Quy tắc không nhường đường

KAD

Xe hơi
lái xe quan trọng nhất là chữ an toàn, an toàn thì cho vượt, không an toàn thì thôi. Còn kiểu chạy chậm, lại chạy làn ngoài, xin vượt không cho vượt nhẹ thì bị đè đầu, nặng thì bị ép xe vào lề xin mấy viên gạch, thử mã tấu...

Gỗ Vàng Tâm

Xe hơi
Thôi E nhường hết cho tất cả đều vui

MIT-ONE

Xe điện
E thấy đi đường nhiều xe bám tịt vào ***, hú còi, xi nhan trái, rồi nhấp nháy đèn pha, đủ trò để đòi vượt. Hồi đầu lái còn sợ sợ toàn cho vượt vì mình đi chậm hơn, nhưng quen rồi thì thấy nhiều tình huống phải đè không cho vượt, cứ ung dung mà đi. E rút ra các quy tắc không nhường đường sau:

1) Khi bên phải mình không an toàn để né sang thì tuyệt đối không cho vượt. Tóm lại, cảm thấy k an toàn cho mình thì kệ nó, xin xỏ gì cũng không cho.

2) Khi ở đường hạn chế tốc độ mà mình đang đi gần tốc độ tối đa thì không cho vượt (vì mình k đi chậm). Thí dụ đường khu dân cứ tối đa 40km/h mình đi ~40km/h thì cứ ung dung mà đi, thằng đằng sau xin vượt cứ mặc.

Khi không cho vượt thì xi-nhan trái hoặc bật đèn cảnh báo và đi chậm lại để thằng đằng sau biết rõ là "bố *** cho mày vượt nhé!".

Ngoài ra còn những tình huống nào khác phải rắn hả các bác?

Lạy cụ. Trong Trường hợp 1 cụ hoàn toàn đúng
Trong Trương hợp 2 thì cụ đi theo luật rừng rồi

nnson_56

Xe tải
E thấy đi đường nhiều xe bám tịt vào ***, hú còi, xi nhan trái, rồi nhấp nháy đèn pha, đủ trò để đòi vượt. Hồi đầu lái còn sợ sợ toàn cho vượt vì mình đi chậm hơn, nhưng quen rồi thì thấy nhiều tình huống phải đè không cho vượt, cứ ung dung mà đi. E rút ra các quy tắc không nhường đường sau:

1) Khi bên phải mình không an toàn để né sang thì tuyệt đối không cho vượt. Tóm lại, cảm thấy k an toàn cho mình thì kệ nó, xin xỏ gì cũng không cho.

2) Khi ở đường hạn chế tốc độ mà mình đang đi gần tốc độ tối đa thì không cho vượt (vì mình k đi chậm). Thí dụ đường khu dân cứ tối đa 40km/h mình đi ~40km/h thì cứ ung dung mà đi, thằng đằng sau xin vượt cứ mặc.

Khi không cho vượt thì xi-nhan trái hoặc bật đèn cảnh báo và đi chậm lại để thằng đằng sau biết rõ là "bố *** cho mày vượt nhé!".

Ngoài ra còn những tình huống nào khác phải rắn hả các bác?
trường hợp 1, cụ đúng
trường hợp 2, cụ sai, vì cụ ko phải là CSGT, việc phán xét tốc độ có ng khác lo, biết đâu ng tacos công việc cần kíp...hơn nữa congtomet trên xe chỉ là tương đối....

tungduong0610

Xe điện
Ban ngày công sở, tối quán nhậu, đêm bên gấu....

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt

tungduong0610

Xe điện
Ban ngày công sở, tối quán nhậu, đêm bên gấu....
Theo song cũng nên tùy cơ ứng biến kụ ợ, chứ ở mềnh nhiều tình huống bất ngờ lém, vì chả ai theo luật.
em đồng ý với cụ là phải vận dụng linh hoạt, nhưng vận dụng thì vẫn phải theo 1 quy tắc nhất định,

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt

lacse_09

Xe tăng
Hơn thua gì cái chuyện ngang ngạnh ạ.
Cho vượt hết đi các cụ.

huy_chivas

Xe hơi
Em cứ còi hú đèn quay là cho vượt, nhưng chú ý an toàn là ok

OR.VNHI

Xe hơi
Cac cu da doc bai taxi khong cho vuot bi no rut sung ban khi vuot dc chua. Tot nhat len nhung nhin neu co the.

tuanlinh192

Xe máy
lúc đầu em lái còn chả bao h nhường =))) lái 1 thời gian r cứ xin là e tạo điều kiện hết =)) con khóc mợ cho bú ngay

bt_mis

Đi bộ
Trong luật có ghi những trường hợp ngoại lệ được đi nhanh hơn tốc độ cho phép khi có tình huống khẩn cấp như đưa người đi cấp cứu ...
Vì thế theo em cứ thấy xe sau xin vượt mà mình có điều kiện nhường đường thì nhường ngay
Em đồng ý với bác trừ phần bôi đậm. Luật đã quy định những xe nào được ưu tiên rồi, bác có chở người đi cấp cứu thì vẫn phải theo quy định thôi.

Dqlong

Xe tăng
Dài nhỉ, 29 trang rồi, chứng tỏ đây là đề tài rất hot đấy chứ nhỉ ?
Em thấy quan điểm cụ chủ thớt cũng chả khác gì quan điểm của em hồi mới tập lái :D, giờ học luật rồi mới biết thế là mình sai. Vì trong luật có quy định về nhường đường như sau, em trích dẫn:
Đối với quy tắc vượt xe, Điều 14, Luật Giao thông đường bộ quy định:

- Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.

- Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.

- Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.

Theo đó, nếu bạn xin vượt xe khi đủ điều kiện an toàn và có báo hiệu xin vượt mà người điều khiển phía trước không nhường đường (giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt) thì chủ phương tiện phía trước đã vi phạm quy tắc giao thông đường bộ và sẽ bị xử phạt theo quy định của Nghị định 171/2013/NĐ-CP.

Cụ thể tại Điểm đ, Khoản 2, Điều 5 quy định phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm: “Không nhường đường cho xe xin vượt khi có đủ điều kiện an toàn; không nhường đường cho xe đi trên đường ưu tiên, đường chính từ bất kỳ hướng nào tới tại nơi đường giao nhau.”

Điểm d, Khoản 2, Điều 6 quy định phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển, xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy thực hiện một trong các hành vi vi phạm: “Không nhường đường cho xe xin vượt khi có đủ điều kiện an toàn; không nhường đường cho xe đi trên đường ưu tiên, đường chính từ bất kỳ hướng nào tới tại nơi đường giao nhau.”

Như vậy, trong trường hợp này, cụ chủ thớt bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng rồi đấy.
Luật ghi rõ rằng cụ chủ phải nhường đường nếu đủ điều kiện an toàn, tức là không có xe nào khác đang ở bên phải, đường thông hè thoáng, chứ không phải là cụ chủ đang đi tốc độ tối đa thì không cần nhường đâu nhé. Chỉ là ở VN ít khi có trường hợp phạt xe không nhường đường nên chả ai sợ thôi, còn phần khác thì cũng giữ quan điểm như cụ chủ và khoảng 1/3 cụ trong bài này nên cứ nghĩ mình đúng nên cũng chả nhường.
Em thì từ sau khi đọc bài này thì đường đông em cũng nhường ý chứ :D