[Thảo luận] Quật triumph 1050cc xuống đường, Phố Huế- Hàm Long

Speedvn

Xe tải
OF độ nài nhiều teen vào cổ vũ đi sai luật nhể, lại đem chuyện ở EU ra để khuyên moto vượt trái 4B mới ghê chứ :D

ECO-arch

Xe tăng
Em thấy mấy thằng đi những con xe khủng ,bọn nó đi ko biết trời đất là đâu ,coi thường tính mạng những người xung quanh nó quá ,bọn này ngã thì đáng đời ,
Em chưa gặp thằng đi xe khủng nào chạy bố láo cả cụ ạ, xe PKL ít gây tai nạn hơn những xe khác, lý do là vóc dáng xe, độ an toàn, tiêng bô đặc trưng, và quan trọng nhất những người chạy PKL hầu hết rất tuân thủ luật ATGT, trang bị đầy đủ và có ý thức.
Trừ khi theo quan niệm của cụ, xe khủng là SHi, PS, Dyland v.v... thì em thua.

jonnyenglish

Xe buýt
Website
www.facebook.com
ÐIỀU 14. VƯỢT XE

Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân c­ từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.

Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.

Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.

Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:

Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái

Khi xe điện đang chạy giữa đường

Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được

Cấm vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:

Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Ðiều này

Trên cầu hẹp có một làn xe

Dưới gầm cầu vượt, đường vòng, đầu dốc và các vị trí khác có tầm nhìn hạn chế

Nơi đường giao nhau, đường bộ giao cắt đường sắt

Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt

Xe ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ

http://vama.wordpress.com/2007/06/22/luật-giao-thong-dường-bộ-phần-2/
Giải thích với 1 số cụ mệt ghê vì cái thói quen chạy xe máy ở VN nó là đi theo lệ chứ k fai đi theo luật, thành ra các cụ cứ lôi lệ ra để bảo luật sai :102:

patuana76

Xe điện
dạ đây là quy định cho Ô TÔ ạ
xe máy đi làn phía trong nên chả có thể nào mà cố vượt trái đc bất cứ cái ô tô nào
đấy là quy định ạ
Ủng hộ ý kiến của bác pín
Em thấy trên forum đang vận động anh em tham gia giao thông đúng luật và có văn hóa.
PKL gì thì cũng là 2b, đi được vào đường cấm ô tô, dù đắt mấy, khỏe mấy cũng nên áp dụng luật của XE MÔ TÔ thôi.
Có mấy lời, mong các bác chạy 2B tuân thủ cho, góp phần làm giảm nguy cơ ùn tắc cho Thủ đô. Em là em không bao giờ chạy xe ở làn 2B, trừ trường hợp tấp lề hoặc rẽ ở nơi quy định.

cugay80

Xe máy
Bác nào mà mua con này vào đây đọc đê :21::21::21:

meoxinh

Xe tăng
Điều 9. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện, các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy (kể cả xe ba gác máy, xe lôi máy) vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:
a) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố;
e copy cái hình thức xử phạt cho xe máy
xe máy đi bên phải theo chiều di chuyển, vượt trái oto coi như là đi k đúng phần đường của mình

Benediction

Xe máy
e copy cái hình thức xử phạt cho xe máy
xe máy đi bên phải theo chiều di chuyển, vượt trái oto coi như là đi k đúng phần đường của mình
Cái này chỉ đúng nếu xe máy đi không đúng đường được phân làn dành riêng cho oto.
Các con đường khác xe máy hoàn toàn có thể vượt trái nếu bật xin nhan xin phép đàng hoàng.

P/S:
Các bác thông cảm, bọn em chạy xe pkl không chạy nhanh ko được vì chạy chậm máy nóng quá, hơn cả tẩy lông... :'(:'(

jonnyenglish

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Nếu làn đường chỉ rõ làn dành cho ô tô và làn dành cho xe máy và có vạch liễn ở giữa thì e k nói, nhưng không phân làn rõ ràng thì vượt trái mới là đúng luật. Ở mình vượt phải vì vượt xe máy dễ hơn vượt ô tô, nhưng đấy là các cụ chưa gặp (chứ nhiều trg hợp tai nạn thế này rồi) trg hợp ô tô đi bên cạnh nó tránh xe đi ngược chiều nó đánh lái sang phải:77:
@a. Thành: Ai bảo a chạy sì po. :P

Chỉnh sửa cuối:

Ian

Xe điện
Website
www.americandoor.vn
Nếu làn đường chỉ rõ làn dành cho ô tô và làn dành cho xe máy và có vạch liễn ở giữa thì e k nói, nhưng không phân làn rõ ràng thì vượt trái mới là đúng luật. Ở mình vượt phải vì vượt xe máy dễ hơn vượt ô tô, nhưng đấy là các cụ chưa gặp (chứ nhiều trg hợp tai nạn thế này rồi) trg hợp ô tô đi bên cạnh nó tránh xe đi ngược chiều nó đánh lái sang phải:77:
bác này cứ cãi nhem nhẻm, chắc bác tên là jonny và bác ở xứ english thì bác cổ vũ vượt trái là ok nhé. Còn về VN thì bác cẩn thận vượt trái nó ép vào con lươn thì lòi tù và đấy :)) lúc xxx đến thì lại chẳng có cái lý gì mà cãi đâu

patuana76

Xe điện
Trường hợp em đã đề cập là trên đường Nguyễn Văn Cừ nhé:
1. Đầu đường có phân rõ 2 làn ô tô/xe máy riêng biệt của chiều Cầu Chui về Cầu Chương Dương.
2. Có hàng rào phân cách với chiều ngược lại.

Tài taxi vì miếng cơm nên k dám làm gì chứ em mà cầm lái thì em thề, em hứa, em đảm bảo rằng ai đi 2B vượt trái em với thái độ như vậy là dính ngay hàng rào, bất kể bao nhiêu phân khối.

WTF

Xe tải
các cụ cũng căng thẳng quá.
VD đang đi ở quốc lộ, không có làn riêng cho ô tô, người ta xin vượt các cụ cho người vượt thì mất gì, nhất là khi người ta xi nhan lịch sự ?
PKL vượt còn nhanh hơn là 4B vượt 4B đấy ạ :^)

Hay là ...

các cụ nghĩ là mình đang đi 4B bị thằng 2B còi nó vượt thì xấu hổ :ohmy:
PKL khác hoàn toàn với wave, dream các cụ ạ :102:

cái đường quốc lộ thì bé tí. Mà vượt phải 4B mà 4B tạt sang phải tránh xe ngược chiều thì PKL chỉ có đường xuống ruộng thôi các cụ ạ T........T vượt trái lúc làn ngược chiều vắng là hợp lí mà T..T

em nói khách quan ợ các cụ đừng cho em đỏ đít :102:

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

9XeRoX

Xe tải
Em cũng đang ở bển và khẳng định với các cụ là cụ jonny này nói đúng đấy ợ. Xe máy bên này (gần như tất cả đều phân khối lớn, xe bt thì là Dylan hay SH, vespa) đi vào giữa 2 làn xe ngược chiều nhau trong t/h ko có làn dành riêng cho xe máy, tức là vượt bên trái oto (ở Anh thì vượt bên phải vì tay lái nghịch).
Tất nhiên luật này ko thể áp dụng đc ở VN ợ :77:

Chỉnh sửa cuối:

patuana76

Xe điện
Em thấy mấy thằng đi những con xe khủng ,bọn nó đi ko biết trời đất là đâu ,coi thường tính mạng những người xung quanh nó quá ,bọn này ngã thì đáng đời ,
oài, kụ ko nên nói thế này, phiến diện quá ...chính những a e đi PKL mới là người đàng hoàng đấy ạ. Kụ té mau ko đỏ đít đới...:))
Hx ko vượt trái thì vượt phải chắc :))
Mấy bác moto HN đi hơi bị tử tế
Chuyện đang đi bị xòe thì xe lớn xe bé đều có thể xảy ra hết bác nhé. Mấy thằng choai choai tóc xanh đỏ chạy Wave, Dream đi đua mới là những thằng như bác nói... bác đã thấy ai chạy PKL vác ra đua chưa? Đừng có vơ đũa cả nắm... ăn nói thì phải nghĩ một tí bác nhé.
Em chả biết, có lần đi Lệ mật về bằng taxi thấy có 1 bác 2b (hình như là Goldwing) cứ tưởng là mình đi 4b hay sao mà cứ đòi vượt trái taxi em đang ngồi (lúc đó taxi đi sát giải phân cách đường NVCừ đoạn gần cây xăng ấy).
Mãi mới vượt được, lên ngang taxi thì bác ấy thò tay ra vả cụp gương taxi rồi đánh võng đi mất hút...
Em là em không ủng hộ kiểu xử sự như vậy. Các bác cho ý kiến đê
Em chỉ đưa 1 trường hợp em gặp phải (dù chỉ ngồi taxi thôi) để minh chứng với các bác rằng vẫn có nhiều kiểu đi như vậy.
Nếu cứ lịch sự như bác spawn thì em nhường từ xa cơ... em dừng hẳn xe để nhường người đi bộ qua đường đúng nơi quy định còn được cơ mà.
Còn nếu với thái độ vượt xe xong mà gập gương em lại như vậy thì em giữ nguyên ý kiến ở trên.

KiaForteFan

Xe hơi
em góp ý với các cụ thế này nhá ... những cụ nào vừa vang đỏ em chịu khó làm 1 con 400cc mà chạy ... 1000 càng tốt .. đến lúc đấy xem cụ thích vượt phải + ý thức tham gia GT tốt hay ngồi đấy mà chém gió nhé
PKL nó khác chém gió nhiều đấy các cụ ạ

meoxinh

Xe tăng
Trường hợp em đã đề cập là trên đường Nguyễn Văn Cừ nhé:
1. Đầu đường có phân rõ 2 làn ô tô/xe máy riêng biệt của chiều Cầu Chui về Cầu Chương Dương.
2. Có hàng rào phân cách với chiều ngược lại.
em góp ý với các cụ thế này nhá ... những cụ nào vừa vang đỏ em chịu khó làm 1 con 400cc mà chạy ... 1000 càng tốt .. đến lúc đấy xem cụ thích vượt phải + ý thức tham gia GT tốt hay ngồi đấy mà chém gió nhé
PKL nó khác chém gió nhiều đấy các cụ ạ
cũng chỉ là tranh luận thôi mà cụ, 150cc, 400cc, 1000cc thì vẫn là 2 bánh luật thì vẫn là luật; tự dưng mấy ông GT cũng dỗi hơi đi phân làn oto, xe máy, còn xe máy đi vào làn ô tô xin vượt

jonnyenglish

Xe buýt
Website
www.facebook.com
bác này cứ cãi nhem nhẻm, chắc bác tên là jonny và bác ở xứ english thì bác cổ vũ vượt trái là ok nhé. Còn về VN thì bác cẩn thận vượt trái nó ép vào con lươn thì lòi tù và đấy :)) lúc xxx đến thì lại chẳng có cái lý gì mà cãi đâu
Thôi! E chả nhem nhẻm nữa, cái e nói thì chỉ cần ai chơi xe PKL và từng đi là sẽ biết. Còn các cụ thấy người ta xinhan xin vượt đàng hoàng rồi thì cũng đừng nên chèn ép, chiếm đường làm gì. Còn hành động của bác gì tả bác đi PKL lên tạt gương taxi cũng là 1 hành động xấu, e k ủng hộ (bản thân e cũng k thích 1 vài ng trong CLB Moto HN vì thấy đi đứng hơi khệnh khạng). Vấn đề chấm dứt ở đây ạ.

quannh246

Xe đạp
Sao em tìm cái trang 5 mà ko thấy gì nhỉ. Thèm Triumph quá