[Funland] RAM bị đầy nhanh chóng sau khi khởi động win7

ngochoangimsat

Xe tăng
Thanks cụ, cách của cụ xử lý khá hữu hiệu.
Cụ phải kê cho cháu xem thằng nào là thủ phạm, có thể có cách giải quyết triệt để. Ví dụ như nhiều máy bị thằng rss.exe luôn chiếm gần 100% CPU ấy. Thằng đó là virrut, nên cần thịt nó triệt để bằng cách xóa file và xóa registry do nó tạo ra nữa. Mỗi thằng có cách làm khác nhau.
Chứ chỉ kill nó đi lúc sau nó lại chạy

aladin_co

Xe buýt
Cụ phải kê cho cháu xem thằng nào là thủ phạm, có thể có cách giải quyết triệt để. Ví dụ như nhiều máy bị thằng rss.exe luôn chiếm gần 100% CPU ấy. Thằng đó là virrut, nên cần thịt nó triệt để bằng cách xóa file và xóa registry do nó tạo ra nữa. Mỗi thằng có cách làm khác nhau.
Chứ chỉ kill nó đi lúc sau nó lại chạy
Toàn trình duyệt chiếm dụng ram thôi cụ ơi, FF và Chrome. Hồi mới mua máy cách đây 1 năm thì bật cả hai thằng mỗi thằng 10 tabs thì tổng RAM sử dụng cũng chưa đến 2GB giờ mà bật thế thì trên 3GB cụ ah. Đấy là vấn đề em cần tìm hiểu mặc dù đã dọn dẹp khá nhiều theo lời khuyên của nhiều cụ mà vẫn chưa xử lý được hết. Một số cụ khuyên cài lại win, nhưng như thế thì em ko muốn vì phải cài lại nhiều chuơng trình đang chạy quá, rất mất time

ngochoangimsat

Xe tăng
Toàn trình duyệt chiếm dụng ram thôi cụ ơi, FF và Chrome. Hồi mới mua máy cách đây 1 năm thì bật cả hai thằng mỗi thằng 10 tabs thì tổng RAM sử dụng cũng chưa đến 2GB giờ mà bật thế thì trên 3GB cụ ah. Đấy là vấn đề em cần tìm hiểu mặc dù đã dọn dẹp khá nhiều theo lời khuyên của nhiều cụ mà vẫn chưa xử lý được hết. Một số cụ khuyên cài lại win, nhưng như thế thì em ko muốn vì phải cài lại nhiều chuơng trình đang chạy quá, rất mất time
Cụ vào option cho hiện hết file và thư mục ẩn rồi vào đường dẫn theo ổ c -> C:\Users\Tên-máy-tính-của-cụ\AppData\Local\Google xóa sạch cái thư mục đó đi, tương tự cho FF
Ngoài ra nên quyét virut toàn bộ máy, cần thiết thì gỡ sạch mấy cái trình duyệt đó và cài lại thử xem.

aladin_co

Xe buýt
Cụ vào option cho hiện hết file và thư mục ẩn rồi vào đường dẫn theo ổ c -> C:\Users\Tên-máy-tính-của-cụ\AppData\Local\Google xóa sạch cái thư mục đó đi, tương tự cho FF
Ngoài ra nên quyét virut toàn bộ máy, cần thiết thì gỡ sạch mấy cái trình duyệt đó và cài lại thử xem.
Xóa thư mục này thì còn nhiều pass và setting của em lại phải cài đặt lại ah cụ, e muốn giữ lịch sử để tiện tra cứu vs lại cả bookmarks nữa ah
Có xóa chọn lọc được ko cụ?

bố Bia

Xe hơi
chắc do cụ vào thiendia nhiều quá đây mà. cụ nên xóa temp và remove phần mềm k cần thiết chạy lúc khởi động đi nhé. rồi quét virus. dù sao muốn triệt để e nghĩ chỉ có ghost lại máy

comcanhchua

Xe máy
Duyệt web nhưng tắt chế độ lưu History là được.

Kymui1979

Xe buýt
mạng mẹo giờ lắm thứ lắm , load nhiều ít tuỳ cụ 1 phần , cụ down mấy cái ccclean hay myuninstall về mà dọn ổ + cài mấy cái chặn quảng cáo ( có thớt đã mở ) sẽ đỡ phần nào .

anightstar

Xe hơi
Cài win mới, diệt virut là hiệu quả nhất và nhanh nhất. Mấy mẹo khác mất thời gian hơn chưa chắc đã hiệu quả. Cụ nên chú ý khi vào mạng hay cài soft có những phần mềm ăn theo cài vào, để ý kỹ để loại bỏ chúng vì chúng là 1 trong những nguyên nhân gây tốn tài nguyên ram ngoài virut

batisuta09

Xe hơi
Bác xem máy có chạy nhiều ứng dụng không? Nếu không thì xem CPU nó chiếm bao nhiêu %? Nếu gần như full thì RAM của bác nhiều cũng không giải quyết vấn đề gì cả, chắc chắn là bị virus rồi.
Máy em RAM 8GB, chạy win 8.1 mà dùng firefox duyệt web chậm quá. Tối ưu đủ kiểu vẫn vậy.

giotimdau

Xe hơi
Cụ rà soát lại các tiến trình khởi động cùng window, đồng thời khi xóa các file rác trong windows (click phải ổ đĩa chọn Disk clean up) em nghĩ sẽ nhanh hơn. Máy cụ khởi động lên chiếm 60%x4GB=2.4 GB thì nhiều thật.

mikechang

[Tịch thu bằng lái]
Các cao thủ máy tính cho e hỏi về hiện tượng: khi mới khởi động Win 7, mức sử dụng RAM của máy e đã lên đến 60%. Sau khi bật vài Tab của Chrome hoặc FireFox nó đã lên đến mức gần 80%. RAM của máy e là 4GB nhé. Máy Toshiba còn bảo hành. Tuy nhiên mức sử dụng Chip thì lại ổn, nếu ko bật gì thì chỉ vài % chip thôi ah.
Như vậy có cách nào để xử lý việc này ngoài việc CÀI LẠI WIN không ah? Thực sự e không muốn cài lại Win vì phải cài lại quá nhiều chương trình.
Xin cảm ơn các bác
tất cả hệ thống của máy nó còn tùy vào buss tốc độ, VD bác ram 4G buss 1066, chip buss 800, thì ko thể nhanh bằng ram 4G bus 800 + chip buss 800.

aladin_co

Xe buýt