[Thảo luận] Quốc Tử Giám-Cát Linh.Nhờ các cụ kiểm tra giúp. Em vừa được "rút kinh nghiệm"

Nganha75

Xe buýt
Cảm ơn các cụ đã xác minh về vụ biển chỉ dẫn và phân làn.
Các cụ góp ý em xin nhận rút kinh nghiệm ạ.

Theo ý kiến cá nhân của em, thì Gtcc phân làn như hiện tại là hợp lý. Đường này chật hẹp, lưu lượng xe đi thẳng nhiều. Vì vậy mà làn trong cùng bên phải dùng cho cả xe đi thẳng và rẽ phải; nó cũng giống như có vạch chỉ đường cho phép xe trên làn này vừa đi thẳng vừa rẽ phải khi tín hiệu đèn cho phép.

Chúc các cụ một tuần làm việc vui vẻ, tham gia giao thông an toàn.

buonchan79

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu xác minh lại là không hề có biển phân làn cũng như biển đèn đỏ được phép rẽ phải ở ngã tư hướng từ Quốc tử giám đi Cát linh. Đúng là chỉ 1 đèn báo hiệu cho cả 2 luồng đi thẳng và rẽ phải. Trương tuần bắt như vậy là bắt gà, vớ đc con nào non gan con ngan thì thịt, gặp con xương sẩu thì thả cho đi.
Nhưng (cái gì cũng có cái nhưng các cụ nhỉ :D) Theo tinh thần OF cụ chủ thớt đi như vậy không ổn, ở đây bản thân cụ cũng ý thức được làn giữa đi thẳng, làn phải rẽ phải nhưng cụ vưỡn cố len lên (có thể vì làn phải khi đó vắng) dừng đỗ chiếm vị trí đầu không cần xếp hàng và trong đầu nghĩ "bọn dở hơi chỗ vắng thế này mà không lên tự dưng hâm đi xếp hàng làn giữa cho chờ đèn sau!" nhà cháu nói thế chắc cụ chủ thớt mếch lòng nhưng suy từ bụng cháu ra nếu cháu đi như cụ cháu cũng nghĩ thía!
Nhưng cụ ạ cụ thử nghĩ xem ai cũng như cụ, cứ đi qua ngã 3, ngã 4 là dàn hàng ngang ra chờ đèn xanh thì các xe muốn rẽ phải có đi được không? văn hóa GT để đâu?
Vài lời bô lô ba la chém gió mong cụ chủ thớt và các cụ thông cảm, nhà cháu cũng chỉ muốn AE OF ta ra đường được mọi người nhìn ngưỡng mộ thôi
Kính chúc các cụ lái xe an toàn và luôn fun :D
VOTE cụ vì tinh thần OF...

hn03

Xe điện
Bắt cụ bố láo rồi. Biết là làn trong cùng bên phải đã vẽ mũi tên chỉ đường chỉ rẽ phải nhưng đèn tín hiệu chưa có và cái quan trọng nhất là biển báo phân luồng hiện tại vẫn là biển cũ chỉ có 2 làn: ĐI thẳng rẽ trái và đi thẳng rẻ phải. Biển này cách ngã tư khoảng 30m bên phải đó cụ. Chứ có mỗi cái mũi tên chỉ đường 2b che hết rồi đó xxx nhìn được

wildcat74

Xe điện
Chỗ này xxx hay bắt láo- các cụ chú ý. Chỗ cổng Văn miếu có cái biển mũi tên 2 đầu vừa đi thẳng, vừa rẽ phải. Đến đầu đèn đỏ lại có cái mũi tên phân làn rẽ phải rành riêng. Cụ nào ko để ý đi vào làn này, đến hàng chè bên kia đường sẽ có 1 chú trẻ phi cạp nong ra, rồi dẫn vào bốt làm luật- nếu ko biết sẽ bị chặt đẹp!

sontsc

Xe máy
Đoạn đó không được rẽ phải đâu, qua đoạn này cháu toàn đi làn giữa nếu đi thẳng sang cát linh các cụ à, đi thế cho nó lành mất công cãi vã với xxx
Chỗ đó đèn đỏ dc fep rẽ phải bác dùng lại rồi di thảng la sai rùi

Tribute

Xe container
Em thì thấy rằng cụ chủ ko hề sai, cũng chẳng cản trở giao thông của ai (vì rẽ phải cũng vẫn phải chờ đèn cùng xe đi thẳng). Ở đó có biển phân làn hẳn hoi chứ ko phải là không có, làn đi thẳng và rẽ phải chung nhau chứ chả của riêng ai. Mật độ giao thông chỗ này đi thẳng là chủ yếu nên họ phân làn thế là chuẩn. Một số cụ cứ lấy cái lý thuyết nhường đường ra áp mọi chỗ em cho là ko hoàn toàn đúng. 2b và 4b cùng là phương tiện giao thông cơ giới, trong bối cảnh hạ tầng giao thông quá thấp kém nên cả thành phố này 2b và 4b chung nhau làn đường trừ 1 vài tuyến phố đếm chưa hết 3 ngón tay. Vậy nên em bỏ tư duy làn này là làn của xe nào từ lâu rồi cho nó đỡ bức xúc. Khi nào, chỗ nào có biển báo phân làn cụ thể thì tuân theo, vậy thôi.

Em thấy các cụ biết mình không sai, nhưng cuối cùng vẫn phải XIN hoặc nhận lời ban ơn của Trương tuần kiểu CHO thì cũng không vui.

Riêng em, 1 khi đã xác định mình ko sai thì bắt TT lập biên bản đầy đủ, ghi cụ thể lỗi gì? lỗi như thế nào? căn cứ vào đâu để quy lỗi? và ghi ý kiến cụ thể tình huống, hiện trường rồi xử lý sau.

hungpham5688

Xe tải
chỗ đó làm gì đc rẽ phải khi đèn đỏ các bác,chủ thót đúng rồi,chúc mừng bác

buonchan79

[Tịch thu bằng lái]
Nếu có biển "Đèn đỏ được phép rẽ phải" thì là bác sai đấy ạ, vì biển như thế là thay cho phân làn rồi. Làn đó là ưu tiên rẽ phải khi đèn đỏ, nhưng chắc vì nhiều người vi phạm quá nên xxx ko có cớ vin được bác đóa ợ...
Nếu thế thì xxx sai rồi, không cho phép rẽ phải khi đèn đỏ thì mọi phương tiện được ưu tiên như nhau (trừ làn rẽ trái)
trừ phi có biển "Đèn đỏ được phép rẽ phải", còn ko thì xxx bố láo...

bvhadelpiero

Xe lăn
Nếu có phân làn thì làm sao cụ đc bỏ qua, cái này cụ chả cần hỏi :P

EyBoda

Xe đạp
E mới lái nên hơi non nếu rơi vào tình huống như bác này chắc là e phòi luôn.(vì e có xe rồi mà chưa có bằng hehe, gần tháng nữa mới thi)

buonchan79

[Tịch thu bằng lái]
E mới lái nên hơi non nếu rơi vào tình huống như bác này chắc là e phòi luôn.(vì e có xe rồi mà chưa có bằng hehe, gần tháng nữa mới thi)
Lúc e lấy bằng thì đã chạy xe nhà được 2000 cây, ko làm sao cả. Lấy bằng xong đến giờ thì bị vin chục phát rồi.

anhdxt

Xe hơi
đoạn này biển báo với vạch kẻ đường ko đồng nhất các cụ vẫn cãi được, em thì cứ đi theo vạch vì nó mới hơn ạ

Lete

Xe buýt
Được phép rẽ phải chứ không phải bắt buộc rẽ phải, tôi không thích rẽ thì tôi đi thẳng :-ss

thanhbb

Xe tải
Em thì thấy rằng cụ chủ ko hề sai, cũng chẳng cản trở giao thông của ai (vì rẽ phải cũng vẫn phải chờ đèn cùng xe đi thẳng). Ở đó có biển phân làn hẳn hoi chứ ko phải là không có, làn đi thẳng và rẽ phải chung nhau chứ chả của riêng ai. Mật độ giao thông chỗ này đi thẳng là chủ yếu nên họ phân làn thế là chuẩn. Một số cụ cứ lấy cái lý thuyết nhường đường ra áp mọi chỗ em cho là ko hoàn toàn đúng. 2b và 4b cùng là phương tiện giao thông cơ giới, trong bối cảnh hạ tầng giao thông quá thấp kém nên cả thành phố này 2b và 4b chung nhau làn đường trừ 1 vài tuyến phố đếm chưa hết 3 ngón tay. Vậy nên em bỏ tư duy làn này là làn của xe nào từ lâu rồi cho nó đỡ bức xúc. Khi nào, chỗ nào có biển báo phân làn cụ thể thì tuân theo, vậy thôi.

Em thấy các cụ biết mình không sai, nhưng cuối cùng vẫn phải XIN hoặc nhận lời ban ơn của Trương tuần kiểu CHO thì cũng không vui.

Riêng em, 1 khi đã xác định mình ko sai thì bắt TT lập biên bản đầy đủ, ghi cụ thể lỗi gì? lỗi như thế nào? căn cứ vào đâu để quy lỗi? và ghi ý kiến cụ thể tình huống, hiện trường rồi xử lý sau.
E hoàn toàn đồng ý với Cụ,
Cụ cho e hỏi tý: Hiện nay rất nhiều chỗ chỗ rẽ/ giao lộ có lắp đèn giao thông nhiều pha điều khiển giao thông . Trên đường có kẻ mũi tên đi thẳng/rẽ trái, rẽ phải rồi nhưng có nhiều chỗ mà phía trước hoặc trên cao của giao lộ đó không có biển phân làn . Khi mình không quen đường, chỉ nhìn được biển(nhưng lại không có biển) chứ không thể nhìn được vạch dưới đường vì các xe trước đã đỗ che hết mũi tên dưới đường. Nếu chẳng may mình đỗ sai làn thì sẽ bị TT vịn. Như vậy có đủ cơ sở để TT lập BB xử phạt mình không?

Chỉnh sửa cuối:

Tribute

Xe container
E hoàn toàn đồng ý với Cụ,
Cụ cho e hỏi tý: Hiện nay rất nhiều chỗ chỗ rẽ/ giao lộ có lắp đèn giao thông nhiều pha điều khiển giao thông . Trên đường có kẻ mũi tên đi thẳng/rẽ trái, rẽ phải rồi nhưng có nhiều chỗ mà phía trước hoặc trên cao của giao lộ đó không có biển phân làn . Khi mình không quen đường, chỉ nhìn được biển(nhưng lại không có biển) chứ không thể nhìn được vạch dưới đường vì các xe trước đã đỗ che hết mũi tên dưới đường. Nếu chẳng may mình đỗ sai làn thì sẽ bị TT vịn. Như vậy có đủ cơ sở để TT lập BB xử phạt mình không?
Vạch kẻ đường (bao gồm cả mũi tên dẫn hướng) nó cũng là 1 trong các báo hiệu giao thông, một số là chỉ dẫn, một số có hiệu lực bắt buộc. Trường hợp này thắng thua 50/50, nếu cụ chứng minh được là vạch bị che khuất thì có thể vận dụng cái công văn của ông Trưởng phòng CSGT HN có nói đến việc không xử phạt đối với trường hợp biển báo, vạch kẻ bị mờ, bị che khuất để cãi.

08150

Xe hơi
Cụ thử rẽ xem được hay không nhé. Thằng cu em gần nhà vừa bị vịn ở đó vì rẽ phải đấy

NewPeace

Xe điện
Em ngày nào cũng đi về qua chỗ này, về lý thì bác chủ thớt không sai, tuy nhiên nếu đi thẳng thì nên đi vào làn giữa, vì nếu mấy ông rẽ phải rúc vào giữa thì có mà tạt đầu nhau suốt.

nqthang274

Xe hơi
E đi qua ngã 4 đó thì vẫn đi làn giữa!
Nhưng chuối cái là : đoạn trước cửa Văn Miếu thì đường chia 2 làn = vạch đứt, đến gần ngã 4 lại thành 3 làn vạch liền, nhưng biển báo thì lại 2 làn thôi, trong đó 1làn đi thăng + rẽ trái, 1 làn đi thẳng + rẽ phải. Buổi sáng ngã 4 đó rất đông nên vạch kẻ bị che khuất, chỉ nhìn thấy biển báo thôi. Đầy cụ không biết cứ đi 2 làn ra tới ngã 4 là chẹt vạch liền, may thì xxx cho qua (đường đông quá), không may đường vắng thì toi.
Các cụ không muốn mất time thì chú ý.

niceshot

Xe container
Nhà cháu xác minh lại là không hề có biển phân làn cũng như biển đèn đỏ được phép rẽ phải ở ngã tư hướng từ Quốc tử giám đi Cát linh. Đúng là chỉ 1 đèn báo hiệu cho cả 2 luồng đi thẳng và rẽ phải. Trương tuần bắt như vậy là bắt gà, vớ đc con nào non gan con ngan thì thịt, gặp con xương sẩu thì thả cho đi.
Nhưng (cái gì cũng có cái nhưng các cụ nhỉ :D) Theo tinh thần OF cụ chủ thớt đi như vậy không ổn, ở đây bản thân cụ cũng ý thức được làn giữa đi thẳng, làn phải rẽ phải nhưng cụ vưỡn cố len lên (có thể vì làn phải khi đó vắng) dừng đỗ chiếm vị trí đầu không cần xếp hàng và trong đầu nghĩ "bọn dở hơi chỗ vắng thế này mà không lên tự dưng hâm đi xếp hàng làn giữa cho chờ đèn sau!" nhà cháu nói thế chắc cụ chủ thớt mếch lòng nhưng suy từ bụng cháu ra nếu cháu đi như cụ cháu cũng nghĩ thía!
Nhưng cụ ạ cụ thử nghĩ xem ai cũng như cụ, cứ đi qua ngã 3, ngã 4 là dàn hàng ngang ra chờ đèn xanh thì các xe muốn rẽ phải có đi được không? văn hóa GT để đâu?
Vài lời bô lô ba la chém gió mong cụ chủ thớt và các cụ thông cảm, nhà cháu cũng chỉ muốn AE OF ta ra đường được mọi người nhìn ngưỡng mộ thôi
Kính chúc các cụ lái xe an toàn và luôn fun :D
Cụ phân tích rất rỗ ràng, nhưng em lại không đồng tình được với cụ! Văn hóa giao thông cao nhất là tuân thủ biển chỉ dẫn giao thông. Ở ngã tư đó GTCC đã phân làn cho xe đi thẳng cùng làn với xe rẽ phải. Vậy cụ chủ đi đúng và cũng chả cản trở gì giao thông cả, vì các xe khác muốn rẽ phải cũng phải chờ đèn xanh mới được rẽ (chố đó ko cho phép xe nào rẽ phải khi đèn đỏ). Nếu các xe muốn rẽ phải mà lại đỗ ở làn đi thẳng, đến khi đèn xanh phải cắt qua các xe làn bên phải đi thẳng thì mới gọi là cản trở giao thông.

Cứ tuân thủ đúng biển báo, vạch chỉ dẫn em cho là đã đủ cái mà các cụ gọi là "Văn Hóa Giao Thông" rồi!

Chỉnh sửa cuối:

Hoang Tat Thang

Xe tăng
Cụ xử lý chuẩn lắm. Đã mời rượu cụ.