[Funland] Quyết toán Thuế TNCN 2022

Isu_zu

Xe container

kienvinh

Xe lăn
Trả lời đanh thép là không xác nhận, không có cơ sở để xác nhận, ngang như cua ấy cụ ạ.
Phường bác thiếu thân thiện thế:

Hồ sơ đăng ký theo quy định tại Điểm g3 Điều 1 Thông tư số 79/2022/TT-BTC ngày 30/12/2022 của Bộ Tài chính. Ông H.A. tự khai và tự chịu trách nhiệm về việc người phụ thuộc không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá một triệu đồng.

Nói rõ là họ chỉ chứng thực chữ ký của bác thôi, còn bác tự chịu trách nhiệm trước pháp luật về lời khai của mình.

BMW X10

Xe điện
Phường bác thiếu thân thiện thế:

Nó cũng không dễ dàng và "thân thiện" đâu bác.
Tôi hỏi kế toán, êm nó bẩu: "Mẹ anh già rồi, nhưng có lương hưu nên không khai là phụ thuộc được.".
OK, vậy nếu tôi cứ khai bừa là Bà già phụ thuộc thì sao?
Thế thì bên thuế sẽ đòi cái Xác nhận từ đâu đó, là Bà già không có lương hưu trí. Mệt phết đấy bác.

Với con tôi chẳng hạn, thì chỉ cần Khai sinh.
Với ông con khác đang đi học đại học, cần đủ thứ: Thẻ sinh viên, Giấy nhập học ....

kienvinh

Xe lăn
Nó cũng không dễ dàng và "thân thiện" đâu bác.
Tôi hỏi kế toán, êm nó bẩu: "Mẹ anh già rồi, nhưng có lương hưu nên không khai là phụ thuộc được.".
OK, vậy nếu tôi cứ khai bừa là Bà già phụ thuộc thì sao?
Thế thì bên thuế sẽ đòi cái Xác nhận từ đâu đó, là Bà già không có lương hưu trí. Mệt phết đấy bác.

Với con tôi chẳng hạn, thì chỉ cần Khai sinh.
Với ông con khác đang đi học đại học, cần đủ thứ: Thẻ sinh viên, Giấy nhập học ....
Phải khai thông tin danh tính của người phụ thuộc (số CCCD) thì cơ quan thuế họ nắm được là có thu nhập hay không luôn chứ? Gõ phát là ra mà.

Nhưng nói thật tôi cũng không có kinh nghiệm đoạn này.

Công chức phường tôi khá là thân thiện. Mấy cái công chứng, chứng thực vặt mang ra phường làm đỡ khối tiền.

BMW X10

Xe điện
Phải khai thông tin danh tính của người phụ thuộc (số CCCD) thì cơ quan thuế họ nắm được là có thu nhập hay không luôn chứ? Gõ phát là ra mà.

Nhưng nói thật tôi cũng không có kinh nghiệm đoạn này.

Công chức phường tôi khá là thân thiện. Mấy cái công chứng, chứng thực vặt mang ra phường làm đỡ khối tiền.
Nó đòi xác nhận là Người phụ thuộc không có Lương hưu Thu nhập khác, bác ạ; kiểu không buôn trứng trên sàn, ví dụ vậy.
Cái đấy thì Phường không làm được.

manhanoi

Xe tăng
Em có tin nhắn chấp nhận từ 18/4/2023, tới giờ chưa thấy tiền hoàn đâu cả :P

Hulk

Xe tăng
Làm thủ tục hủy mã số (CCCD lập) mẫu 24, thủ tục update CCCD mẫu 08. Ra chi cục thuế (cấp quận/huyện) nơi đăng ký hộ khẩu thường trú làm. Chuyển luôn về chi cục thuế nơi đăng ký HKTT nhé vẫn trong mẫu 08. Ra đấy họ phát tờ khai cho mà làm. Phô tô CCCD mới nhé.
Cảm ơn cụ đã hướng dẫn. Cụ Ga_son cho em hỏi, mình chỉ cần ra nơi quản lý mst đầu tiên (mở theo CMTND) là làm được cả thủ tục hủy mst mới (mở theo CCCD) mà ko cần phải đến tận chỗ cq thuế quản lý mst mới để hủy ạ? Tại vì em đọc thấy nhiều người nói là phải đến chỗ cq thuế quản lý mst mới (mở theo CCCD) để hủy.

Ga_son

Xe điện
Cảm ơn cụ đã hướng dẫn. Cụ Ga_son cho em hỏi, mình chỉ cần ra nơi quản lý mst đầu tiên (mở theo CMTND) là làm được cả thủ tục hủy mst mới (mở theo CCCD) mà ko cần phải đến tận chỗ cq thuế quản lý mst mới để hủy ạ? Tại vì em đọc thấy nhiều người nói là phải đến chỗ cq thuế quản lý mst mới (mở theo CCCD) để hủy.
Cụ cứ ra chi cục thuế nơi ĐKHKTT người ta hướng dẫn cho cụ nhé.

longdelta

Xe tăng
Ui giờ em mới làm liệu có được không các cụ :(

Hulk

Xe tăng
Cụ cứ ra chi cục thuế nơi ĐKHKTT người ta hướng dẫn cho cụ nhé.
Cụ cho em hỏi ngu thêm. Đăng ký HKTT của em là quận A, nhưng cq thuế quản lý mst mà cơ quan em dùng cho em từ xưa đến nay lại là Cục thuế HN (chỗ Nguyên Hồng). Vậy em ra chi cục thuế quận A hay ra chỗ Nguyên Hồng ạ?

Ga_son

Xe điện
Cụ cho em hỏi ngu thêm. Đăng ký HKTT của em là quận A, nhưng cq thuế quản lý mst mà cơ quan em dùng cho em từ xưa đến nay lại là Cục thuế HN (chỗ Nguyên Hồng). Vậy em ra chi cục thuế quận A hay ra chỗ Nguyên Hồng ạ?
Ra chỗ quận A họ chuyển cho cụ từ cục thuế về quận được. E cũng vừa làm y như cụ, chắc cụ đc cấp tầm 2008-2009 j đó mới trên tổng cục thuế được.

Hulk

Xe tăng
Ra chỗ quận A họ chuyển cho cụ từ cục thuế về quận được. E cũng vừa làm y như cụ, chắc cụ đc cấp tầm 2008-2009 j đó mới trên tổng cục thuế được.
Mst cũ của e (theo CMND 9 số) là ở Cục thuế HN. Mst mới (bị tự mở theo CCCD chíp) là ở chi cục thuế huyện B. Giờ em phải đi hủy cái mst mới, sau đó đi tích hợp mst cũ vào CCCD. E chưa rõ là chi cục thuế quận A (đăng ký hộ khẩu thường trú) liên quan gì cụ nhỉ? Sorry cụ em đang rối nên hỏi ngu hơi nhiều.

Ga_son

Xe điện
Mst cũ của e (theo CMND 9 số) là ở Cục thuế HN. Mst mới (bị tự mở theo CCCD chíp) là ở chi cục thuế huyện B. Giờ em phải đi hủy cái mst mới, sau đó đi tích hợp mst cũ vào CCCD. E chưa rõ là chi cục thuế quận A (đăng ký hộ khẩu thường trú) liên quan gì cụ nhỉ? Sorry cụ em đang rối nên hỏi ngu hơi nhiều.
Cụ đưa MST (CMND 9 số) về quận đăng ký HKKT để nếu có việc j thì ra đó cho nhanh. Chứ cụ ko đưa thì cũng chả sao, nếu cụ ở gần Tổng cục thì ko phải đưa về quận làm j. Đưa về nơi ĐKHKTT chỉ nhằm mục đích nếu có việc j cần gặp cán bộ thuế thì ra nó nhanh.

Hulk

Xe tăng
Cụ đưa MST (CMND 9 số) về quận đăng ký HKKT để nếu có việc j thì ra đó cho nhanh. Chứ cụ ko đưa thì cũng chả sao, nếu cụ ở gần Tổng cục thì ko phải đưa về quận làm j. Đưa về nơi ĐKHKTT chỉ nhằm mục đích nếu có việc j cần gặp cán bộ thuế thì ra nó nhanh.
Từ chỗ em ra chi cục thuế quận nơi em đăng ký HKTT và chỗ Cục thuế HN khoảng cách tương đương. Vấn đề là hiện tại mọi việc quyết toán thuế thì kế toán cơ quan em vẫn làm theo mst cũ của em (CMND 9 số) và em vẫn ủy quyền cho cơ quan quyết toán thuế hàng năm ở cục thuế HN. Giờ tự chuyển mst về chi cục thuế nơi đăng ký HKTT thì sau đó có ủy quyền quyết toán thuế cho cơ quan được không cụ? (vì theo e hiểu mst của mọi người cq em đều do Cục thuế HN quản lý và kế toán cq em cũng toàn qua Cục thuế HN chỗ Nguyên Hồng để làm các thủ tục thuế).

Ga_son

Xe điện
Từ chỗ em ra chi cục thuế quận nơi em đăng ký HKTT và chỗ Cục thuế HN khoảng cách tương đương. Vấn đề là hiện tại mọi việc quyết toán thuế thì kế toán cơ quan em vẫn làm theo mst cũ của em (CMND 9 số) và em vẫn ủy quyền cho cơ quan quyết toán thuế hàng năm ở cục thuế HN. Giờ tự chuyển mst về chi cục thuế nơi đăng ký HKTT thì sau đó có ủy quyền quyết toán thuế cho cơ quan được không cụ? (vì theo e hiểu mst của mọi người cq em đều do Cục thuế HN quản lý và kế toán cq em cũng toàn qua Cục thuế HN chỗ Nguyên Hồng để làm các thủ tục thuế).
nếu tương đương thì cụ ko chuyển cũng được, cơ mà cái ông cục thuế HN làm thủ tục lâu và đông lắm về Chi cục tiện hơn. Ủy quyền quyết toán thì nó ko quan tâm đến nơi quản lý thuế của lao động đâu.

Hulk

Xe tăng
nếu tương đương thì cụ ko chuyển cũng được, cơ mà cái ông cục thuế HN làm thủ tục lâu và đông lắm về Chi cục tiện hơn. Ủy quyền quyết toán thì nó ko quan tâm đến nơi quản lý thuế của lao động đâu.
Em cảm ơn cụ nhiều.

quanghuy4584

Xe hơi
Các cụ cho hỏi, e có quyết định hoàn thuế rồi thì bao lâu tiền về tài khoản. E làm lần đầu nên không biết

Các cụ cho hỏi, e có quyết định hoàn thuế rồi thì bao lâu tiền về tài khoản. E làm lần đầu nên không biết
Khi nào có tin nhắn cơ quan thuế chấp nhận hồ sơ khai thuế thì tầm khoảng 1 tuần đến hơn 1 tuần là có tiền bác!

meavionah

Xe hơi
Lại hóng ý kiến của các cụ chuyên môn thôi ạ, vấn đề em đang quan tâm

sambui0909

Xe tải
Cháu giống cụ. Lâu lắm mới tự đi quyết toán. Tưởng ngon ăn. Bạn kế toán cũ bảo a quyết toán đi vì e nhẩm a được mấy chục đấy. Sau đấy mới thấy hết được cái sự gian nan, lởm khởm của thuế. Từ hệ thống đến con người. Đến nay hơn 2 tháng, sau khi điều chỉnh thêm 1 lần nữa, sửa đổi bổ sung một loạt thứ cháu một lần nữa vào vòng thẩm định của thuế Hoàng Mai và chờ. Định bảo xong đủ tư liệu làm cái phóng sự : Đi quyết toán thuế TNCN.