[Funland] Quyết định sáng suốt tạo ra bước ngoặt quan trọng

Trạng thái
Thớt đang đóng

QuocTrung22

Xe đạp
Nói sơ để cụ hiểu
Chủ trương đánh thuế cao với căn thứ hai, nói rộng ra là chủ trương dìm thị trường bất động sản bằng biện pháp hành chính sẽ chặn đứng tương lai tươi sáng của kinh tế VN. Đến lúc đó người nghèo càng ko có cơ hội có cái nhà để ở.
Khi một người kiếm được tiền, không bao giờ họ để nó trong két vì họ biết giá trị của nó phụ thuộc vào chính phủ. Họ buộc phải mua Tài Sản để tích trữ(đầu tư), những thứ có tính tích lũy bền vững hơn.
Các tài sản phổ thông bao gồm: BDS, Vàng, Ngoại tệ (USD.EUR..) Cổ phiếu, và các tài sản ít phổ thông khác....
Hơn 10 năm qua, chính phủ đã khá thành công khi cản trở người dân tích trữ ngoại tệ, Vàng như 1 tài sản. Cũng 1 phần vì dân tự thấy nó sinh lời kém xa BDS nên tỷ trọng của chúng thấp trong tích trữ.
Cổ phiếu, ở VN nó quá nhiều rủi ro do hệ thống pháp luật yếu kém nên mua cổ phiếu để đầu tư(ko phải đầu cơ) chẳng khác gì giao trứng cho ác.
Hiện giờ, chỉ còn kênh BDS là kênh tốt nhất để tích sản vừa an toàn vừa có lợi nhuận cao.
Nhiều người hay đổ lỗi cho cò đất, bọn đầu cơ...gây lên chuyện tăng giá nhưng chớ trêu thay, điều đó lại xuất phát từ chính phủ.
Cung tiền của chính phủ đóng vai trò cực kỳ quan trọng để điều tiết động hoạt động kinh tế. Nó như việc bơm máu vào cơ thể kinh tế. Khi kinh tế yếu, bơm thêm máu. Khi thiếu vốn đầu tư, bơm thêm máu... Muốn kích thích kinh tế liên tục, lượng máu bơm vào phải luôn lớn hơn lượng nó cần. Tác dụng phụ là giá bds tăng.
Giá BDS tăng mặc dù gây ra một số hệ lụy (một số người nghèo khó mua nhà ...) Nhưng nó cũng khiến một số lượng người nghèo lớn hơn nhiều giàu lên (giữ nhiều đất). Nó cũng khiến nguồn ngoại tệ không nhỏ đầu tư vào qua các kênh ko chính thức ( VK chuyển về đầu tư...) Kinh tế VN mấy chục năm tăng trưởng tốt có công góp rất lớn từ việc BĐS tăng giá.
Nếu BDS ko có được sinh lời tốt, dòng tiền đầu tư sẽ quay lại vàng. Đây mới thực sự là dòng tiền chết ko có lợi cho kinh tế đất nước. Còn BDS, tiền chỉ chảy từ túi người này sang người khác, cả xh được lợi.
Còn 1 điều nữa, Nhật Bản đã từng sai lầm khi thắt cung tiền những năm 90 để kiểm soát BDS. Hậu quả ntn thì các cụ cũng thấy
Chuyện BDS nó ko bó hẹp trong BDS mà nó sẽ ảnh hưởng đến tương lai của VN. Không phải chuyện điều tiết giá thịt lợn với rau cỏ
Nói như cụ thì cứ để bđs sốt cho dân tình hò nhau vay ngân hàng đi mua đất, đất nông nghiệp đất rừng đè ra phân lô cỏ mọc ngập đầu, đất vàng thì các bác quây tôn chơi, nguồn lực đổ dồn vào đất cuối cùng thì đất có đem ra ăn được ko bác hay để các bác nhịn đói ngắm chơi?

QuocTrung22

Xe đạp
Thế đền bù theo giá thị trường, thuê không áp giá thị trường thì theo cái j. Bác nghĩ em ngáo thì xin lỗi em không nói chuyện với bác nữa nhé.
Các bác cũng khôn quá cơ nộp thuế thì muốn tính theo khung giá đất còn đền bù thì lại muốn tính theo giá thị trường. Khôn vậy ai chơi

Dacia90

Xe tăng
Nói như cụ thì cứ để bđs sốt cho dân tình hò nhau vay ngân hàng đi mua đất, đất nông nghiệp đất rừng đè ra phân lô cỏ mọc ngập đầu, đất vàng thì các bác quây tôn chơi, nguồn lực đổ dồn vào đất cuối cùng thì đất có đem ra ăn được ko bác hay để các bác nhịn đói ngắm chơi?
Có cái gốc vấn đề là thu nhập ở mức bao nhiêu (xác minh qua thu nhập chính tắc) thì được vay NH mua bđs. Luật đang trình để thông qua và đi vào thực tiễn cũng dừng ở mức chống đầu cơ. Trước khi đó thì sang tên, cho tặng con cháu...cũng là cách lách. Cho xong kể cả sang tên sổ, thả vào két khóa chặt thì con cháu có muốn giao dịch...cũng phải hỏi xem cụ đồng ý không. Ngắn hạn thì phòng công chứng nhiều việc. Vĩ mô thì thấy một điều là tiền dân, tiền Nhà nước, kiều hối...nhồi vào bđs đê, sau ô nhả ra hay ông xào nấu ra sao thì cứ ngoan là có quà.

KeanuR

Xe tăng
Thì dòng tiền sẽ chảy vào sản xuất kinh doanh, xuất khẩu để nuôi 1 cách bền vững.
Bác giả vờ không nghĩ ra được điều đó hay là bác không đủ khả năng nghĩ ra ?
Chém vui tí, cụ nghĩ đi vào sx kdoanh là tốt ah
Như quê e ko biết kdoanh mà ném vốn vào cửa hàng cửa hiệu cty này kia đa số sau 3-5 năm là mất hết.
e có cậu bạn thân xưa cản mở cty ko nổi, hqua gặp thấy tâm sự bảo mất 3 tỏi tiền vốn âm thêm 2 tỏi tiền vay đang buông xuôi cho bank xử lý nợ, xưa e can suốt vì e cug bảo nó mày ko làm dc đâu vì nó làm nghề giống e, e tính dc
Hậu quả vốn của đám f0 này nó tai hại lắm, ném tiền vào làm méo mó thị trg nghiêm trọng
Nên cái ông nào mà hô "qg khởi nghiệp" là nên xem lại phát ngôn

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Ảnh hưởng đến tương lai nền kinh tế như thế nào?
Tại sao đánh thuế bđs thứ 2 người nghèo lại k có cơ hội mua nhà?
Phải chăng nhà nhà buôn đất, người người buôn đất thì đất nước mới nganh hoá Dồng.
Thị trường sẽ ra sao khi dân mang tiền đi chôn?.
Xin lỗi, giả nhời thì dễ nhưng tầm cụ ko thể hiểu nổi. Phí lời lắm

QuocTrung22

Xe đạp
Có cái gốc vấn đề là thu nhập ở mức bao nhiêu (xác minh qua thu nhập chính tắc) thì được vay NH mua bđs. Luật đang trình để thông qua và đi vào thực tiễn cũng dừng ở mức chống đầu cơ. Trước khi đó thì sang tên, cho tặng con cháu...cũng là cách lách. Cho xong kể cả sang tên sổ, thả vào két khóa chặt thì con cháu có muốn giao dịch...cũng phải hỏi xem cụ đồng ý không. Ngắn hạn thì phòng công chứng nhiều việc. Vĩ mô thì thấy một điều là tiền dân, tiền Nhà nước, kiều hối...nhồi vào bđs đê, sau ô nhả ra hay ông xào nấu ra sao thì cứ ngoan là có quà.
Cụ nói đúng đấy cái gốc của vấn đề là rất nhiều rất nhiều người không thể chứng minh được thu nhập nhưng lại sở hữu rất nhiều rất nhiều bđs và qua kênh này để hợp lý tài sản mình đang có. Cái cụ nói kia chỉ là một góc rất nhỏ thôi. Hậu quả của sốt đất là những cánh đồng, những cánh rừng, những quả đồi, những khu đất trù phú thì nay cỏ mọc ngập đầu, trước lợi ích quá lớn của sốt đất mang lại người ta ko muốn làm ăn gì nữa hết cả làng hò nhau đi làm cò đất xã hội hỗn loạn chiêu trò lừa đảo tôi nói có gì sai ko cụ ?

QuocTrung22

Xe đạp
Cơ bản là cụ ko thể lý giải nổi việc áp thuế là cả thế giới họ làm để chống đầu cơ VN chưa làm được là do mâu thuẫn với lợi ích nhóm thôi. Cụ định một mình chống lại thế giới ah ?

jazzzzz

Xe lăn
Lý luận của cụ người ta gọi là tư duy tá điền.
Tiền mang đổ vào đất làm cho cả tiền và đất đều thành “bất động sản”.
XH phát triển được nhờ tăng năng suất lao động và tối đa hoá nguồn lực chứ không phải mang ruộng ra phân lô bán nền.

Chỉnh sửa cuối:

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
các bác bên trên ra luật luôn hộ e cái. Năm nay các bác đập bds ghê quá. Dẹp này dẹp nọ. 2 năm đại dịch ko có thuế từ ck và bds thì ngân sách có mà âm lòi mắt. Năm nay kinh têd có tăng trưởng nhưng cũng ko ít doanh nghiệp khó khăn do chiến tranh, lạm phát. Sxkd cũng có mấy ô khai đúng lợi nhuận để đóng thuế? Đợt này chấn chỉnh để thu thêm thuế bds thôi :))
Ở cái xứ VN này thì đất đai của NN, trong tay NN. Chả ô nào thổi mà qua mặt đc NN cả :). Đất đấu giá các bác đấu giá trên trời thế thì làm sao các loại đất khác nó thấp cho đc. :).

thangmin

Xe tăng
Các bác cũng khôn quá cơ nộp thuế thì muốn tính theo khung giá đất còn đền bù thì lại muốn tính theo giá thị trường. Khôn vậy ai chơi
Thằng dân khôn chỉ muốn thôi chứ có làm được đâu cụ. Còn thằng ko khôn nó làm được luôn rồi đấy. Mua bán đất bắt thằng khôn khai theo giá thật để áp thuế, còn thằng ko khôn thu hồi làm dự án áp thẳng khung giá nhà nước để đền bù cho thằng khôn :D

aitymo

Xe tăng
Nói much đích là giảm giá để cần lạo oh yes thôi... còn thu thêm là chính, giá cả vẫn do cò quyết :) cháu đoán thế

Hanoiann202x

[Tịch thu bằng lái]
Cơ bản là cụ ko thể lý giải nổi việc áp thuế là cả thế giới họ làm để chống đầu cơ VN chưa làm được là do mâu thuẫn với lợi ích nhóm thôi. Cụ định một mình chống lại thế giới ah ?
Thế giới cũng có chống nổi đầu cơ đâu. Đất các tp lớn bắc kinh thượng hai luân đôn paris newyork toàn giá trên trời và toàn nằm trong tay số ít cá nhân. =))

Đất ở quê thì toang hẳn, bà con nông dân nghèo lại hoàn nghèo =))

Chỉnh sửa cuối:

Cucumin

Xe điện
Nhiều anh suy nghĩ kiểu nếu không mua bất động sản nữa thì tiền của dân sẽ đổ ngay vào sản xuất, các anh cứ chống mắt nên coi nếu nhà nước bóp chết BĐS thì nền kinh tế đất nước sẽ suy giảm như nào và dòng tiền sẽ đi đâu.

Cucumin

Xe điện
Thế giới cũng có chống nổi đầu cơ đâu. Đất các tp lớn bắc kinh thượng hai luân đôn paris newyork toàn trên trời và toàn nằm trong tay số ít cá nhân. =))

Đất ở quê thì toang hẳn, bà con nông dân nghèo lại hoàn nghèo =))
Đất shophouse, codotel..... dọc biển miền Trung Cũng vỡ mồm, hiện tại số bds du lịch này khoảng 30 tỷ usd.
Giờ quay lại ôm đất Thành Phố lớn và khu vực ngoại thành có thời gian 40 đến 60 di chuyển vào thàng. phố thôi, vì giá đất ơ trung tâm sẽ nhảy vọt lên, dân sẽ không đủ tiền nữa nên sẽ bắt đầu phải lùi ra ngoại thành.

Chỉnh sửa cuối:

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Thì lúc ví dụ thì cũng phải ví dụ có lợi nhất cho mình chứ, trả lẽ cụ muốn VD là nhà thứ 2 thì thuế x2, thứ 3 là x3 và cứ thế mà lũy tiến lên ah :D
Kể cả áp dụng NĐ này thì lách cũng quá đơn giản!
Hệ thống mạng viễn thông còn có cách lách để đứng tên 1 người dc nhiều thuê bao chính chủ, cái khác cũng vậy. Dịch vụ trọn gói lách, coi như đấy là bđs duy nhất chẳng hạn. Lập mỗi 1 công ty đứng tên 1 bđs...nhiều cách lắm...

trungunimor

Xe buýt
NN thu được nhiều tiền nếu làm được như Pháp:sau 1 năm đất bỏ Hoang sẽ bị thu 25% /năm giá trị lô đất tiền thuế.

Hanoiann202x

[Tịch thu bằng lái]
Đất shophouse, codotel..... dọc biển miền Trung Cũng vỡ mồm, hiện tại số bds du lịch này khoảng 30 tỷ usd.
Giờ quay lại ôm đất Thành Phố lớn và khu vực ngoại thành có thời gian 40 đến 60 di chuyển vào thàng. phố thôi, vì giá đất ơ trung tâm sẽ nhảy vọt lên, dân sẽ không đủ tiền nữa nên sẽ bắt đầu phải lùi ra ngoại thành.
Nói chung quanh đi quẩn lại cứ nhìn thế giới mà học, người ta đi trước hết rồi. Có đất ở tp lớn đông dân nào mà rẻ không? Không bao giờ có.

Đa số các cụ đang vui mừng hoan hỉ ở đây đều sống ở HN SG, vậy thì chia buồn với các cụ giấc mơ nhà rẻ ở đó là không bao giờ có. Càng áp thuế càng đắt hơn =))

Đợt sốt đất vừa rồi là cơ hội cho nông dân quê thu hẹp độ giàu nghèo với tp. Câu chuyện bán cả sào đất quê ko mua nổi căn tập thể HN giờ lại quay trở lại ám ảnh 70 triệu nông dân VN

Nghị quyết này em cho rằng tước đi cơ hội lớn của người nông dân, bần cùng hoá họ 1 lần nữa :(

BDS68

Xe cút kít
Người OF
NN thu được nhiều tiền nếu làm được như Pháp:sau 1 năm đất bỏ Hoang sẽ bị thu 25% /năm giá trị lô đất tiền thuế.
Ở Pháp em thấy thuế nó thế này mà, đâu có cao thế. Nhiều người có căn nhà thứ 2 không cho thuê được do dịch Covid vừa qua còn được hỗ trợ giảm thuế từ 3% xuống 2-2,5% mà!

Covid2021

Xe buýt
Em hiểu tâm lý 1 số cụ đang cầm nhiều bds / cò đất ở đây với hy vọng mong manh so sánh vs các thành phố lớn của nhiều nước phát triển và lấy đó làm hệ quy chiếu cho Bds VN, nhưng các cụ lại giấu nhẹm vụ tại thời điểm luật thuế mới của họ ra đời tt Bds đã lao dốc như thế nào :D . Chẳng có cái luật nào đc nghiên cứu để chống đầu cơ mà lại làm tt Bds (chủ yếu là đầu cơ) tăng trưởng mạnh mẽ cả ;))

KeanuR

Xe tăng
Nói chung quanh đi quẩn lại cứ nhìn thế giới mà học, người ta đi trước hết rồi. Có đất ở tp lớn đông dân nào mà rẻ không? Không bao giờ có.

Đa số các cụ đang vui mừng hoan hỉ ở đây đều sống ở HN SG, vậy thì chia buồn với các cụ giấc mơ nhà rẻ ở đó là không bao giờ có. Càng áp thuế càng đắt hơn =))

Đợt sốt đất vừa rồi là cơ hội cho nông dân quê thu hẹp độ giàu nghèo với tp. Câu chuyện bán cả sào đất quê ko mua nổi căn tập thể HN giờ lại quay trở lại ám ảnh 70 triệu nông dân VN

Nghị quyết này em cho rằng tước đi cơ hội lớn của người nông dân, bần cùng hoá họ 1 lần nữa :(
E thấy có ndung bắt phải hoàn thiện tái định cư xong mới dc thu hồi đất
Còn dự án bds thương mại thì phải thoả thuận mua vs dân, ko dc nn thu hồi nữa
Thế mả cụ bảo bần cùng hoá :))

Trạng thái
Thớt đang đóng