[Funland] RAVEN - Nhật Ký Bị Công Ty Ép Nghỉ Việc

Dream Thai

Xe điện
Cái này nhà cháu mạo muội là do môi trường sống, làm việc ở ta nó đang như vậy.
Nhiều vấn đề pháp quyền chưa đc tôn trọng nên nó vậy vì trước nay nó vẫn vậy :D.
Những t/h khác đi hoặc tiên phong thì hay bị cho là rỗi hơi, rảnh rỗi,...

Nhà cháu không dám nói ai đúng, ai sai.
Nhưng có một điều rõ ràng là quyền lựa chọn là của họ.
Cá nhân nhà cháu rất khâm phục những người dũng cảm như nhân vật trong câu chuyện của cụ thớt.
Trường hợp này NLD sau khi thu thâp đủ bằng chứng có thể khởi kiện ra tòa

pooka

Xe container
Chắc là chỗ làm ấy có thu nhập tốt và có tương lai nên chủ và tớ mới căng thế chứ nhỉ.
Chủ đàng hoàng thì đền bù đầy đủ theo luật. Người lao động mà có năng lực thì luôn có kế hoạch dự phòng rồi chứ chẳng cần phải bám đến cùng lấy cái chỗ đang muốn đẩy mình ra.
Ca này là trùng hợp ông chủ hẹp hòi thủ đoạn gặp ngay ông nhân viên rắn mặt.

lx125_black

Xe container
Sao các cụ cứ đi soi vào mấy cái tiểu tiết thế nhỉ? Cụ này vừa mua xe, hay mới nuôi em đường nào đó, hay mới đu đỉnh chứng khoán hay coin thì sao?
Với bác có lẽ là tiểu tiết, với em thì nó thể hiện cách sống, tư duy, nhận thức vận hành cuộc sống. Quản lý cuộc sống cá nhân bất ổn như vậy thì làm quản lý DN, đội nhóm kiểu gì?

jazzzzz

Xe lăn
Để xẩy ra tình trạng này do HR làm không khéo và gặp NLD quá chuối.
Công ty em trước còn đóng cả phòng, ngồi nói chuyện với NLD chút là họ OK hết: cách đây 5 năm bên em đã từng cắt giảm gần trăm người trong đó có tầm 20 người là quản lý, 2 tháng là xong hết

Chỉnh sửa cuối:

fallingwater

Xe tăng
Thực ra nhận 6 tháng đền bù, cộng 1 năm ăn lương thất nghiệp thì cũng ok rồi. Em mà như tác giả thì em sẽ nghỉ, nhận đền bù và sớm đi tìm công việc mới. Ở lại mà như địa ngục thì ở lại làm gì.

mylam86

Xe tải
Em lang thang trên facebook, thấy cụ này đang gặp vấn đề ở một trường hợp, mà em tin rằng nhiều cụ sẽ gặp phải, cho dù đứng ở phía nào. Đấy là vấn đề công ty muốn chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động, đặc biệt là hợp đồng không thời hạn. Em thấy hay nên đem về đây, cũng muốn nghe thêm ý kiến của các cụ. Hiện giờ nhiều người lao động không biết mình được pháp luật bảo vệ, hay bị ép nghỉ việc với mức bồi thường rẻ mặt.
Em tóm tắt cho cụ nào lười đọc.
- Cụ chủ là cán bộ quản lý bộ phần ở một công ty nước ngoài, và làm đâu đó chục năm rồi.
- Công ty thay đổi chủ sở hữu, và thay đổi cơ cấu. Một vài cán bộ bị ép nghỉ việc, và đến lượt cụ chủ, nghe đồn đổ lỗi cho cụ này và ép cụ này viết đơn xin nghỉ việc.
- Cụ chủ nhất quyết không chịu viết đơn nghỉ việc.
- Công ty ép cụ này bằng nhiều hình thức: Lắp thêm camera soi thẳng vào chỗ cụ này ngồi, không giao việc gì để làm, cặt đặt phần mềm vào máy tính, chuyển ra ngồi một mình giữa phòng... Ngoài ra lặt vặt cụ này không nói thì chắc cũng nhiều.
- Công ty không thể đuổi việc được cụ chủ, chỉ tìm cách ép buộc tự viết đơn. Đã thỏa thuận tăng tiền bồi thường từ 3 tháng lên 9 tháng lương nhưng Cụ chủ nhất quyết yêu cầu xin lỗi, trả lại công việc rồi tự xin nghỉ, không cần yêu cầu bồi thường. Nói chung cụ chủ coi trọng danh dự của mình.
Cái này nhiều mà cụ, đổi chủ, đổi LĐ phía trên họ cần đưa người của họ về, họ tìm đủ mọi cách để ép, đủ các thủ đoạn để ép NV nghỉ.
Bình thường, công đoàn sẽ căn cứ trên các luật, đại diện bảo vệ NLĐ, nhưng ở mình CĐ thì tốn tiền, và ngược lại....bầy đủ trò để ép NLĐ chán mà nghỉ, bị ép mà nghỉ, dính bẫy mà nghỉ chẳng có đồng bồi thường nào cả....
Nhưng em thấy nếu chuyên môn, nội lực2, đạo đức của mình tốt, thì ở đâu chẳng sống được, chỗ sau mình rút ra nhiều kn từ chỗ trước, càng ngày mình càng tốt lên mà....
Nghĩ nhiều làm gì, tìm mọi cách .... để làm gì....rồi quay đi quay lại có khi mình còn thiệt hại hơn cụ a!

dannongthon

Xe tăng
Hình như phải đáp ứng mấy điều kiện kia nữa mới được chấm dứt cụ ạ.
Lý do dễ mà cụ! Hình như chỉ cần báo thu hẹp sản xuất là được! Tất nhiên cần có công văn gửi cơ quan chức năng!

Thành Thị 1

Xe điện
E đánh giá cao bác ấy về tinh thần chiến đấu và phản kháng. Cty này chắc cty của Tàu khựa rồi, e đã từng làm qua, những đứa đi theo khá là bẩn tính, nếu chủ bẩn tính, vì ngưu tầm ngưu.
E cũng đã từng là hd bô thời hạn và bị ép nghỉ ko đền bù. Nhưng chả sao, h nhìn lại càng thấy rõ luật nhâm quả!!! Những ng ép mình đều có kết cục như nhận định thôi.

Chuột bạch

Xe container
Ép thì phải nghỉ thôi

có cty Nhật nó mua cty VN, cam kết giữ giàn lđ trong 5 năm, lương thưởng ko cắt.

Sau 3 tháng bàn giao, nó nắm đc hết KH, quy trình là cho giàn lđ từ phó phòng đến phó tổng GĐ đi học tiếng Nhật.

Sau 9 tháng , làm đơn xin nghỉ việc hết, rất văn minh :D phỏng ạ

Grandtouring

Xe điện
Có cái hợp đồng lao động khoe ra thì mới phán được, chứ cứ tù mù cảm tính thì bàn đến bao giờ cho xong.

poiuy

Xe cút kít
Giờ em mới biết chức quản lý như trưởng phòng có nhiệm kỳ đấy. Cụ lấy thông tin ở đâu thế? Nhiệm kỳ này nếu có thì phụ thuộc vào luật từng công ty thôi.
Các công ty nó giờ khôn rồi cụ. Bổ nhiệm có thời hạn thôi, hết mà ổn nó bổ nhiệm lại, có mất mát gì đâu. Không thời hạn dễ phát sinh phức tạp.

Haolo1992

Xe tăng
Cụ chắc chưa đọc luật rồi. Cả 2 bên khi chấm dứt hdld đều có thể báo trước 45 ngày. Họ chỉ sai luật nếu họ ko thông báo trước, hay yêu cầu NLĐ nghỉ luôn thôi hoặc cho nghỉ mà không đủ hồ sơ bằng chứng.

Trong hợp đồng lao động luôn có điều khoản khi công ty không có nhu cầu sử dụng, hoặc điều kiện khách quan, thì công ty có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng lao đông, ngoài ra còn có trường hợp công ty có thể chấm dứt nếu người lao động vi phạm hoặc kođủ khả năng đáp ứng cong việc được giao.. Điều kiện đủ là công ty phải báo trước 45 ngày với họp đồng không thời hạn, phải qua đủ quy trình nhắc nhờ (1 lần verbal, 2 lần warning bằng văn bản, họp các ban bệ, v.v. và ra quyết định cho nghỉ việc). Bù lại công ty cũng phải cung cấp đủ các bằng chứng là anh ko đáp ứng đủ chất lượng hay kết quả công việc đó.

Việc bồi thường bn hoàn toàn là chính sách của công ty, khả năng tài chính, mức độ support của quản lý xử lý và thời điểm công ty lúc đó kinh doanh ntn. Công ty đang lỗ triền miên hay đang cắt giảm chi phí mạnh tay thì đừng mong 1 năm làm việc 3 tháng lương, lúcđó 1 năm/tháng đã là nhiều rồi.

Chứ nói như cụ, thì công ty ko thể đuổi việc caí thằng cả tháng đến ko làm gì chỉ chơi hoặc quấy phá, hoặc làm việc ko hiệu quả, ko ra kết quả, vì đơn giản nó đã kí hd không thời hạn chăng :D
Ví dụ cty muốn đơn phương chấm dứt hdld với hợp đồng không thời hạn, thì sẽ phải bồi thường là bao nhiêu ạ? Theo em hiểu là ký hdld k thời hạn rồi và NLD k có lỗi gì là k được tự ý cho nghỉ đúng k nhỉ, nên mới có vụ thoả thuận bồi thường để NLD tự viết đơn?

poiuy

Xe cút kít
Lý do dễ mà cụ! Hình như chỉ cần báo thu hẹp sản xuất là được! Tất nhiên cần có công văn gửi cơ quan chức năng!
Cái đó phải chứng minh chẳng hạn bằng doanh số, lợi nhuận… nhưng thực tế là vẫn tăng thì cũng chịu. DN họ cũng chẳng muốn vướng kiện tụng rách việc nên ưu tiên thoả thuận hoặc ép được thì cứ ép cho tự nguyện.

xherox

Xe điện
Năm 2011 em đi làm cho 1 công ty của Đức, khi công ty cắt giảm chi phí, cắt giảm nhân sự cũng cho nghỉ 1 anh lái xe, anh ấy cũng đòi đền bù 12 tháng lương mới nghỉ và được đền bù.

Mưa tháng 11

Xe tăng
Sao phải kịch tính hoá làm gì cho mệt chứ. Có khi cũng chả phải ông chủ không thích mình mà do vấn đề tài chính, do muốn thay đổi để phù hợp với bối cảnh mới. Làm việc chuyên nghiệp thì không nên để tình cảm xen vào công việc. Nhưng cuộc sống nhiều áp lực thật nếu lúc nào cũng phải đối diện với vấn đề thất nghiệp. VN đang trong kinh tế thị trường, theo kinh tế tư bản, và ở giai đoạn tích luỹ tư bản đang diễn ra khốc liệt nên bóc lột tư bản là không thể tránh khỏi, khổ nhất là người lao động thôi. Ông Marx đã tổng kết rồi. Thôi, đợi khi nào tư bản tích luỹ được đầy đầy như bên Âu Mỹ thì lao động sẽ thảnh thơi hơn.

poiuy

Xe cút kít
Trường hợp này NLD sau khi thu thâp đủ bằng chứng có thể khởi kiện ra tòa
Tình trạng này thì có khác gì thắng kiện đâu. Toà cũng chỉ tuyên trả đủ lương và phải nhận vào làm việc thôi. Như vụ a Tạch và thầy giáo tát HS đấy.

alongcamepolly

Xe lăn
Năm 2011 em đi làm cho 1 công ty của Đức, khi công ty cắt giảm chi phí, cắt giảm nhân sự cũng cho nghỉ 1 anh lái xe, anh ấy cũng đòi đền bù 12 tháng lương mới nghỉ và được đền bù.
Anh lái xe có nghề đấy cụ

VuNgoanMuc

Xe điện
Anh lái xe có nghề đấy cụ
Với các công ty có vốn đầu tư nước ngoài thì người lao động dễ đòi quyền lợi hơn, doanh nghiệp VN nhất là doanh nghiệp tư nhân thì khá là khó, trừ những doanh nghiệp to hẳn và còn đang có hoạt động tốt, nên nhiều chủ doanh nghiệp tư nhân từ tầm trung trở xuống vẫn phàn nàn với em là khó tuyển người giỏi dù đưa ra mức lương cao