[Funland] Quy tắc ứng xử văn mình dành cho người có ý thức

td lines

Xe điện
Vào phòng của người khác thì nên gõ cửa cho dù nó đang mở
Lái xe khi được nhường đường thì nên ra một ký hiệu cảm ơn

z3xuz

Xe tải
Vào trong thang máy đứng xa khỏi bảng điều khiển để người khác còn bấm. Không nên sử dụng nút đóng cửa mà cứ để cửa tự đóng.

Vội bấm nút đóng cửa thì các cụ tiết kiệm được nhiều lắm là 5s. Trong khi đó có thể khiến người khác không vào kịp phải đợi thang khác rất lâu.

tt0812us

Xe điện
Sự thật là: ng có ý thức không cần những quy tắc. Vì họ luôn chú ý đến việc mình làm có ảnh hưởng đến ai không. Mọi quy tắc đều là không đủ bao trùm mọi trường hợp xảy ra. Và dù có học thuộc lòng cũng sẽ không chủ động áp dụng nếu như nó không phải là 1 phần nhân cách
Muốn hình thành nhân cách thì phải tập thói quen, muốn thành có thói quen thì phải biết và rèn từng quy tắc cơ bản.
Trong bài mình ghi rất rõ là tại sao mình dùng từ có ý thức, vì có nhiều người chưa chắc đã biết phải làm thế nào, mình ví dụ như đi vào thang máy ở các rạp chiếu film, rất rất nhiều bạn trẻ chưa đợi bên trong ra đã ở ngoài ùa vào, nhưng nếu như các bạn ấy đọc được những dòng ở đây, mình nghĩ các bạn ấy sẽ tự ngẫm lại và nên làm thế nào để trở thành người có ý thức. Cảm ơn ý kiến đóng góp của 2 cụ!

tt0812us

Xe điện
Nói chuyện điện thoại xong phải chào trước khi cúp máy ạ.
Luôn luôn đúng giờ!
Vào phòng của người khác thì nên gõ cửa cho dù nó đang mở
Lái xe khi được nhường đường thì nên ra một ký hiệu cảm ơn
Vào trong thang máy đứng xa khỏi bảng điều khiển để người khác còn bấm. Không nên sử dụng nút đóng cửa mà cứ để cửa tự đóng.
Xếp hàng, không chen ngang.
Đổ xăng: Chờ đến lượt thì mở nắp xăng và cầm sẵn tiền. Đổ xong thì đẩy xe ra phía trống để xe sau tiến lên, rồi muốn cất đồ rồ ga thì làm.
Hầm gửi xe: trước khi đến soát vé thì lấy vé (tiền) ra trước.
đổ xăng xe máy giờ cao điểm
- lúc xếp hàng mở sẵn nắp bình xăng, lấy sẵn tiền ra tay. tốt nhất là đổ với số tiền đang có. Không thì mua ít xăng bằng bội số 10.000; không nhất thiết phải đầy bình, bơm lâu.
- trong lúc bơm xăng thì đưa tiền, lấy tiền thừa luôn.
- bơm xong đẩy xe lên trước cho xe sau vào rồi muốn làm gì thì làm.
Cảm ơn ý kiến đóng góp của các cụ mợ, mình đã sửa ở #1 rồi. Hi vọng thời tiết nắng nóng như hôm nay không làm các cụ nhụt nhuệ khí để làm những điều trên =D>