[Funland] Quyển Nhật ký cũ- Nỗi đau thân phận đàn bà!

khongthuphi

Xe điện
Mạn phép cụ e chỉnh tý :D
Chị Thanh cười ngại ngùng,khi bị ông bóc phốt) cụ sửa từ ( bóc phốt) thành cụm từ( bị ông đọc được ý nghĩ) em nghĩ rằng thuận hơn ạ!
Xin lỗi và cảm ơn cụ ;)
Vâng em sửa lại, cảm ơn cụ.

khongthuphi

Xe điện
Done! Một lèo cả buổi tối thứ bảy hết 31 pages. Cảm ơn cụ chủ! Rất cảm động và chia sẻ với các nhân vât trong câu chuyện. Những cụ, mợ đầu 5 như E mới càng thấm thía và đồng cảm với những hoàn cảnh éo le của thời kỳ đó. Đợi chờ cụ chủ kể tiếp.
Cảm ơn cụ, em và cụ cùng thời với nhau nên câu chuyên dễ làm mình động lòng. Chúc cụ và gia đình sức khỏe và hạnh phúc.

URAL CCCP

Xe ba gác
Em đợi Cụ chủ phọt để đọc tiếp mà chưa thấy. tuyền thấy các Cụ, các Mợ choém thui.

khongthuphi

Xe điện

pain

Xe ba gác

Big Bang

Xe điện
Nhiều cụ phê phán nhân vật chính mà quên mất một điều, trong đầu nhân vật chính có một mảnh đạn. Cháu có một người bạn ở chiến trường K về, cũng bị một mảnh trong đầu. Bạn cháu cũng đã đi học đại học, nhưng chưa bao giờ tốt nghiệp. Nếu tiếp xúc hàng ngày, trong bối cảnh bình thường thì thấy anh ấy không có vấn đề gì. Nhưng trong bối cảnh căng thẳng mới thấy anh ấy không bình thường.
Ngay cả khi không bị mảnh nào trong đầu, nhiều cựu binh khi từ chiến trường trở về, họ mãi mãi không còn được như những người bình thường nữa. Những bất hạnh trong cuộc sống của họ nảy sinh từ đây. Họ cần được giúp đỡ, cảm thông hơn là chê trách.

khanhtc

Xe tải
Chiều tối nay em mới tiếp tục được các cụ ạ!
Sáng nay bận chém gió với mấy ofer ở Sài Gòn.

Cho e hỏi bác tóc bạc bên trái có phải là nhân vật chơi đàn hawai trong thớt Nợ Trần của cụ ko ạ

LeTai1979

Racing Boy

hoasimtim

Xe điện
Thấy thớt của cụ Phí là em phải tấp vào ngay, nick cụ là sự đảm bảo cho nội dung của thớt :-bd

fireman2014

Xe tải
Tuyệt quá!
Chúc cụ khongthuphi mạnh khỏe, công tác tốt và có nhiều truyện hay kể cho các Offer nghe và cảm nhận :)
Ngoài lề:
Em có viết tặng anh Trường bài thơ, em đăng lên đây cùng vài tấm ảnh con sông quê hương anh.

" Người đi muôn dặm quan san
Bến xưa, đò cũ nát gan đợi người
Thương sông- thắt ruột lở- bồi
Dận người êm ấm quên lời thuỷ chung"

muadem

Xe cút kít
Anh không thuộc về chị nhưng đứa con gái giống anh như đúc đã thuộc về một phần đời của chị. Trong nó có dòng máu của anh, chị ôm nó có nghĩa chị đang được ôm 1 phần anh trong đó. Đứa con gái tuổi 15-16 đầy sức sống tuổi thanh xuân đang truyền vào trong chị nguồn yêu thương mãnh liệt, nó sưởi ấm trái tim chị tưởng chừng như đã lạnh băng.
Khúc này hay quá, em cảm phục tình cảm của chị Hợi. Rất cương nghị trong những nỗi niềm u uất, rất bao dung trong những niềm đau dai dẳng, giờ lại rất mộc mạc đón nhận những tình cảm tưởng như xa vời. Thật là tuyệt, cho dù cụ có hư cấu thì cũng rất nhân văn và đáng trân trọng.

thuhien98

Xe tăng
Lại khóc như xem phim Hàn hả cụ? Sáng nay không cfe được à?
Dạ sáng nay cháu đi Long An chơi nhà ku em cụ ạ! Còn truyện của cụ nó ko phải như phim Hàn, đọc nó rất chi là cảm xúc và thực tế ạ!

khongthuphi

Xe điện
Nhiều cụ phê phán nhân vật chính mà quên mất một điều, trong đầu nhân vật chính có một mảnh đạn. Cháu có một người bạn ở chiến trường K về, cũng bị một mảnh trong đầu. Bạn cháu cũng đã đi học đại học, nhưng chưa bao giờ tốt nghiệp. Nếu tiếp xúc hàng ngày, trong bối cảnh bình thường thì thấy anh ấy không có vấn đề gì. Nhưng trong bối cảnh căng thẳng mới thấy anh ấy không bình thường.
Ngay cả khi không bị mảnh nào trong đầu, nhiều cựu binh khi từ chiến trường trở về, họ mãi mãi không còn được như những người bình thường nữa. Những bất hạnh trong cuộc sống của họ nảy sinh từ đây. Họ cần được giúp đỡ, cảm thông hơn là chê trách.
Cảm ơn cụ đã chia sẻ một phần khuất lấp của những người lính đi ra từ cuộc chiến! Chúc cụ và gia đình luôn bình yên!

khongthuphi

Xe điện
Khúc này hay quá, em cảm phục tình cảm của chị Hợi. Rất cương nghị trong những nỗi niềm u uất, rất bao dung trong những niềm đau dai dẳng, giờ lại rất mộc mạc đón nhận những tình cảm tưởng như xa vời. Thật là tuyệt, cho dù cụ có hư cấu thì cũng rất nhân văn và đáng trân trọng.
Thấy thớt của cụ Phí là em phải tấp vào ngay, nick cụ là sự đảm bảo cho nội dung của thớt :-bd
Tuyệt quá!
Chúc cụ khongthuphi mạnh khỏe, công tác tốt và có nhiều truyện hay kể cho các Offer nghe và cảm nhận :)
Em cảm ơn cccm đã theo dõi câu chuyện, cuộc sống bớt đi những hận thù thì con người mới hạnh phúc phải không ạ?

hoasimtim

Xe điện
Câu chuyện có những đoạn cao trào công nhận khiến người nghe khá ngột ngạt và bức bách, cảm giác tiếc nuối vì những nhỡ nhàng không còn cơ hội sửa chữa. Em chê cụ Trường không đáng mặt làm một người con, một người đàn ông với các lí do :

- Bất hiếu : 18 năm trời biền biệt không tin tức không màng cha mẹ già sống chết ra sao dù hiểu rất rõ hoàn cảnh gia đình chỉ còn mỗi anh là trụ cột là nguồn an ủi lúc xế chiều của họ. Cha mẹ có độc đoán có nói lời cay nghiệt nhưng phận làm con không thể vì thế mà cất giữ và ôm hận trong lòng để đến nỗi cha già khuất núi cũng không hay, mẹ ốm liệt không biết. Có cha có mẹ mà bảo với chị Thanh và mọi người xung quanh là mồ côi cũng là bất hiếu.Tội bất hiếu là tội nặng nhất khó có thể tha thứ.

- Vô ơn, vô tình vô nghĩa: Trước hết là với chị Hợi và gia đình chị. 4 năm trời anh trong quân ngũ họ là những người sớm tối kề cận giúp đỡ cha mẹ già anh, họ là chỗ dựa tinh thần giúp cha me vượt qua nỗi đau khi em trai anh không may tai nạn còn anh thì vẫn trong tầm lửa đạn chưa biết ngày về.
Riêng chị Hợi, trở lại chi tiết món quà tặng trước lúc anh nhập ngũ đã thể hiện rõ tình cảm chị dành cho anh rồi (Chiếc khăn tay với bông hồng và đôi chim, biểu tượng tình yêu của những người con gái gửi người yêu thời chiến).
Tất nhiên chuyện tình yêu không thể gượng ép nếu chỉ xuất phát từ một phía, nhưng anh Trường kia thay vì chạy trốn một cách đớn hèn mà đối diện để giải quyết thì chẳng ai chê trách. Em tin nếu anh gặp riêng chị Hợi và lựa lời từ chối, thì với tính cách chị Hợi chị sẽ từ bỏ anh, chủ động huỷ hôn và tìm hạnh phúc mới cho mình, nếu như vậy bố anh cũng sẽ không có lí do để ép anh bằng mọi giá như vậy. Việc anh chạy trốn trước đám cưới đã để lại nỗi đau và tổn thương cực kỳ sâu trong lòng chị Hợi, đó cũng là sự xúc phạm đến danh dự của một người con gái và gia đình chị ấy, để lại bao điều tiếng cho những người ở lại.
Vô tình với chị Liễu, người con gái đem lòng thương anh, người đã không ngần ngại lột cả nhẫn vàng (có lẽ là cả gia tài của cô ấy lúc đó) cho anh làm lộ phí. Người chưa kịp vui mừng khi thấy anh quay trở lại đã phải chịu ấm ức vì bị chửi oan. Anh chọn cách chạy trốn luôn khỏi chị Liễu không một lời giải thích đủ để thấy anh hèn đến thế nào, vô tình vô nghĩa ra sao.

Với chị Thanh, người là vợ là mẹ của các con anh. Anh nói dối nguồn gốc của mình, che giấu sự thật suốt gần hai chục năm trời rồi cuối đời chọn cách lên núi ở ẩn. Quá vô nghĩa.

Chỉnh sửa cuối: