[Funland] Quyền lực cá nhân trong gia đình

Đá sỏi

Xe buýt
E đọc được ở đâu đó nói rằng quyền lực cá nhân tức là tính gương mẫu. Người đàn ông quyền lực trong gia đình là người làm tất cả vì mẹ của các con mình, vì các con, từ chuyện tiền bạc đến lao động cật lực, con cái nhìn vào là cảm nhận được hết. Gương mẫu, gương mẫu nhất là đối xử với mẹ của chúng như thế nào thì chúng sẽ đối xử với mình như thế.
Không biết quan điểm của cccm như thế nào?
Chủ thớt đề cập đến một trong các lĩnh vực chính trị nhức nhối nhất của nhân loại từ thủa hồng hoang đến nay :P Chủ đề thú vị đấy nhưng trước khi bàn cùng chủ thớt em rón rén hỏi nhỏ là cụ chủ định nghĩa hoặc hiểu thế nào về 'quyền lực', 'quyền lực cá nhân', 'gia đình', 'quan hệ vợ chồng', các cặp quan hệ: bố mẹ - con cái, bố - con trai, bố - con gái, mẹ - con trai, mẹ - con gái... etc.. Nếu cụ trả lời hết, đảm bảo em không làm cụ chủ thất vọng. Have fun!

ngoc.ht09

Xe buýt
Vậy là có quyền cho mình đc ngoại tềnh phỏng cụ? Thế thì đạo đức xếp sau rồi nói chuyện gương mẫu sao đc cụ nhỉ? Mà ứng xử trong gia đình tốt thì sao lại có tình huống trên xảy ra dc? Mâu thuẫn quá cụ ạ
Có vẻ mợ hôm nay nhiều tâm sự chuyện gia đình thì phải?

Khú khú, đây là tình huống cụ thể cụ lại bảo suy diễn, chả biết cụ có đọc hết ý ko. Câu chuyện này chỉ ko muốn bung bét ra vì giữ thể diện cho nhau thôi cụ
Đấy là cụ suy diễn rồi, có ai nói được quyền thế nọ thế kia đâu.

Ko gương mẫu thì sao còn nói chuyện đạo đức nữa.

CherryOne

Xe điện
Trường hợp khi trao quyền lực sẽ xảy ra nhiều trường hợp, nhận và làm tốt(trung bình,kém) hoặc từ chối, nghe như mợ nói có vẻ số độc đắc
:D e có 1 tẹo tài năng về tâm lí học, biết 1 chút bùa phép của bà e sống ở miền núi, bà truyền lại cho e từ khi e còn rất nhỏ.
Nghe rất mơ hồ vớ vẩn nhưng quyền lực rất lớn. Đừng cho e động vào người, vì nếu muốn, là e dán ngay cho cái bùa. Chạy đằng trời=))=))=)) không thoát.
E đang rất cần 1 người tự nguyện hiến dâng để e thử cái bùa mới, đại loại là sử dụng 1 linh hồn sống làm mắt xích kết nối giữa 2 thế giới sống và chết, chả ai chịu nhận, chạy hết rồi:((:((

Taihoatu

Xe lăn
Em là thằng ô xin, thằng xe ôm, thằng thợ chịch ... trong nhà. Nên chẳng có quyền lực cá nhân gì

CherryOne

Xe điện
Đọc còm của Pink em suýt sặc nước, Pink hài hước dư thế từ khi nào đới :))
Từ ngày cưới Nhím ợ, chồng e đi đâu cũng khoe rất nhiệt tình là, tao méo bao giờ bước chân vào gần khu bếp đấy là chỗ của đàn bà.
Đúng hôm bạn bè Cty đến nhà ăn rất đông, ăn xong lão lon ton xách rác đi đổ, ôm chiếu ra ban công giặt, lau quét nhà. Thói quen nghề nghiệp hàng ngày mà, cả hội bạn nó trêu cho thúi cả mũi.
Mấy ông hàng xóm còn họp tầng cấm ko ck e đi đổ rác giờ cao điểm, vì các bà vk sẽ so sánh và các ô sẽ phải đi vứt rác.=))=))

Nghe mợ tả nó đã âm u quá, em thì ko quá nhất thiết phải cố bằng được vì cái gì ko thuộc về mình sẽ ko phải là của mình. E chỉ cố trong khả năng của mình để sống ko phải ân hận thôi.
Quan điểm của em lag như vậy nên có lần nhặt đc 50trieu em vẫn tìm trả lại vì em nghĩ của thiên trả địa.
Nếu ko phải là của mình thì có cũng như không và có mà vô giá trị thì cũng phải thích nghi với điều đó mợ ạ
:D e có 1 tẹo tài năng về tâm lí học, biết 1 chút bùa phép của bà e sống ở miền núi, bà truyền lại cho e từ khi e còn rất nhỏ.
Nghe rất mơ hồ vớ vẩn nhưng quyền lực rất lớn. Đừng cho e động vào người, vì nếu muốn, là e dán ngay cho cái bùa. Chạy đằng trời=))=))=)) không thoát.
E đang rất cần 1 người tự nguyện hiến dâng để e thử cái bùa mới, đại loại là sử dụng 1 linh hồn sống làm mắt xích kết nối giữa 2 thế giới sống và chết, chả ai chịu nhận, chạy hết rồi:((:((

CherryOne

Xe điện
Gấu em thì lại # cứ chuẩn bị cơm nước chồng con ngồi vào bàn ăn là gấu em sàng hết làm cái này đến làm cái kia. 1 hôm em ko ăn ngồi nhìn hắn sàng. Mãi hắn thấy em ko hết bát cơm đành hỏi sao anh ko ăn. Em nhẹ nhàng em ko ăn sao anh ăn?? . từ hôm sau mất luôn cái tính sàng đó đi. Mặc dù giờ ăn ko trễ hơn tẹo nào
E thì khác, đến bữa cơm gọi e ra cũng lâu lâu e mới lê ra tới mâm cơm, nhiều hôm đi từ phòng ngủ ra phòng ăn, mọi người ăn xong nửa bữa cơm rồi.
Tính lề mề e không sao bỏ được, trừ khi e đói mới ra nhanh.

CherryOne

Xe điện
Nghe mợ tả nó đã âm u quá, em thì ko quá nhất thiết phải cố bằng được vì cái gì ko thuộc về mình sẽ ko phải là của mình. E chỉ cố trong khả năng của mình để sống ko phải ân hận thôi.
Quan điểm của em lag như vậy nên có lần nhặt đc 50trieu em vẫn tìm trả lại vì em nghĩ của thiên trả địa.
Nếu ko phải là của mình thì có cũng như không và có mà vô giá trị thì cũng phải thích nghi với điều đó mợ ạ
:D:D e nói e thờ quỷ mà chẳng ai tin. E ko thờ kiểu búp bê như đợt vừa rồi xôn xao trên mạng nhá, đây là có từ hàng nghìn năm trước cơ á.:D

TomNam

Xe hơi
Quyền lực cá nhân trong gia đình e hiểu ở đây là mợ muốn nói đến quyền lực của người chồng. Tất nhiên để vợ con thừa nhận quyền lực này thì người chồng phải có ảnh hưởng lớn cả về vật chất và tinh thần.

1. Trên thực tế nếu gia đình mà người chồng ko làm chủ về kinh tế, phụ thuộc vào vợ thì khó có tiếng nói trong gia đình lắm, kể cả người chồng có tốt và có trách nhiệm như thế nào chăng nữa. Mạnh vì gạo bạo vì tiền mà.

2. Nếu người chồng nắm về kinh tế thì đương nhiên có tiếng nói trong gia đình, vì vợ con đều phụ thuộc vào mình. Nhưng để nhận được sự tôn trọng thực sự của vợ con thì còn phải phụ thuộc vào cách hành xử của người chồng, đúng như cách mà mợ chủ đã nói, chồng phải “gương mẫu”.

3. Còn trường hợp 2 vợ chồng đều kiếm được tiền, ko phụ thuộc kinh tế vào nhau thì quyền lực cá nhân trong gia đình sẽ là quyền lực về mặt tinh thần, phụ thuộc vào trí tuệ, đạo đức, cách hành xử trong gia đình cũng như ngoài xã hội của người chồng khiến cho người vợ tôn trọng.

Phucyenxanh

Xe điện
Thế nài cháo chả có cái quyền giề, bao năm nay cứ p cắn ...bia chịu đựng

Em đưa ra để thảo luận nên quan điểm càng đa chiều thì càng nhìn nhận được nhiều góc cạnh của xã hội. Phản biện cũng là cách để mình thấy sai đúng chỗ nào mà. Cụ TomNam đã phản biện rất tốt, em cần biết cảm xúc của những người đàn ông trong gia đình sẽ xử lý tình huống ntn.
Thường khi rơi vào tình huống này nếu ko là người chịu thiệt thì sẽ xử mở chứ ko phải giữ thể diện cho nhau nữa mợ ạ
Em cảm giác mơ chủ đang hơi khó kiềm cảm xúc.
Suy nghĩ của em thế này mợ ạ,em nghĩ là trong gia đình mà dùng từ quyền lực thì nghe nặng quá,gia đình là tổng hợp từng cá thể , nó như một xã hội thu nhỏ,mỗi gia đình là một phương thức tồn tại khác nhau và khi đưa vấn đề này ra nói nhiều cụ mợ phát biểu trên tình hình gia đình họ, vì thế mợ không cần phải chứng minh họ sai mình đúng làm gì,em thấy mừng vì đa phần các cụ mợ trên đây đều là người có gia đình ấm no hạnh phúc.
Em chỉ nghĩ rằng đòi công bằng trong một cuộc hôn nhân mà vợ chồng trái lối sống tính cách suy nghĩ thì không bao giờ có,thông thường người vợ sẽ phải nhún nhường , chịu thiệt nhiều tý thì mới mong gia đình an toàn đc , còn người vợ mà đứng lên khỏi nghĩa thì dễ mà tan vỡ.
Không có người phụ nữ nào mạnh mẽ cả chỉ là hoàn cảnh lớn lên hay cuộc sống hiện tại khiến họ phải tự thích nghi, nhưng cá nhân em thích những người phụ nữ mạnh mẽ , ít ra dù có sóng gió họ vẫn tự lái đc cuộc sống của chính mình.

CherryOne

Xe điện
Em tin là mợ nói thật chỉ không muốn dùng cách đó để có được cái mình muốn
:D nhiều người nhờ em làm bùa lắm, tuy nhiên phải trao đổi với em thứ em muốn. Vì E không cần tiền, e chỉ cần thứ e đã nói ở trên kia thôi. Mạng sống + sức khoẻ của người cùng huyết thống, người xin bùa phải trả lại cho e.
1 số người nghĩ đơn giản, chỉ xin cái bùa để đạt mục đích là xong. Không có chuyện ý đâu, ma quỷ sẽ khác lắm.
He he...e trêu mợ đấy:D đừng sợ.
hôm trước 1 chị bạn e kể với e 1 giấc mơ lạ là thấy 1 đứa trẻ. E hỏi chị đã phá thai bao giờ chưa? nó là con chị, giờ nó đang lang thang vất vưởng, phải làm cho nó cái lễ cúng đàng hoàng. Nếu không nó sẽ quay lại phá chị, không làm ăn gì được đâu. Bả sợ quá, vội vàng kể hết sự tình và bảo e hướng dẫn làm lễ cúng.:D

Mợ kiêm luôn thầy cúng à? Thảo nào mợ đẹp thía, vì em thấy nhiều cô cậu bây giờ đẹp nõn ra
:D nhiều người nhờ em làm bùa lắm, tuy nhiên phải trao đổi với em thứ em muốn. Vì E không cần tiền, e chỉ cần thứ e đã nói ở trên kia thôi. Mạng sống + sức khoẻ của người cùng huyết thống, người xin bùa phải trả lại cho e.
1 số người nghĩ đơn giản, chỉ xin cái bùa để đạt mục đích là xong. Không có chuyện ý đâu, ma quỷ sẽ khác lắm.
He he...e trêu mợ đấy:D đừng sợ.
hôm trước 1 chị bạn e kể với e 1 giấc mơ lạ là thấy 1 đứa trẻ. E hỏi chị đã phá thai bao giờ chưa? nó là con chị, giờ nó đang lang thang vất vưởng, phải làm cho nó cái lễ cúng đàng hoàng. Nếu không nó sẽ quay lại phá chị, không làm ăn gì được đâu. Bả sợ quá, vội vàng kể hết sự tình và bảo e hướng dẫn làm lễ cúng.:D

Thực ra otofun đã là một nơi mở ra rất nhiều góc nhìn về cuộc sống. Vì tại đây em biết được nhiều mặt trái của xã hội, những thói quen, nếp sống và cách nghĩ của đàn ông và phổ biến lắm. Nhưng cũng vì điều đó sống vị tha hơn và chậm lại mợ ạ. Còn nhũn nhịn thì có thể nếu nghe toàn bộ câu chuyện thì chắc mợ sẽ ko đưa ra điều đó. Ở đây tuy ảo nhưng chuyện đời là thật và cũng ko thể quăng hết cảm xúc lên đây mợ ạ
Vâng mợ.
Nếu một ngày không đẹp trời nào đấy bắt buộc em phải xử mở chính hôn nhân của mình thì em vẫn chọn xử mở mợ ạ nhưng em sẽ chọn cách nhẹ nhàng nhẫn nại nhất có thể, không phải là giữ thể diện mà vì những đứa con.Hôn nhân có thể kết thúc nhưng sự qua lại giữa bố mẹ và những đứa con thì không thể,em nghĩ rằng nếu mình biết nhún nhịn một tý thì sẽ ít rào cản và giảm ảnh hưởng đến tâm lý con cái được ít nào hay ít nấy mợ ạ.

Thực ra chu trình vẫn lặp lại mợ ạ, cứ vơi lại đầy và ko thể cứ bày hết ra khi có chuyện đc ạ! Nên tại sao e mới nói nhẫn nhịn ? Từ này có từ chương đầu hôn nhân rồi mợ ạ
Dạ mợ, em không hiểu hết nhưng em có hiêủ .
Em không sống cuộc sống của người vợ của người đàn ông mợ tả nên em không thấm đc nỗi đau mà mợ ấy phải chịu, nên em mới nói nếu là em.
Có thể khi sự việc mới xảy ra chúng ta quá để tâm đến nó nhưng khi sau một giấc ngủ ngon hoặc phải sau 30 giấc ngủ chập chờn người ta mới phân tâm đi đôi chút, em khuyên vợ của người đàn ông ấy muốn khóc thì cứ khóc , muốn kể lể thì hãy kể lể , hãy cứ yếu đuối nếu cần vài hôm dăm hôm hay vài tháng mọi thứ sẽ ổn thôi.