơ là không đúng, nhà mình lắp 2 quạt trần Panasonic 3 cánh từ năm 2007, năm 2012 thêm 1 cái 5 cánh điều khiển từ xa và 2 cái gắn tường đến nay vẫn không có hiện tượng gì khác khi mới lắp - Tất cả chỉ có vệ sinh bên ngoài và lau bụi hàng năm, không can thiệp gì khác.
Các bác dùng 2 - 3 năm có hiện tượng là rất ít hoặc có thể Panasonic sản xuất tai TQ (bán tại VN có loại Panasonic SX tại Malaysia và Panasonic SX tại TQ).

Gez

[Tịch thu bằng lái]
Panasonic không bằng điện cơ là không đúng, nhà mình lắp 2 quạt trần Panasonic 3 cánh từ năm 2007, năm 2012 thêm 1 cái 5 cánh điều khiển từ xa và 2 cái gắn tường đến nay vẫn không có hiện tượng gì khác khi mới lắp - Tất cả chỉ có vệ sinh bên ngoài và lau bụi hàng năm, không can thiệp gì khác.
Các bác dùng 2 - 3 năm có hiện tượng là rất ít hoặc có thể Panasonic sản xuất tai TQ (bán tại VN có loại Panasonic SX tại Malaysia và Panasonic SX tại TQ).
Chẳng biết là TQ hay Malai e mua lâu rồi cũng ko nhớ, nhưng e mua ở PiCo Cầu Giấy

F.I.A.T

Xe điện
Thay cái tụ điện đâu 15-20k chạy phe phé

Trước quạt điện cơ nhà em cũng thế, lên kiểm tra thì thấy cái tụ hơi phồng ra, thay phát quay tít mù, cái này tự thay luôn.

Xudoai

Xe buýt
Về độ mát thua xa điện cơ lão ạ. Điện cơ bây giờ có loại có điều khiển từ xa rồi, rất tiện, chỉ hình thức ko đẹp bằng Pana thôi lão ạ, giá hơn 1 củ.
Có giao hàng lắp tại nhà ko lão nhỉ? Cho e số người bán nhé.;)

Alexandre Ciskob

Xe điện
Có nhiều cụ chê Pana chạy ko bằng quạt trần điện cơ, em thấy có lý, nhưng chưa đủ.

Theo em, quạt điện cơ gió khỏe, nhưng kêu to (có thể do thiết kế cánh gió), ngồi cứ ù ù, các cụ sợ cái quạt này lắm vì ngồi dưới nó đau đầu.
Trong khi đó, cái Pana chạy rất êm, gió hiu hiu nhè nhẹ nhưng vẫn mát, luồng gió tản rộng chứ ko hẹp như điện cơ, cái quan trọng nhất là các cụ nhà em thấy ngồi rất "thoải mái" ạ.

Nên các cụ cứ vững tâm mà dùng Pana, mai kia em thay tụ em reporrt tiếp

dexom

Xe ba gác

Tháo cái hộp số đểu của nó ra, đấu trực tiếp hoặc mua hộp số cơ của VN về mà dùng.

Haidagon

Xe tải
Quạt 4 cánh Pana tầm giá 2tr nhà em mát nhưng dạo này nghe kỹ có tiếng giống như có viên sỏi trong bầu quat va chạm khi quay, không hiểu là tại sao
Khả năng cái tem quạt nó bong ra rơi trong bầu nên nghe kỹ có tiếng tạch tạch nhẹ nhé, cụ bắc cái thang lên tháo bầu ra nhặt cái tem ra là xong nhé, nhà em bị như thế rồi :D

Chi Shop

Xe đạp
Khả băng cao bị hỏng tụ rồi