[Funland] Quy định nào các hộ liền kề ký giáp ranh.

lavie.xd

Xe máy
Chào CCCM ợ.
Em tìm google hoài không thấy quy định nào nói về việc các hộ liền kề phải ký giáp ranh mới được hoàn tất thủ tục sang tên sổ.

CCCM khai thông em phát. Nếu có quy định xin trích dẫn ạ. Và tại sao lại có quy định này khi sang tên? Mục đích có phải đấy trách nhiệm cho dân của các cơ quan chức năng không? Nếu mỗi lần hàng xóm chuyển nhượng họ lại đến làm phiền mình xác nhận giáp ranh?
Tks cả nhà ạ.

thichuongbia

Xe buýt
Chắc quy định mới, hổi 2017 e mua đất làm thủ tục sang tên bình thường, ko thấy các hộ xung quanh phải ký gì cả

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Chỉ có làm sổ mới cần, mua bán cần gì xung quanh

lavie.xd

Xe máy
Chắc quy định mới, hổi 2017 e mua đất làm thủ tục sang tên bình thường, ko thấy các hộ xung quanh phải ký gì cả
Em cũng mới giao dịch cuối năm 2019 ko phải xin chữ ký hộ liền kề và sang tên bình thường.
Cái bực là mỗi lần các ông kia mua đi bán lại (không liên quan đến mình) nhưng cứ gọi điện xin chữ ký là sao ta?

Mrgum

Xe máy
Có thể cán bộ địa chính vận dụng tránh tranh chấp, khiếu nại sau này. Thực ra, ngoại trừ chi phí dịch vụ phát sinh, Bên mua cũng có lợi trong việc xác nhận này. Chỉ ngại bên Bán nhưng lại có quan hệ không tốt với Hàng xóm thôi.

HuongCrv

Xe điện
Chào CCCM ợ.
Em tìm google hoài không thấy quy định nào nói về việc các hộ liền kề phải ký giáp ranh mới được hoàn tất thủ tục sang tên sổ.

CCCM khai thông em phát. Nếu có quy định xin trích dẫn ạ. Và tại sao lại có quy định này khi sang tên? Mục đích có phải đấy trách nhiệm cho dân của các cơ quan chức năng không? Nếu mỗi lần hàng xóm chuyển nhượng họ lại đến làm phiền mình xác nhận giáp ranh?
Tks cả nhà ạ.
Về mặt PL thì không có quy định sang tên phải ký các hộ giáp ranh. Trường hợp sổ đỏ là sở hữu chung của nhiều người thôi.

lavie.xd

Xe máy
Có thể cán bộ địa chính vận dụng tránh tranh chấp, khiếu nại sau này. Thực ra, ngoại trừ chi phí dịch vụ phát sinh, Bên mua cũng có lợi trong việc xác nhận này. Chỉ ngại bên Bán nhưng lại có quan hệ không tốt với Hàng xóm thôi.
Đồng tình quan điểm này của mợ. Nhưng nếu k có quy định văn bản thì không có căn cứ yêu cầu hộ liền kề ký. Chữ ký dân có vẻ bị coi thường và đẩy trách nhiệm cho dân.

nghia123

Xe tải
nói chung là case này khoai, các cụ nghĩ xem hàng xóm tốt thì ko cần ký cũng OK, còn xấu thì ký ko có tác dụng gì mà ảnh hưởng ngay đến việc mua bán; người mua muốn chắc chắn thì người bán sẽ phải hầu ông giáp ranh; m bị mất tiền cho hàng xóm nhiều rồi :) ; các cụ có cao kiến, kinh nghiệm gì cho vụ này ko? post lên AE học hỏi với.

lavie.xd

Xe máy
nói chung là case này khoai, các cụ nghĩ xem hàng xóm tốt thì ko cần ký cũng OK, còn xấu thì ký ko có tác dụng gì mà ảnh hưởng ngay đến việc mua bán; người mua muốn chắc chắn thì người bán sẽ phải hầu ông giáp ranh; m bị mất tiền cho hàng xóm nhiều rồi :) ; các cụ có cao kiến, kinh nghiệm gì cho vụ này ko? post lên AE học hỏi với.
Bản chất người mua và người bán không tự nhiên đẻ ra cái mục ký giáp ranh này. Câu hỏi là tại sao chính quyền lại yêu cầu? Bạn hiểu tớ hỏi chứ?

nghia123

Xe tải
Bản chất người mua và người bán không tự nhiên đẻ ra cái mục ký giáp ranh này. Câu hỏi là tại sao chính quyền lại yêu cầu? Bạn hiểu tớ hỏi chứ?
cái này cụ thể mới trả lời đc, còn luật ko y/c thì chính quyền cũng sẽ ko y/c trừ trường hợp đặc biệt; có thể khách tay trong nhờ xã y/c hay đơn giản là xã cũng có cán bộ làm về đầu tư, mg muốn lấy thông tin, hoặc gây khó khăn, tranh mua ...

biahoihanoi

Xe lăn
Quay tiền à? Làm gì có cái trò đó? Có cụ làm cả ký sự mua đất ông hàng xóm bẩn tranh chấp đâu cần xin đâu.

Taihoatu

Xe lăn
Em cũng chưa thấy những ở đâu có quy định này, và giờ chỉ cầm sổ đỏ ra phòng công chứng rồi giao dịch, thế là xong
Nhưng năm 2000 em đi mua nhà (ngày đó chưa có sổ đỏ), chỉ có UBND phường xác nhận, thì hồ sơ để phường xác nhận họ yêu cầu phải có chữ ký của 2 hộ liền kề và hộ đằng sau xác nhận thì Phường mới xác nhận, đóng dấu.

tuansonktkh

Xe hơi
Chào CCCM ợ.

Tks cả nhà ạ.
Nó chẳng có y/c gì cả. Nhưng nó là cái điều kiện cực kỳ quan trọng để bảo vệ tài sản của mình.
- Xác nhận mốc giới, giáp ranh tránh đc việc hộ xung quanh lấn chiếm và lúc xảy ra tranh chấp có bằng chứng
- ĐM chỉ cần làm 1 lần thôi chứ cần *** gì làm lắm