[Funland] Quê - các cụ có hay về quê!

VNTL-SEPRE.24

Xe buýt
E giống cụ. Quê miền Tây cách TPHCM 2 tiếng lái xe, trước dịch tuần nào cũng về, cả tháng nay ko được về ăn đồ quê nhớ da diết không khí, cảnh vật, con người làng quê. Bao giờ chấm dứt hẳn cơn địa dịch này đây

[/QUOTE
Cụ như ở Bến Tre

khong_co_xe

Xe tăng
Chuẩn cụ!

TÔN

Xe container
Quê gốc e ở Kim Thành Hải Dương.năm em về 1-2 lần

lamly

Xe tải
Càng có tuổi càng nhớ quê cụ ạ. Nhưng rất buồn ông cụ nhà em mới mất (bà cụ nhà em mất 2019), sợi dây lớn nhất nối mình với quê hương bị đứt, tự nhiên hẫng hụt vô cùng. Động cơ về quê giảm đi rõ rệt.
Rước bát hương ông bà xuống Hà Nội xong thì bùng dịch, thế là bị hạn chế đi lại, không về được quê, ngẫm lại buồn ghê gớm!

ViragoTBTQ

Xe đạp
Cụ chủ chắc mê câu cá (CFC) về quê mà có cái ao kia là nhất rồi. Em thì mê câu cá từ nhỏ, giờ vẫn ham, nhưng lại chả có quê đẹp như cụ. Ông già thì quê HN, bà già quê Vân Canh Hoài Đức, hồi nhỏ 9-10 tuổi được về quê bà già vẫn thấy hay lắm, lúc đó vẫn có ao, có vườn cây. Khoảng chục năm nay thì không khác gì phố, toàn nhà cửa xây san sát, ko còn lấy một mảnh vườn nào ra hồn. Các chú bác họ hàng thì cũng kéo nhau ra khu đô thị ở hết rồi, chán lắm. Được cái thỉnh thoảng bên họ hàng nhà vợ có mấy ông chú trên Thanh Sơn, Phú Thọ, biết thằng cháu ham chơi, thích câu cá thỉnh thoảng rủ cả nhà về trang trại, lên ao nhà chú câu, gì chứ riêng em cái khoản săn bát hái lượm thì khỏi nói, lên đó mấy bố con được mấy đứa cháu dắt đi tắm suối, câu cá, bẻ măng, bắn chim......đã lắm. Hơn năm nay dịch dã chưa về được lần nào, cũng thấy nhớ nhớ

Phuha18

Xe tăng
nhìn giống sông Yên Định à cụ?
chuẩn rồi cụ. e Hải Hậu tháng về thăm các cụ 2 lần. giờ thì chịu rồi.
Vâng, sông này bơi thì thích rồi. Cháu khoái nhất khoản xe đua thuyền 2/9. Năm nay hủy hết rồi :)
Chuẩn rồi các cụ ạ, em mấy hôm nay nghỉ dịch ở quê suốt ngày loanh quanh bơi với câu cá sông này thôi ạ

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Vâng. Em lúc nào cũng rõ ràng, tết nhất biết Ngoại bao nhiêu, nội như thế. Vk em tự chịu trách nhiệm làm. Nhưng vk em toàn biếu ông bà nội thêm vì bảo ông bà k ở gần mình, ít về, ở quê lại thiếu thốn. Mà khổ ba mẹ em ở quê chả tiêu gì đến tiền. Vk em cho tiền liên lục nhưng toàn gói cất đi. Mỗi năm lại gửi con dâu cầm hộ 5-7 chục. Bh cần tao lấy.
Bên ngoại biết ông bà thích gì em đều chiều, ông ngoại thích rượu, thi thoảng em biết can 20l hạ thổ ngon, bà ngoại thích hình thức, ok 8/3, sn ….. 20/10…. Em đều lãng hoa to, phong bì, bánh sn…. Rỗi lần sang nhà em chơi em đều bịa lý do, cty con mới kỉ niệm abcd… có chút quà cho phụ huynh con đưa bà ăn sáng….. bà vui lắm. Toàn mua lòng lợn ngon, kê gà, đuôi bò … mang sang cho vì em thích. Dù nói thật em k thích nhà ngoại lắm, vk em biết nh em để trong lòng thôi. Còn vì sao thì vợ em cũng hiểu và rất thông cảm.
Xin lỗi hơi thọc mạch nhưng hình như ngày trước cụ có thớt sang nhà ngoại chỉ là trách nhiệm thôi hay sao ý nhể. Thớt cũng rùm beng 1 đợt:D
Xem các cụ có quê mà em thèm quá vì chẳng có quê để về, nhớ nhất hồi cấp 2 nghỉ hè bọn nó ùn ùn về quê nhìn thèm du lịch vãi:)) (toàn quê ngoại thôi vì các ông bố người làng em) thực tế chỗ em hồi bé là quê, nhưng ông cụ bố em lười hay sao mà tán bà cụ là mẹ cách hơn 5km:)). Nhưng bù lại em được may mắn ở cùng bố mẹ từ bé luôn nên cũng đỡ đủ thứ. Nghĩ về ngày xưa thấy bồi hồi nhể.

Sơn thật thà

Xe buýt
Xin lỗi hơi thọc mạch nhưng hình như ngày trước cụ có thớt sang nhà ngoại chỉ là trách nhiệm thôi hay sao ý nhể. Thớt cũng rùm beng 1 đợt:D
Xem các cụ có quê mà em thèm quá vì chẳng có quê để về, nhớ nhất hồi cấp 2 nghỉ hè bọn nó ùn ùn về quê nhìn thèm du lịch vãi:)) (toàn quê ngoại thôi vì các ông bố người làng em) thực tế chỗ em hồi bé là quê, nhưng ông cụ bố em lười hay sao mà tán bà cụ là mẹ cách hơn 5km:)). Nhưng bù lại em được may mắn ở cùng bố mẹ từ bé luôn nên cũng đỡ đủ thứ. Nghĩ về ngày xưa thấy bồi hồi nhể.
Về quê bạn thân chơi chả khác gì quê mình mà mợ, mà phải thật thân cơ.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Về quê bạn thân chơi chả khác gì quê mình mà mợ, mà phải thật thân cơ.
Em giống đực cụ ơi:)) hồi bọn em bé làm gì có văn hóa về quê nhà bạn chơi (bạn học cấp 2 không hẳn cùng làng 100%). Nghỉ hè ở nhà cũng làm cong mít lên đủ thứ, nhưng quan trọng nhất ngày đó ko có VH đi chơi kiểu đấy, đương nhiên các cụ không cho.đi rồi. Thực ra ở nhà ngoài.lúc phải làm việc nhà thì cũng đi phá làng phá xóm thôi, nhưng lúc nghỉ thấy bọn bạn ùn ùn về quê thấy như đi du lịch:D, mấy ông kia thì mặt nhăn như khỉ không muốn về vì ở lại còn tụ bá phá làng.

T91

Xe container
Dạ đúng rồi cụ. Tính em thẳng thắn lên thích mọi thú rõ ràng.
Em về quê vẫn câu cá, mang kích điện của ông anh đi dí cá đồng con con.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Dạ đúng rồi cụ. Tính em thẳng thắn lên thích mọi thú rõ ràng.
Em về quê vẫn câu cá, mang kích điện của ông anh đi dí cá đồng con con.
Em tuy quê chẳng ra đâu vào đâu, nhưng trước nhà là cánh đồng mấy chục năm (năm ngoái xxx mới bắt đầu lấp làm đường và các tay to đi quây tôn làm khu đt, giờ vẫn bỏ hoang) và bây giờ vẫn có ao cụ ạ. Công nhận có cái ao đi lại thơ thẩn hái rau, hay uống trà thì tuyệt. Em đợt giãn cách hay ra lượn lờ với hay rau mang về chén. Còn câu cá em thì chỉ có năng khiếu câu bằng đũa cụ ạ:))

• Vodka
Reactions: T91

T91

Xe container
Em tuy quê chẳng ra đâu vào đâu, nhưng trước nhà là cánh đồng mấy chục năm (năm ngoái xxx mới bắt đầu lấp làm đường và các tay to đi quây tôn làm khu đt, giờ vẫn bỏ hoang) và bây giờ vẫn có ao cụ ạ. Công nhận có cái ao đi lại thơ thẩn hái rau, hay uống trà thì tuyệt. Em đợt giãn cách hay ra lượn lờ với hay rau mang về chén. Còn câu cá em thì chỉ có năng khiếu câu bằng đũa cụ ạ:))

Gần hà nội mà vẫn có vườn rau ao cá thích quá cụ ơi. Em đang thích xuống liền kề để tầng thượng em làm vườn mà vk em chưa duyệt, k thích ở mặt đất. Ao kia có cá k cụ, có câu được ko ạ. Em nghiện câu nhìn vật quá