[Funland] Quốc Lộ 32

XSim

Xe container
Đường 32 thì thời 8x nhà cháu đóng quân ở Thạch Thất, đầu tiên thì đi xe khách Ba Đình, sau vác xe đạp lên đơn vị để chủ động đi lại, chính vì thế mà thuộc làu từng gốc cây ven đường.
Nhớ hồi đó ở qua nghĩa trang Mai Dịch, qua cầu Diễn gần tới Nhổn, sát đường tàu có 2 cục bê tông xây to tướng như kiểu trụ cầu vượt, để bao năm mãi ko thấy triển khai. Hình như phá đi rồi phỏng các cụ nhà ở khu vực này ?
Vâng mấy năm trước mở đường cái cầu vượt dở đó bị phá rồi cụ ạ.

soulmales

Xe buýt

beomap2

Xe container
Cái này là tính theo thời điểm bây giờ.quốc lộ bao giờ cũng phải xuất phát từ 1 điểm của trung tâm và kết thúc cũng phải là 1 điểm trung tâm.MD ngày xưa nó là ngoại thành cụ ạ
Có thể cụ nhớ đoạn từ Hà Nội đi Sơn Tây ngày xưa là đường 11A thì tính từ bến xe Kim Mã đến bến xe Sơn Tây, nay đường 32 quy định khác rồi.

heo-map

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.hoteljob.vn
Cái này là tính theo thời điểm bây giờ.quốc lộ bao giờ cũng phải xuất phát từ 1 điểm của trung tâm và kết thúc cũng phải là 1 điểm trung tâm.MD ngày xưa nó là ngoại thành cụ ạ
Thì đúng rồi, hồi xưa chỗ Mai Dịch là Km9, giờ chuyển thành Km0 rồi đó

Matizcoi

Xe cút kít
Em ko phải dân ql32 mà chỉ học k32 của trường thương nghiệp ;))

TrumpVietnam

Xe tăng
Vậy ngã 3 sông Đà, sông Hồng có tên là gì ợ? Em tin là nhiều người cũng nhầm là Bạch Hạc luôn
Xưa em cũng nhầm là ghép cái tên 02 con sông vào ra HỒNG ĐÀ vì có xã Hồng Đà thuộc Tam Nông - ngã 3 của 2 con sông này nhiều người nhầm với Bạch Hạc ( Việt Trì ), nhưng chính thức được gọi là TRUNG HÀ đó

herotran8

Xe tăng
Nhìn những bức ảnh cũ này e cứ bồi hồi vs nổi da gà :). Thật may mắn khi k phải sống quá lâu trong những ngày khó khăn của đất nước. Nhớ những năm 97&98 đi bus từ bách khoa sang gia lâm để bắt xk về quê, cả một hành trình dài vs nhiều lôi kéo và cả doạ dẫm :D
Nhìn những bức ảnh cũ thấy nao nao. Em rất thích xem những bức ảnh cũ.

hamcuare!

Xe container
Nhìn những bức ảnh cũ thấy nao nao. Em rất thích xem những bức ảnh cũ.
Nao nao vì mình đã trải qua nó cụ nhỉ :) ví dụ nhìn cái xk kia là nhớ ngày xưa nó ntn, con đường ý ngày xưa nó xóc, nó gồ ghề ra sao...

heo-map

Xe tăng
Website
www.hoteljob.vn
Nao nao vì mình đã trải qua nó cụ nhỉ :) ví dụ nhìn cái xk kia là nhớ ngày xưa nó ntn, con đường ý ngày xưa nó xóc, nó gồ ghề ra sao...
Các cụ còn nhớ đường Láng Trung những năm đầu 1990 chứ, xóc, bé, heo hút, không ai nghĩ giờ là đường Nguyễn Chí Thanh - Trần Duy Hưng hoành tráng như thế

Chỉnh sửa cuối:

pass

Xe buýt
Tháng 3/1996 và tháng 10/1997 tôi có làm việc ở tỉnh Lai Châu mấy tuần nên đi đường từ ĐIỆN BIÊN đến thị xã Lai Châu cũ bằng đường đi qua đèo Ma Thi Hồ, lúc đó thị trấn Mường Lay mới chuyển về đoạn giữa ĐB với thị xã Lai Châu lúc đó là đường đất, thị trấn Mường Lay cũ nằm gần thị xã Lai Châu cũ, do mưa sạt lở năm 1995 nên phải chuyển về cách Điện Biên 50 km
Thị xã Lai châu cũ là khu Đồi cao ( năm 1993 bị lũ lụt chết mấy trăm người) còn thị xã Mường lay bây giờ họ xây dựng mới ở cách Đồi cao khoảng 3km thôi cụ .

hamcuare!

Xe container
Các cụ còn nhớ đường Láng Trung những năm đầu 1990 chứ, xóc, bé, heo hút, không ai nghĩ giờ là đường Trần Duy Hưng hoành tráng như thế
Kaka, ngày xưa nghĩ tới khương thượng, nts... hay thanh xuân... là xa vời vợi rồi cụ ạ :). Cũng đúng thôi, đi xế độp mất 3-40’ thì gần sao đc.

beomap2

Xe container
Tx Mường Lay chính là tx Lai Châu cũ mà. Dịp chuẩn bị kỷ niệm 30 năm ct ĐBP mới làm lại con đường từ ML(Lai Châu) đi Điện Biên thì làm sao 96 lại là đường đất được?
Thị trấn Mường Lay cũ cách thị xã Lai Châu cũ khoảng 10km đến năm 1996 nó chuyển về giữa ĐB và tx. Lai Châu, cụ xem bản đồ in năm 2003 lúc chưa vẽ tách tỉnh

tototata

Xe buýt
Em quê Trung Hà, Ba Vì nên ngày xưa đi đường này nhiều, những năm 80 xe khách đi vừa ít vừa đông, đi lần nào cũng chen nhau bẹp ruột, tầm 90, 91 trở đi gần như năm nào cũng cỡ 10 lần cưỡi 81 chở bà già về quê. Hồi ấy đường hẹp, xấu nhưng nhiều cây nên đi mát và vắng nhưng thích nhất là phải qua hết Nhổn, đi đến đầu Phùng lần nào cũng chậm chậm ngắm cái cổng chào là 2 ống tên lửa. Từ Nhổn trở đi phong cảnh đẹp, nhiều đồ ăn, đến Phùng thích thì ăn ngô, qua đập thì táo, ổi, đến Phúc Thọ thì chè lam, nước chè, gần Sơn Tây lại ngô, lên đoạn rẽ Bất Bạt lại ngô, khoai luộc. Hôm nào tầm chiều từ Trung Hà về qua đoạn gần Nhổn thì thơm phức mùi thịt chó thui 2 bên đường, cả đoạn phố là quán bán chó thịt. Mùa nước nhiều đi qua đoạn đập Phùng còn dừng rửa xe, mùa cạn thì đi tắt đường đồng cho gần. Giờ đi chỉ thấy đông, chật, chả còn thú vị gì cả.
Cụ nói em mới nhớ, chỗ vào Phùng có cổng chào bằng 2 cột tên lửa màu xanh.

XSim

Xe container
Thị trấn Mường Lay cũ cách thị xã Lai Châu cũ khoảng 10km đến năm 1996 nó chuyển về giữa ĐB và tx. Lai Châu, cụ xem bản đồ in năm 2003 lúc chưa vẽ tách tỉnh
Thị trấn Mường Lay cũ mà cụ nói có phải bây giờ nó là thị trấn Mường Chà không cụ?

herotran8

Xe tăng
Nhà em ở Đông Anh, ngoại thành Hà Nội. Ngày bé (86-92) bố em hay đèo em bằng xe đạp, rong ruổi khắp phố phường Hà Nội. Năm 92 thì bố em bị tai biến, ốm không chở em đi chơi nội thành được nữa. Ngày xưa đường cầu giấy rất nhỏ, tuy rằng nó cũng là con đường lớn của hà nội lúc đó. Em còn nhớ, Có đợt cải tạo, làm mới trục đường 32- cầu giấy rộng và to hơn trước rất nhiều, khoảng năm 96 gì đấy, em có mong ước là lớn nhanh để đưa bố em sang lại nội thành, để xem được đường cầu giấy nó to như thế nào (từ ngày bố em tai biến, đi lại sinh hoạt bình thường đã rất khó khăn). Em không kịp thực hiện dự định của mình, năm 97 bố em bị tai biến lại rồi mất..😭 giờ gõ lại những dòng này mà nước mắt em cứ rơi. Em thương và nhớ bố em quá. Cụ mất vào đúng thời điểm xã hội, kinh tế thay đổi mạnh mẽ (95 thì Mỹ xoá bỏ cấm vận). Cụ không thấy được và chắc không tưởng tượng nổi xã hội, đường phố Hà Nội nó thay đổi như bây giờ!

heo-map

Xe tăng
Website
www.hoteljob.vn
Nhà em ở Đông Anh, ngoại thành Hà Nội. Ngày bé (86-92) bố em hay đèo em bằng xe đạp, rong ruổi khắp phố phường Hà Nội. Năm 92 thì bố em bị tai biến, ốm không chở em đi chơi nội thành được nữa. Ngày xưa đường cầu giấy rất nhỏ, tuy rằng nó cũng là con đường lớn của hà nội lúc đó. Em còn nhớ, Có đợt cải tạo, làm mới trục đường 32- cầu giấy rộng và to hơn trước rất nhiều, khoảng năm 96 gì đấy, em có mong ước là lớn nhanh để đưa bố em sang lại nội thành, để xem được đường cầu giấy nó to như thế nào (từ ngày bố em tai biến, đi lại sinh hoạt bình thường đã rất khó khăn). Em không kịp thực hiện dự định của mình, năm 97 bố em bị tai biến lại rồi mất..😭 giờ gõ lại những dòng này mà nước mắt em cứ rơi. Em thương và nhớ bố em quá. Cụ mất vào đúng thời điểm xã hội, kinh tế thay đổi mạnh mẽ (95 thì Mỹ xoá bỏ cấm vận). Cụ không thấy được và chắc không tưởng tượng nổi xã hội, đường phố Hà Nội nó thay đổi như bây giờ!
Chia sẻ, đồng cảm với cụ ợ

herotran8

Xe tăng
Chia sẻ, đồng cảm với cụ ợ
Cám ơn cụ! Giai đoạn 95-98 em học cấp 3 ở ký túc xá Mễ Trì nên cũng đạp xe mòn đít nguyên trãi, láng, cầu giấy, phạm văn đồng (ngày xưa nó tên là gì em chẳng nhớ nữa), cầu thăng long....

heo-map

Xe tăng
Website
www.hoteljob.vn
Cám ơn cụ! Giai đoạn 95-98 em học cấp 3 ở ký túc xá Mễ Trì nên cũng đạp xe mòn đít nguyên trãi, láng, cầu giấy, phạm văn đồng (ngày xưa nó tên là gì em chẳng nhớ nữa), cầu thăng long....
Hoá ra cũng dân Tổng hợp ợ? Tớ học K33, 88-92, hồi đó đường Phạm Hùng giờ là con đường đất chạy dọc con kênh nước trong lắm. Đường Láng thì xa, vòng vèo lại về qua đường 32 đoạn Xuân Thuỷ đang làm bụi mù mịt nên tớ hay đi đường đất về, nhiều hôm húng lên còn đạp qua làng Mễ Trì nữa cơ.

TÔN

Xe container
Các cụ còn nhớ đường Láng Trung những năm đầu 1990 chứ, xóc, bé, heo hút, không ai nghĩ giờ là đường Trần Duy Hưng hoành tráng như thế
Cụ có nhớ nhầm ko ? Láng trung trước là huỳnh thúc kháng bây giờ,chứ trần duy dưng ngày xưa là ruộng