"Quy tắc nhìn xa 15 giây", vô cùng bổ ích với bất cứ ai đang cầm vô-lăng!

Vũ Điệp

Xe điện
Ở mình em cứ tách làn ko bám đuôi đi cho lành,nhìn thì có vẻ ko đẹp mắt lắm nhưng nó an toàn.

hinpapa

Xe đạp
Bài viết hay tuy nhiên như các cụ ở trên đã nói thì ở nhà mình tốt nhất khi lái xe là mắt phải đảo như ăn trộm :) và một phần nữa là phải có may nhiều hơn khôn chứ tình huống thì nhiều vô kể.
Thanks cụ đã chia sẻ

RX 3500

Xe hơi
QUá hay cụ ạ.Em cám ơn cụ

Mr.Zin

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
ói chung là với đường xá việt nam các cụ phải hết sưc cẩn thận.

tuantran90

Xe đạp
ở Vn có cả quy tắc 3 giây nữa cụ \:D/

1 mã lực

Xe đạp
em lái mới nên hay giữ khoảng cách tương đối với xe trước, tùy tốc độ. Nhưng thật sự là khó ạ. vì chỉ đc một lúc là có cụ chèn ngang vào. em lại phải giảm tốc độ giữ khoảng cách tiếp, và cứ thế mãi không thôi. EM nói thật là em ghét cay ghét đắng cụ nào mà cứ chạy sang làn phải nhoi lên rồi chèn vào chắn đầu xe em lúc đến đèn đỏ hay chỗ đường hẹp. Em thật luông, ghét lắm

Vũ Hoàng Giang

Đi bộ
Thông thường người ta nhắc tới quy tắc 3s. 3s được hiểu là khoảng thời gian từ khi não tiếp nhận thông tin từ các giác quan (mắt, tai), xử lý, ra quyết định, truyền tới các chi để hành động.
Tuy nhiên với tốc độ càng cao thì có lẽ phải tăng lên >3s.

TBình

Đi bộ
Cứ lái chậm chậm thôi, đi ô tô là phải khoan thai, nhàn nhã, cứ đi vội làm gì, tắc đường đối với xe máy luồn lách được, còn ô tô thì cứ kéo phanh tay lên rồi ngồi nghe nhạc thôi :))

Ruganutha

Đi bộ
Quy tắc của em: luôn tập trung khi lái xe
Mình đang lang thang học hỏi kinh nghiệm để tìm hiểu thôi cụ ạ. Tinh dầu của cụ mà xịt lên người thì được chứ xịt xe thì chưa có lấy gì xịt! :)

ltcuc

Xe tải
Trước hết là phải tập trung khi lái xe. Nên cầm vô lăng ở hướng 3h hoặc 9h và 2h hoặc 10h

bluster

Xe máy
15s là tương đối dài để mà ước lượng được. Trên đường cao tốc thì đã có các biên báo khoảnh cách 50m 100m. Còn nội thị thì chắc chỉ cần nhớ quy tắc 3s

ducpd

Đi bộ
Cám ơn cụ chia sẻ

Tĩnh Container

Đi bộ
Website
huythangcontainer.vn
Bài viết rất hữu ích. Cảm ơn tác giả

Cảm ơn chủ thớt. 3 hay 15s cũng chỉ để thật tập trung khi lái xe thôi các cụ nhỉ

cusao

Xe lăn
- Hồi mới lái, em đưa đón các bậc phụ huynh chúc tết 1 ngày, tối về thấy mệt mỏi lắm, ngủ ly bì.
- Giờ đã ôm vô lăng tự phục vụ mình gần 20 năm thì đi như thế không thấy mệt nữa, mới hiểu đc rằng sao hồi ấy mệt thế.

Muốn đề cao an toàn thì phải luôn luôn tập trung cao độ...nhất là đường xá và dân ta vẫn còn thiếu rất nhiều yếu tố tiêu chuẩn -điều kiện so với các văn bản trên giấy

P.T.Sơn

Đi bộ
Để trở thành người lái xe giỏi, bạn phải biết điều đang xảy ra xung quanh xe của mình. Bạn phải nhìn phía trước, hai bên, và phía sau xe. Nhìn lướt giúp bạn thấy được những vấn đề ở phía trước, xe và người có thể ở trên đường khi bạn đến chỗ họ, biển cảnh báo các vấn đề phía trước, và biển báo chỉ đường cho bạn.

Theo Cơ quan Quản trị An toàn Lưu thông Đường bộ Quốc gia Mỹ (NHTSA), hơn 80% các vụ đâm xe có thể tránh được nếu người lái xe có thêm một giây để phản ứng. Người lái xe trung bình chỉ nhìn phía trước xe 3-5 giây. Nếu bạn nhìn lướt trước ít nhất 15 giây, bạn có thể tập hợp thông tin quan trọng sớm hơn và phản ứng nhanh hơn trước những vấn đề và mối nguy hiểm.

Việc giữ đúng khoảng cách vô cùng quan trọng khi lái xe. (Ảnh minh họa)

Nhìn phía trước – Để tránh phanh gấp hoặc phải rẽ bất thình lình, bạn nên nhìn xa về phía trước. Bằng cách nhìn xa về phía trước và sẵn sàng dừng hoặc chuyển làn nếu cần, bạn có thể lái xe an toàn hơn, tiết kiệm nhiên liệu, giúp giữ cho giao thông di chuyển với tốc độ ổn định, và cho bạn thời gian để quan sát rõ hơn xung quanh xe của mình và hai bên đường. Việc này cũng giúp bạn lái thẳng, ít ngoằn nghoèo hơn. Để giúp bạn có cái nhìn rõ ràng hơn về những gì ở phía trước xe của bạn, nhìn lướt để biết xe đang dừng hoặc đang di chuyển, đèn đỏ hay đèn xanh, và đường ngoằn nghoèo về bên trái, phải hoặc trèo lên đồi.

Người lái xe an toàn thường nhìn ở khoảng ít nhất 15 giây trước xe của mình. Việc đánh giá khoảng cách hoặc khoảng trống trong vài giây rất quan trọng đối với người lái xe. Khả năng đánh giá khoảng cách trong vài giây sẽ giúp người lái xe giải quyết được các vấn đề từ xa, điều khiển khi họ đến gần nơi đường giao nhau, khúc cua, xe đang dừng, kiểm soát giao thông, đánh giá khoảng trống, thời gian rẽ, và giúp tạo khoảng trống thông thoáng khi theo các xe khác.

15 giây là bao xa?

Đó là khoảng cách xe của bạn sẽ chạy được trong 15 giây.

Nhìn ở khoảng ít nhất 15 giây trước xe của mình để đảm bảo an toàn.

• Trong thành phố nhìn 15 giây phía trước.; 15 giây là khoảng một dãy nhà. Khi bạn lái xe trong thành phố bạn nên cố gắng nhìn ít nhất một dãy nhà phía trước

• Trên quốc lộ do tốc độ cao nên thường 15 giây là khoảng bốn dãy nhà trong thành phố tương đương khoảng cách 400m.

Làm sao bạn biết mình đang nhìn phía trước bao nhiêu giây? Thực hành đánh giá khoảng cách xe của bạn sẽ đi trong vài giây bằng các bước sau đây:

1. Đoán xem bạn sẽ ở đâu trong 15 giây phía trước.

2. Chọn một điểm như biển báo đường, hộp thư, hoặc cột điện thoại và sau đó đếm khoảng cách cho đến khi bạn đến điểm đánh dấu đó.

3. Việc đoán trước khi đếm giúp bạn phát triển khả năng đánh giá chính xách khoảng cách mà xe của bạn sẽ đi trong số giây.

4. Tính chính xác sẽ cải thiện nhiều khi bạn thực hành phương pháp này.

Lợi ích của việc nhìn xa phía trước

Bạn có thể là người lái xe an toàn hơn bằng cách nhìn xa về phía trước. Bạn có thể tránh phải dừng hoặc rẽ gấp. Càng ít phải dừng hoặc rẽ gấp, bạn càng tránh được việc đụng vào người khác hoặc bị người khác đụng vào mình.

Việc nhìn xa sẽ giảm thiểu được tối đa các vụ tai nạn.

Bằng cách nhìn xa phía trước, bạn có thể tiết kiệm nhiên liệu. Mỗi lần bạn phải dừng gấp, phải tốn thời gian và nhiên liệu để đưa xe trở lại tốc độ lúc trước. Từ từ dừng xe sẽ đem lại cho bạn nhiều lợi ích. Bạn ít tốn xăng hơn, lốp xe và hệ thống phanh thắng ít mòn hơn, và bạn có thể kiểm soát giao thông đến từ phía sau tốt hơn. Trên hết, bạn sẽ phát triển được một thói quen mà nó sẽ xảy ra khi bạn không nghĩ đến.

Bạn càng hành động sớm, người lái xe phía sau bạn càng ít phải ứng phó gấp với xe của bạn. Bằng cách nhìn lướt phía trước, bạn có thể đánh giá được các vấn đề và nguy hiểm mà cách chạy xe của bạn có thể tạo ra và chọn hành động thích hợp nhất như đổi làn xe hoặc điều chỉnh tốc độ của bạn để đạt được mức độ rủi ro thấp nhất.
Bài viết hay, cảm ơn nhé