[Funland] Quy trình mua tài sản phát mại Ngân hàng thông qua đấu giá và các rủi ro có thể gặp

anhtu2006

[Tịch thu bằng lái]
Trên OF có rất nhiều các cụ cao thủ, có kiến thức sâu và rộng nên em lập thớt này để các cụ nào có kiến thức và kinh nghiệm về lĩnh vực này cùng chia sẻ lên đây để chúng ta cùng bàn luận
- Em có mua nhiều tài sản vỡ nợ ngân hàng, nợ xấu ..... nhưng vẫn có cơ hội để mình đóng tiền cho chủ cũ roiif lấy sổ ra ký HĐMB công chứng ngay ( mảng này cụ nào cần tham khảo kinh nghiệm e sẽ chia sẻ)
- Đối với các tài sản không còn cơ hội nộp tiền thay chủ nhà để lấy sổ ra nữa, mà bắt buộc phải mua bán thông qua 1 cty đấu giá. Vewf cơ bản thì trải qua các vòng như : mua hs , nộp hs và ký bảo lãnh, đợi kq trúng nếu bỏ giá cao nhất, sau đó hoàn thành nghia vụ tài chính và đợi ngày nhận sổ. Nhưng trên thực tế nghe nói có cũng có rất nhiều rủi ro,
Cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ xem các rủi ro đó là gì ? Và các quy trình như trên thì cần bổ xung gì nữa không ? ( mảng này thật sự e chưa có kinh nghiệm )

anhtu2006

[Tịch thu bằng lái]
Mời các cuh cùng vào bàn thảo ???

lapaix

Xe máy
Theo em thì rủi ro gặp phải xảy ra khi hợp đồng thế chấp tài sản ngân hàng bị tuyên vô hiệu. Lý do có thể bắt nguồn từ vi phạm trong quá trình thẩm định và nhận tài sản thế chấp. Em nói vậy, có gì chưa đúng các cụ nhẹ tay nhe

tung1311 .

Xe điện
Hóng sắp có kèo thơm :D

lodudu

Xe điện
Có kèo gì thơm ko các cụ?

anhtu2006

[Tịch thu bằng lái]
Theo em thì rủi ro gặp phải xảy ra khi hợp đồng thế chấp tài sản ngân hàng bị tuyên vô hiệu. Lý do có thể bắt nguồn từ vi phạm trong quá trình thẩm định và nhận tài sản thế chấp. Em nói vậy, có gì chưa đúng các cụ nhẹ tay nhe
Đúng đây là 1 trong những rủi ro lớn và hay gặp nhất. Khi đó phải huỷ kết quả đấu giá và làm cho bên mua mệt mỏi về thòi gian và tiền đã nôph

Thanhvuóng71

Xe điện
Trên OF có rất nhiều các cụ cao thủ, có kiến thức sâu và rộng nên em lập thớt này để các cụ nào có kiến thức và kinh nghiệm về lĩnh vực này cùng chia sẻ lên đây để chúng ta cùng bàn luận
- Em có mua nhiều tài sản vỡ nợ ngân hàng, nợ xấu ..... nhưng vẫn có cơ hội để mình đóng tiền cho chủ cũ roiif lấy sổ ra ký HĐMB công chứng ngay ( mảng này cụ nào cần tham khảo kinh nghiệm e sẽ chia sẻ)
- Đối với các tài sản không còn cơ hội nộp tiền thay chủ nhà để lấy sổ ra nữa, mà bắt buộc phải mua bán thông qua 1 cty đấu giá. Vewf cơ bản thì trải qua các vòng như : mua hs , nộp hs và ký bảo lãnh, đợi kq trúng nếu bỏ giá cao nhất, sau đó hoàn thành nghia vụ tài chính và đợi ngày nhận sổ. Nhưng trên thực tế nghe nói có cũng có rất nhiều rủi ro,
Cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ xem các rủi ro đó là gì ? Và các quy trình như trên thì cần bổ xung gì nữa không ? ( mảng này thật sự e chưa có kinh nghiệm )
Em thấy mua bán qua cty đấu giá thì làm gì có rủi ro gì nhì? hoặc là em chưa nắm bắt hết ý của cụ chủ.

anhtu2006

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy mua bán qua cty đấu giá thì làm gì có rủi ro gì nhì? hoặc là em chưa nắm bắt hết ý của cụ chủ.
Em cũng chưa qua thương vụ này bao giờ nhưng khi tìm hiểu kỹ thì cũng có khá nhiều rửi ro đấy

Thanhvuóng71

Xe điện
Em cũng chưa qua thương vụ này bao giờ nhưng khi tìm hiểu kỹ thì cũng có khá nhiều rửi ro đấy
Nhà em có đi đấu giá mua đất , nhưng chưa qua vụ đấu giá phát mại ts bao giờ. Theo logich thì có vẻ giống nhau. Cụ có thể nói cụ thể hơn dc không ?

Trần Gia

Xe tăng
E từng đi tìm hiểu loại này thì thấy có mấy rủi ro sau
1. Tài sản đấu giá mới qua phiên sơ thẩm, nên chủ tài sản hoặc bên liên quan có thể yêu cầu phúc thẩm với cá lí do khác nhau như tranh chấp, hồ sơ sai lệch.... việc này gây mất thời gian, thà tìm cái khác mà làm cho nhanh 😅
2. Vì tài sản đấu giá thường là Bds nên việc chủ cũ hoặc bên liên quan vẫn đang cư trú trên đấy là một việc rất khó giải quyết . Kể cả thi hành án cùng chính quyền địa phương đến bàn giao tài sản cho chủ mới cũng ko đơn giản. Việc này thường sẽ mất thêm chi phí, công sức để nhận và bảo vệ tài sản mới, món này nếu kết hợp cả đỏ vs đen thì may ra nhanh hơn 🙄
3. E nhớ còn 1 vài cái nữa nhưng lâu nên quên mất 😅

Ghét Già Trâu

Xe tải
Nói chung ngon bổ rẻ thì ít các cụ ạ. Mấy món này người thường, ít kinh nghiệm khó xơi lắm. Ông chú em làm bên NH lõi đời nhưng hỏi đến món này cũng phán là khó xơi.

andrewiles

Xe máy
Em cũng tìm hiểu, nói chung ngon thì không ra đến ngoài các cụ ạ.

Giangbdsds44

Xe đạp
mua qua đấu giá thi hành án có rủi ro:
1. RR khi trúng- việc giao nhận TS kéo dài do CTS không hợp tác hoặc Thi hành án cố tình chậm thi hành án để bàn giao
2. Rủi ro từ các kiện tụng, khiếu nại chính những người tham gia đấu giá và/hoặc chủ TS vv.. làm chậm quá trình sở hữu hợp pháp

mb.vaynganhang

Xe tăng
Em thấy kết nối được để làm mảng xe oto của ngân hàng, thì nhanh gọn hơn, đỡ rủi ro hơn, thanh khoản nhanh hơn, v.v

nhatanhth

Xe hơi
Khi đã thông qua đấu giá tức là Tòa Án đã ra bản án và Bên vay vốn thua kiện. Nên không có chuyện hợp đồng thế chấp của Ngân hàng bị tuyên bố vô hiệu nữa. Mua tài sản thông qua đấu giá thì phải quen biết với thi hành án và tòa án mới được tài sản tốt.

minh_86

Xe tải
Các cụ biết món nào đấu giá tài sản ngân hàng thì giới thiệu em với. Zalo: 0986666619

KDCN

Xe tải
Em thấy nếu cụ mua không vì lợi ích đầu cơ thì:
1. Cụ mua theo thông tin niêm yết chính thức (công khai, đầy đủ).
2. Cụ đóng số tiền còn lại, sau đó làm công chứng sang tên, hđ mua bán, biên lai chứng tử đầy đủ…vv
Em xin góp ý kiến ạ!

tuyen19587

Xe tải
Em nói thật đồ ngon ko đến lượt mình. Sau lưng đội xử lý phát mại ts nó toàn cò. Giờ cụ chỉ cần đăng 1 cái xe lên trên web thôi thì đống thợ cò nhảy vào rồi nữa là miếng ngon như đất cát.
Mà tài sản là BĐS nó ở nguyên ko đi đâu đc. Cụ mua rồi, nhưng xảy ra tranh chấp thì có hạ giá cỡ nào bên mua cũng chạy mất dép. Hoặc thằng chủ cũ xì đểu khách cũng khó bán.