[Funland] Gout.. Ai cùng cảnh ngộ

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bia, cá chép, thịt chó, thịt trâu. Kiêng tuyệt đối 4 món này cụ nhé.
Mấy món này e kiêng đc dù hơi khó nhưng e làm đc thôi như hồi bỏ thuốc lá , cám ơn cụ

mamtom7981

Xe tăng
Sau đợt này phải lên liệu trình ăn uống và uống cụ ạ . Hy vọng sẽ kéo dài và độ nặng của gout
Sau 1 thời gian ngâm cứu thì nhà cháu mới hiểu là gout nó có nguyên nhân từ rối loạn chuyển hóa và suy giảm chức năng của các cơ quan nội tạng (gan, thận, tụy, lá lách..) nên mới sinh ra ax uric,
thằng đông y kia bắt dùng lâu là vì nó làm cho các cơ quan nội tạng trở lại chức năng như bình thường nên cần lâu như vậy, sau khi nó khỏi rồi thì gout sẽ khá lâu mới quay lại là vì thế. (Gout quay lại khi các cơ quan nội tạng kia nó lại làm việc cật lực và suy giảm chức năng).
Cụ mới chớm thì điều trị sẽ nhanh hơn và gout nó lâu quay lại hơn.

Nhưng làm gì cũng cần có cái test trước và sau khi điều trị để biết được hiệu quả và quyết định đổi phác đồ hay dùng tiếp để tránh phí tiền cụ nhé.

leechul

Xe hơi
Chắc phải chăm tập tdtt thôi các cụ ơi :(

kinum08

Xe tăng
Sau 1 thời gian ngâm cứu thì nhà cháu mới hiểu là gout nó có nguyên nhân từ rối loạn chuyển hóa và suy giảm chức năng của các cơ quan nội tạng (gan, thận, tụy, lá lách..) nên mới sinh ra ax uric,
thằng đông y kia bắt dùng lâu là vì nó làm cho các cơ quan nội tạng trở lại chức năng như bình thường nên cần lâu như vậy, sau khi nó khỏi rồi thì gout sẽ khá lâu mới quay lại là vì thế. (Gout quay lại khi các cơ quan nội tạng kia nó lại làm việc cật lực và suy giảm chức năng).
Cụ mới chớm thì điều trị sẽ nhanh hơn và gout nó lâu quay lại hơn.

Nhưng làm gì cũng cần có cái test trước và sau khi điều trị để biết được hiệu quả và quyết định đổi phác đồ hay dùng tiếp để tránh phí tiền cụ nhé.
Vâng, em phải dần dần thử liệu pháp dân gian và thay đổi luyện tập

nano2009

Xe máy
Topic gout e đọc gần như ko thiếu topic nào trên of nhà mình . Chả là tết xong e đi đá bóng dưỡng sinh tế cho bớt bánh chưng , đá rất nhẹ tự nhiên hôm sau bàn chân phải nhói nhói các chỗ có dây chằng, ko phải khớp( cho chân xuống chịu lực mới đau , lắc cổ chân các hướng thì ko đau ), rồi đau ko đặt đc bàn chân xuống đất luôn, chịu vài ngày e uôga giảm đau ko đỡ lắm e đi khám cho chụp x quang, xét nghiệm và thông báo e uric cao bị gout ( e có tiền sử uric cao nhưn ko gây gout ) . Đi khám về định hôm sau bắt đầu uống thuốc thì đêm lại lên khớp gối phồng lên không đỏ nóng gì cả, và nó đau , ko gập chân lại đc và sốt 38 độ. Lạ cái gối sưng đau thì bàn chân lại gần như đỡ nhiều ko đau, giờ gối sau 3 ngày uống giảm đau và cochicin thì gối vẫn còn dịch , đau giảm hẳn nhưng sốt vẫn còn , lúc nào cũng chuẩn 38 độ.

em muốn nhờ cccm kinh nghiệm bảo em giờ có nên hút dịch gối không ( không quá nhiều ) và sốt thế này cứ uống theo đơn hay thế nào ạ ? Có cụ nào gout tràn dịch gối mà sốt 3 ngày như em ko ạ ?
Cám ơn cccm
Tm vào hóng xem có gì học hỏi, RKN không.

Khoe123

Xe đạp
Chia sẻ với cụ kinh nghiệm như này, nếu chính xác cụ bị gout thì có thể tham khảo các cách sau:
1. Cụ mua đậu xanh để cả vỏ nấu cháo ăn 1 bát vào ban đêm (đậu để cả vỏ) tầm 1 tháng sẽ bớt.
2. Dùng thuốc đông y - nếu dùng loại đông y thì phải dùng tầm 2,5 đến 3 tháng.
3. Thuốc Tây thì nó hại gan thận và cứ hết thuốc là nó lại đau.

Cách 1 nhà cháu thử nhưng vì cv không kiêng được nên nó hay bị lại rất nhanh và cũng hơi cách rách nấu nướng
Cách 2 thì nhà cháu dùng loại có số 19 của bên Nhất Nhất (cụ google là ra), ban đầu được tư vấn mua 1 hộp dùng thử, sau đó thì XN máu để so sánh chỉ số uric xem có giảm hay không, nếu giảm đau, giảm uric mới dùng tiếp còn ko thì bỏ, sau 10 ngày test thử thì OK và mua tiếp hết 1 liệu trình thì OK hẳn, chỉ phả kiêng khem khi điều trị thôi, sau 3 tháng thì sinh hoạt như bình thường và thấy khá ổn.
Cách 3 thì đúng là nó trung hòa Uric trong máu và giảm đau thôi chứ ko trị được gốc nên hết thuốc là đau.
Nhất nhất màu xanh lá cây thì có thương hiệu rõ ràng, còn nhất nhất 19 (màu xanh nước biển) mình tìm google thấy thương hiệu không rõ ràng gì, nhưng có hiệu quả thực sự hở bạn. Nếu hiệu quả thực sự thì xin đa tạ bạn nhiều bạn ơi.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ gúc từ khóa gout trên diễn đàn có nhiều thớt nói về vấn đề này rồi, và cả trong khi cấp như cụ thì dùng thuốc như nào, trong quá trình điều trị thì uống cái gì tác dụng ra sao .....

mamtom7981

Xe tăng
Nhất nhất màu xanh lá cây thì có thương hiệu rõ ràng, còn nhất nhất 19 (màu xanh nước biển) mình tìm google thấy thương hiệu không rõ ràng gì, nhưng có hiệu quả thực sự hở bạn. Nếu hiệu quả thực sự thì xin đa tạ bạn nhiều bạn ơi.
Nhà cháu mua trên này cụ ak
Viên nén Nhất Nhất 19 - Gout (5nhatnhat.com)
Với nhà cháu thì sau 10 ngày xét nghiệm máu thì Uric giảm từ 640 xuống 380 và ko còn bị đau nữa. Sau đó thì làm hẳn 1 liệu trình uống đến gần 3 tháng và đến giờ là 4 tháng tiếp theo nhà cháu chưa thấy triệu chứng gì của Gout quay lại (mặc dù cv vẫn phải khách khứa và ăn uống bình thường) đang định sau 6 tháng đi test lại lần nữa.
Loại xanh lá hình như ở hiệu thuốc có bán.
Loại xanh 19 xanh nước biển thì hình như chỉ bán online - nhà cháu cũng mua online
Hình như hai loại đó cùng của 1 công ty sản xuất cụ ạ, dược phẩm Nhất Nhất - nhà cháu đang xem lại hộp thì đúng là cùng 1 công ty sản xuất 1 loại bán hiệu thuốc - 1 loại bán online.

Khoe123

Xe đạp
Với nhà cháu thì sau 10 ngày xét nghiệm máu thì Uric giảm từ 640 xuống 380 và ko còn bị đau nữa. Sau đó thì làm hẳn 1 liệu trình uống đến gần 3 tháng và đến giờ là 4 tháng tiếp theo nhà cháu chưa thấy triệu chứng gì của Gout quay lại (mặc dù cv vẫn phải khách khứa và ăn uống bình thường) đang định sau 6 tháng đi test lại lần nữa.
Loại xanh 19 xanh nước biển thì hình như chỉ bán online - nhà cháu cũng mua online
Hình như hai loại đó cùng của 1 công ty sản xuất cụ ạ, dược phẩm Nhất Nhất - nhà cháu đang xem lại hộp thì đúng là cùng 1 công ty sản xuất 1 loại bán hiệu thuốc - 1 loại bán online.
Không biết có phải fake không chứ vào web của dược phẩm nhất nhất không thấy sp nhất nhất 19.
Cảm ơn bạn

4banhxequay

Xe điện
Tất cả những thế loại thuốc không rõ nguồn gốc mà lại tác dụng tức thời em đều tránh cực xa. Vì khả năng cao là colchixine trá hình + kháng viêm giảm đau liểu cao. Chứ kg có cây cỏ nào có tác dụng công phạt được như thần dược như vậy đâu các bác ah
Có ông quen tý chết vì thuốc dân tộc này. Đi viện khai ra hóa ra là loại giảm đau cực mạnh của tây y đã bị cấm từ lâu trộn vào

duongqua

Xe container
hic, món này do cơ địa 1 phần thôi nhưng chủ yếu là do các cụ ít hoạt động nên mới bị. Nếu nói ăn nhậu, đưa đạm thịt cá vào người thì phải nói là dân mình ăn chưa là gì so với dân Hàn, Nhật, Trung, Sing... Họ ăn phải gấp 3-4 lần người ăn khỏe của mình. Mà họ uống cũng vã lắm, không kém gì mình đâu, có khi còn hơn mình. Nhưng bù lại, sinh hoạt và cuộc sống hàng ngày của họ đều phải đi bộ, ít người dùng xe riêng xe cá nhân đi làm, xe máy thì càng hiếm. Còn lại là xe đạp và đi bộ, từ trẻ con 4-5 tuổi cho đến thanh niên 20-30t cho đến cụ già 70-80 tuổi bất kể trai gái nam nữ đều đi bộ hết. Từ nhà đến cơ quan, đi chợ, đi chơi, mua sắm, họ đều đi bộ. Cụ già thì chống gậy đi bộ, nhiều cụ lưng còng gập người vẫn đi bộ, nhiều bác chân tập tễnh vẫn đi bộ. Xuống ga tàu điện ngầm hay lên xe bus với các cụ già lê bước như vậy vẫn đi bộ. Người khỏe thì đi nhanh, người yếu thì đi chậm, người bình thường thì đi bình thường :D Mà đi tàu điện ngầm thì đâu phải cứ đường bằng này mà đi đâu, phải xuống hầm, rồi lại leo hầm, qua nhiều chặng cứ leo lên leo xuống, đi từ sáng đến chiều tối mới về nhà.
Đồ đạc mua bán thì xách tay đi bộ mang về, nặng quá thì có dịch vụ ship về nhà của shop, đến cơ quan mà quên đồ gì thì lại đi bộ về nhà lấy (nếu là gấp gáp). Đâu phải như mình 1 bước lên 4b, 1 bước xách xe máy ra phi :D
Đó là cái đầu tiên đập vào mắt em như vậy, đấy là điều thường ngày của họ bất kể mưa to gió lớn hay nắng chang chang, hầm hập, hay tuyết rơi đầy trời. Nên hầu như cả xã hội họ người nào cũng nhanh nhẹn, khỏe mạnh, dẻo dai, nói đến gout thì rất ít, chắc chỉ có các bác sếp hoặc lãnh đạo to đi đâu cũng phải có người đưa rước thì mới gout được :D Người già họ cũng lao động hết, mà toàn lao động chân tay, quét dọn phòng, bê vác đồ, lái xe taxi-xe khách tự tay bê vác hành lý cho khách mà khách không cần phải mở mồm ra nhờ câu nào cả.
Có lẽ xã hội mình dần cũng phải thay đổi,chịu khó hoạt động chân tay 1 chút, ít nhiều có lẽ cũng giảm được căn bệnh ăn uống nhiều này :D

hminh2005

Xe điện
hic, món này do cơ địa 1 phần thôi nhưng chủ yếu là do các cụ ít hoạt động nên mới bị. Nếu nói ăn nhậu, đưa đạm thịt cá vào người thì phải nói là dân mình ăn chưa là gì so với dân Hàn, Nhật, Trung, Sing... Họ ăn phải gấp 3-4 lần người ăn khỏe của mình. Mà họ uống cũng vã lắm, không kém gì mình đâu, có khi còn hơn mình. Nhưng bù lại, sinh hoạt và cuộc sống hàng ngày của họ đều phải đi bộ, ít người dùng xe riêng xe cá nhân đi làm, xe máy thì càng hiếm. Còn lại là xe đạp và đi bộ, từ trẻ con 4-5 tuổi cho đến thanh niên 20-30t cho đến cụ già 70-80 tuổi bất kể trai gái nam nữ đều đi bộ hết. Từ nhà đến cơ quan, đi chợ, đi chơi, mua sắm, họ đều đi bộ. Cụ già thì chống gậy đi bộ, nhiều cụ lưng còng gập người vẫn đi bộ, nhiều bác chân tập tễnh vẫn đi bộ. Xuống ga tàu điện ngầm hay lên xe bus với các cụ già lê bước như vậy vẫn đi bộ. Người khỏe thì đi nhanh, người yếu thì đi chậm, người bình thường thì đi bình thường :D Mà đi tàu điện ngầm thì đâu phải cứ đường bằng này mà đi đâu, phải xuống hầm, rồi lại leo hầm, qua nhiều chặng cứ leo lên leo xuống, đi từ sáng đến chiều tối mới về nhà.
Đồ đạc mua bán thì xách tay đi bộ mang về, nặng quá thì có dịch vụ ship về nhà của shop, đến cơ quan mà quên đồ gì thì lại đi bộ về nhà lấy (nếu là gấp gáp). Đâu phải như mình 1 bước lên 4b, 1 bước xách xe máy ra phi :D
Đó là cái đầu tiên đập vào mắt em như vậy, đấy là điều thường ngày của họ bất kể mưa to gió lớn hay nắng chang chang, hầm hập, hay tuyết rơi đầy trời. Nên hầu như cả xã hội họ người nào cũng nhanh nhẹn, khỏe mạnh, dẻo dai, nói đến gout thì rất ít, chắc chỉ có các bác sếp hoặc lãnh đạo to đi đâu cũng phải có người đưa rước thì mới gout được :D Người già họ cũng lao động hết, mà toàn lao động chân tay, quét dọn phòng, bê vác đồ, lái xe taxi-xe khách tự tay bê vác hành lý cho khách mà khách không cần phải mở mồm ra nhờ câu nào cả.
Có lẽ xã hội mình dần cũng phải thay đổi,chịu khó hoạt động chân tay 1 chút, ít nhiều có lẽ cũng giảm được căn bệnh ăn uống nhiều này :D
Đương nhiên có hoạt động thể chất thì sẽ tốt cho cả cơ thể trong đó có việc ko bị gout. Tuy nhiên nó như là gen của từng dân tộc rồi. Nhà ta từ bé tới lớn đều ít vận động, trừ các cụ trên vùng núi chẳng có phương tiện hỗ trợ. Trẻ con nhà ta sinh bên kia, đi chơi, đi trẻ .... đều vận động bằng đi bộ, các hoạt động thể chất .... Về nhà mình là lập tức 1 bước lên xe, xuống xe. Nhưng dù sao tố chất của họ có khi ko bị gout nhiều, chuyển hóa tốt, chứ ở ta có ông nhà quê, ăn uống gì đâu, gày như mo nang mà cũng gout ?

Khoe123

Xe đạp
Bạn ơi, hiện tại bạn còn uống duy trì nhất nhất 19 không? Sau một thời gian dài uồng nếu ngưng uric có tăng cao lại không? Có duy trì ở mức an toàn ko bạn? Mình mua về uống 3 gói lần, 2 lần/ngày, mới uống được 3 ngày mà thấy giảm liền vậy nè.
Chỉ mong uống cái này hiệu quả, cảm ơn bạn nhiều.
Mong hồi âm

laha

Xe tải
E bị cơn Gout cấp hôm nay là ngày thứ 3.
Ngày 1 + 2: e uống 1v Colchicin 1mg + 2v Alpha choay (sáng/tối). Hết ngày 2 đỡ nhiều e giảm liều, ngày 3 e uống mỗi lần 0,5v Colchicin.
Các Cụ có kinh nghiệm góp ý giúp e thuốc vậy có ổn không ah?

Khoe123

Xe đạp
Ngày 1 + 2: e uống 1v Colchicin 1mg + 2v Alpha choay (sáng/tối). Hết ngày 2 đỡ nhiều e giảm liều, ngày 3 e uống mỗi lần 0,5v Colchicin.
Mình cũng điều trị bằng thuốc tây khỏi, toa thuốc có khác tên thuốc nhưng thành phần dược chất giống vậy, ngưng thuốc 1 thời gian bị lại.
Đang uống nhất nhất 19 được 4 ngày thấy uric giảm nhiều, mình đang hỏi kinh nghiệm bạn mamtom7981 mong bạn hồi âm nè

kinum08

Xe tăng
Bạn ơi, hiện tại bạn còn uống duy trì nhất nhất 19 không? Sau một thời gian dài uồng nếu ngưng uric có tăng cao lại không? Có duy trì ở mức an toàn ko bạn? Mình mua về uống 3 gói lần, 2 lần/ngày, mới uống được 3 ngày mà thấy giảm liền vậy nè.
Chỉ mong uống cái này hiệu quả, cảm ơn bạn nhiều.
Mong hồi âm
E đang thuốc tây cho ổn định rồi phương pháp nhân gian cụ ạ

kinum08

Xe tăng
Tiến sĩ kê đơn cho e tận 30 ngày conchicine kèm thuốc hạ uric , e bảo sao nhiều thế thì bsi bảo ko sao cả , vì 30 ngày cho hết hẳn urat tích ở đó , vài ngày thì ko đau đỡ nhừn urat vẫn còn cụ ạ .liệu trình vậy để giảm tái phát Cụ ko uống thêm kháng viêm giảm đau à ?

laha

Xe tải
Tiến sĩ kê đơn cho e tận 30 ngày conchicine kèm thuốc hạ uric , e bảo sao nhiều thế thì bsi bảo ko sao cả , vì 30 ngày cho hết hẳn urat tích ở đó , vài ngày thì ko đau đỡ nhừn urat vẫn còn cụ ạ .liệu trình vậy để giảm tái phát Cụ ko uống thêm kháng viêm giảm đau à ?
E không dùng thêm thuốc gì ah.
Thường hết ngày 3 e sẽ hết sưng, chỉ còn hơi tức tức. E uống thêm ngày 4,5 cho hết hẳn rồi dừng thuốc. Sau đó sẽ tích cực đi bộ ( ngày e cố gắng duy trì 6-8000 bước thôi) là ổn.

kinum08

Xe tăng
E không dùng thêm thuốc gì ah.
Thường hết ngày 3 e sẽ hết sưng, chỉ còn hơi tức tức. E uống thêm ngày 4,5 cho hết hẳn rồi dừng thuốc. Sau đó sẽ tích cực đi bộ ( ngày e cố gắng duy trì 6-8000 bước thôi) là ổn.
Kinh nghiệm e là thực tế đạp xe tốt hơn đi bộ, bs bảo đạp xe, bơi sẽ tốt hơn đi bộ với gout cụ ạ . E cũng sợ thuốc tây nhưng thà uống đủ 1 đợt ít tái phát khéo tốt hơn

xetaudoidau

Xe tăng
Nhiều thế nhỉ. Em bị cơn cấp thì uống có 2-3 ngày là dừng. Giờ cảm giác hơi tức tức là làm 1/2 viên là không đau cấp nữa. Em gần như ko bia rượu, ko thịt chó, thịt bò, trâu, tôm, mực vẫn ăn bình thường. Cơn đầu tiên khởi phát từ 2017, đến nay cũng đau đâu đó tầm 6-7 lần.