[Thảo luận] Quy trình thực hiện điều lệnh OFer khi bị xxx dừng xe

chiến hoàng

Xe đạp
CỤ có bài viết hay quá. Rất cám ơn cụ !
Đọc xong bài của cụ và 28 trang cm em có 3 thắc mắc thế này mong cụ và cụ nào biết giải đáp dùm em ợ.

- Thứ nhất: Phần ghi lỗi vi phạm, yêu cầu xxx ghi đúng lỗi vi phạm của mình theo Điều, Khoản, Mục nào trong Luật GTĐB 2008 hay các văn bản hướng dẫn dưới Luật… chứ không phải ghi theo Nghị định 34, 71 đâu nhé! Nghị định số 34/2010/NĐ-CP và nghị định số 71/2012/NĐ-CP quy định về chế tài xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực GTĐB.
Em có đọc phần giải thích của cụ về chế tài và luật. Tuy nhiên nếu em nhớ ko nhầm thì lúc em bị phạt biên bản phạt hành chính của xxx có in sẵn dòng căn cứ theo quy định tại nghị định 71 và nghị định 34.
Ví dụ như trong biên bản này

- Thứ hai là việc ngoài các xxx giao thông có thẻ xanh ra thì các xxx khác (chủ yếu là xxx 113 và xxx CSTT) vẫn lượn lờ đầy ngoài đường vào giờ tan tầm để "tăng gia sản xuất". THeo luật thì các xxx này phải đc huy động vs quyết định của giám đốc CA cấp huyện trở lên mới đc dừng xe xử lý vi phạm. Nếu đi sai thì ko nói nhưng nếu bị bắt oan thì có luật nào quy định những xxx 113 hay trật tự này phải xuất trình cái gọi là quyết định của giám đốc CA cấp huyện trở lên ko ợ ?

- Thứ ba là việc xxx giao thông muốn kiểm tra hành chính thì phải theo chuyên đề. Vậy còn những xxx còn lại, ví dụ xxx cơ động đi buổi tối muốn kiểm tra giấy tờ có phải theo chuyên đề ko ợ ?

Trên đây là 3 thắc mắc của em nhờ các cụ giải đáp.

Nhân đây e có câu chiện về vụ xem ảnh bắn tốc độ. Em có ông anh có xe gia đình cũng thỉnh thoảng đi và một lần bị bắn tốc độ khi vào thành phố (có biển nhấp nhô). Ông anh của em quả quyết rằng vào qua biển nhấp nhô là đã giảm tốc độ đúng quy định rồi. Và khi hỏi xem ảnh thì xxx nói rằng khi nào có qđ xử phạt sẽ có ảnh. Và đến khi có qđ xử phạt thì đúng là có ảnh màu đàng hoàng nhưng ảnh thì lại chưa xác định được là đã đi qua cái biển nhấp nhô chưa. Và lúc này thì đã có qđ xử phạt ông anh của em cũng bực mình lắm nhưng nghĩ giờ có qđ xử phạt rồi, nếu có khiếu nại gì thì rất khó khăn (lấy qđ xử phạt + ảnh tại GT thành phố) nếu muốn đi đến cùng thì lại phải khởi kiện này nọ. Ông đấy ngại mất thời gian và tiền bạc nên đành ngậm bồ hòn đóng phạt 800k và còn mất thêm cả 30k tiền in ảnh. Qua đó để thấy nếu ko xem luôn đc ảnh chờ đến lúc có qđ xử phạt rồi thì sẽ rất bị động, vậy nên các cụ nên yêu cầu xem ảnh luôn, lúc đó BB chưa lập thì mình vẫn nắm đc đằng chuôi. Em nghĩ súng bắn tốc độ bắn xong chắc lưu ảnh luôn chứ nhỉ, mà đòi xem tem ở súng chả nhẽ lại ko đc xem súng lưu ảnh gì rồi các cụ nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Tháo bánh
CỤ có bài viết hay quá. Rất cám ơn cụ !
Đọc xong bài của cụ và 28 trang cm em có 3 thắc mắc thế này mong cụ và cụ nào biết giải đáp dùm em ợ.

- Thứ nhất: Phần ghi lỗi vi phạm, yêu cầu xxx ghi đúng lỗi vi phạm của mình theo Điều, Khoản, Mục nào trong Luật GTĐB 2008 hay các văn bản hướng dẫn dưới Luật… chứ không phải ghi theo Nghị định 34, 71 đâu nhé! Nghị định số 34/2010/NĐ-CP và nghị định số 71/2012/NĐ-CP quy định về chế tài xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực GTĐB.
Em có đọc phần giải thích của cụ về chế tài và luật. Tuy nhiên nếu em nhớ ko nhầm thì lúc em bị phạt biên bản phạt hành chính của xxx có in sẵn dòng căn cứ theo quy định tại nghị định 71 và nghị định 34.
Ví dụ như trong biên bản này

- Thứ hai là việc ngoài các xxx giao thông có thẻ xanh ra thì các xxx khác (chủ yếu là xxx 113 và xxx CSTT) vẫn lượn lờ đầy ngoài đường vào giờ tan tầm để "tăng gia sản xuất". THeo luật thì các xxx này phải đc huy động vs quyết định của giám đốc CA cấp huyện trở lên mới đc dừng xe xử lý vi phạm. Nếu đi sai thì ko nói nhưng nếu bị bắt oan thì có luật nào quy định những xxx 113 hay trật tự này phải xuất trình cái gọi là quyết định của giám đốc CA cấp huyện trở lên ko ợ ?

- Thứ ba là việc xxx giao thông muốn kiểm tra hành chính thì phải theo chuyên đề. Vậy còn những xxx còn lại, ví dụ xxx cơ động đi buổi tối muốn kiểm tra giấy tờ có phải theo chuyên đề ko ợ ?

Trên đây là 3 thắc mắc của em nhờ các cụ giải đáp.

Nhân đây e có câu chiện về vụ xem ảnh bắn tốc độ. Em có ông anh có xe gia đình cũng thỉnh thoảng đi và một lần bị bắn tốc độ khi vào thành phố (có biển nhấp nhô). Ông anh của em quả quyết rằng vào qua biển nhấp nhô là đã giảm tốc độ đúng quy định rồi. Và khi hỏi xem ảnh thì xxx nói rằng khi nào có qđ xử phạt sẽ có ảnh. Và đến khi có qđ xử phạt thì đúng là có ảnh màu đàng hoàng nhưng ảnh thì lại chưa xác định được là đã đi qua cái biển nhấp nhô chưa. Và lúc này thì đã có qđ xử phạt ông anh của em cũng bực mình lắm nhưng nghĩ giờ có qđ xử phạt rồi, nếu có khiếu nại gì thì rất khó khăn (lấy qđ xử phạt + ảnh tại GT thành phố) nếu muốn đi đến cùng thì lại phải khởi kiện này nọ. Ông đấy ngại mất thời gian và tiền bạc nên đành ngậm bồ hòn đóng phạt 800k và còn mất thêm cả 30k tiền in ảnh. Qua đó để thấy nếu ko xem luôn đc ảnh chờ đến lúc có qđ xử phạt rồi thì sẽ rất bị động, vậy nên các cụ nên yêu cầu xem ảnh luôn, lúc đó BB chưa lập thì mình vẫn nắm đc đằng chuôi. Em nghĩ súng bắn tốc độ bắn xong chắc lưu ảnh luôn chứ nhỉ, mà đòi xem tem ở súng chả nhẽ lại ko đc xem súng lưu ảnh gì rồi các cụ nhỉ
Em xin trả lời theo ý kiến của em về 3 thắc mắc của cụ:

1. Mẫu BB vi phạm hành chính trong lĩnh vực GTĐB của CA T. Thái Nguyên trên có dòng ".... quy định tại NĐ 34..." là sai. Đây là lỗi rất cơ bản của người soạn thảo ra mẫu BB này. Nếu cụ nào ở Thái Nguyên có thể viết thư góp ý cho CA T. Thái Nguyên để họ sửa chữa sai lầm của mình sớm thì hơn.

2. CS khác (ngoài CSGT) tham gia tuần tra, kiểm soát GT phải có lệnh huy động của trưởng CA cấp huyện trở lên. Nếu gặp CA khác này hỏi thăm, các cụ có thể yêu cầu các đ/c ấy giải thích. Nếu cần cứ để các đ/c ấy lập BB rồi các cụ viết đơn thư yêu câu giải thích, hoặc khiếu nại lên cấp trên của CS đó.

3. Câu trả lời như đã trả lời ở câu 2.

Chúc cụ tham gia giao thông an toàn, vui vẻ.

Thái Phượt

Xe tăng
Nhà E đã " Quán Triệt " quy trình làm việc với CSGT của Bùi Tiên Sinh kết quả Là thế này đây

"Ở chỗ đèo heo hút gió thế này mà tóm đc 1 Ô oto Fang ,vào đây làm chén rịu đã rồi mới ....Tha

buicongchuc

Tháo bánh
Chúc mừng cụ Thái! Chuyện thế nào cụ kể chi tiết cho bọn em hóng với. Và chúc cụ có chuyến đi an toàn, vui vẻ nhé!

vùng ven đô

Xe buýt
Đọc bài của cụ, e rất tâm đắc, Mỗi khi gặp xx e ko còn sợ nữa. Qua đây e cũng muốn hỏi cụ là việc ghi âm hoặc ghi hình đối với Cảnh sát điều tra (khi mình có giấy triệu tập, chưa phải là tội phạm) thì khi làm việc với xx điều tra, mình có được quyền ghi âm hoặc ghi hình ko hả cụ.

VNM

Xe điện
Tks cụ chủ!

le_loi

Xe hơi
Bài viết rất hay và chi tiết.

A TỦN

Xe tải
Rất bổ ích. Cám ơn cụ chủ đã khai thông thế bế tắc cho em. Thời buổi khó khăn mà bị bắt láo thì nguy cụ nhỉ. Quyết không thể để bị ảnh hưởng đến sữa của F1. :D

stevejob

Xe buýt
em biết hơn cụ chủ nhưng chẳng sợ gì cả vì cũng xác định như cụ là cuối cùng lập BB nên cũng thoát khá nhiều nhờ tự tin Nhưng cũng có điều em sợ là khi bị dọa sẽ bị kéo xe về đồn hay nhốt xe, túm lại là mình ko được lái em vợ thân yêu. Cụ chỉ giáo giúp em là chỉ khi nào xxx được làm việc đó...

dichung

Xe máy
Website
dichungtaxi.com
Bài viết rất chi tiết và đầy đủ, cảm ơn cụ chủ, e là chúa bị xxx tóm, không hiểu số đen hay xxx nhìn mình thật thà chân chất nên hay bị vỉ ruồi vả vào mẹt

buicongchuc

Tháo bánh
em biết hơn cụ chủ nhưng chẳng sợ gì cả vì cũng xác định như cụ là cuối cùng lập BB nên cũng thoát khá nhiều nhờ tự tin Nhưng cũng có điều em sợ là khi bị dọa sẽ bị kéo xe về đồn hay nhốt xe, túm lại là mình ko được lái em vợ thân yêu. Cụ chỉ giáo giúp em là chỉ khi nào xxx được làm việc đó...
Không có đăng ký xe hoặc đăng ký xe không hợp lệ xxx sẽ tạm giữ xe đến khi nào cụ có giấy đk xe hợp lệ. Ngoài ra xxx có thể cẩu xe cụ về đồn vì đỗ trái phép, khi lập BB không có cụ ở đó, nhưng nên nhớ trước khi xxx cẩu xe về đồn vì lỗi đỗ xe trái phép như trên xxx phải lập BB có sự chứng kiến của ít nhất 2 người hoặc chính quyền sở tại.

Usename

Xe tải
cái này áp dụng cho 2b đc không các bác. ví dụ như vs 2b thì có phải đọc lỗi ms đưa ra giấy tờ không....

buicongchuc

Tháo bánh

Hoành

Xe tăng
Thớt rất bổ ích ạ. Em oánh dấu đọc lại khi cần

carmy

Xe buýt
Các cụ ngày xưa bảo có học có hơn. Em phải down về ngâm cứu mới được! :-??

h7p12000

Xe hơi
Em down rồi nhưng chắc phải làm thêm mấy liều tăng lực otofun nữa mới được

hura222

Xe tải
Hura............. hay quá