Rẽ phải Nguyễn Lương Bằng vào Khâm Thiên vạch mắt võng đèn đỏ có sai?

vuongbui1988

Xe tải
Chào các cụ, em có tình huống này thắc mắc như sau:
Nay em đi từ Nguyễn Lương Bằng rẽ vào Khâm Thiên đến vạch mắt võng như ảnh (mượn trên off), đang đèn đỏ nhưng thấy có biển “Các phương tiện được phép rẽ phải” nên em đi trên vạch rẽ vào Khâm Thiên luôn.
Về trao đổi với mấy anh bạn có 2 luồng ý kiến
- Một là làn đó chỉ được phép rẽ phải khi đèn đỏ vào La Thành nhỏ (em thắc mắc làn trong riêng dành cho rẽ La Thành rồi) và như vậy em dính tội vượt đèn đỏ khi vào Khâm Thiên.

- Hai là em thấy mình đi đúng vì vào Khâm Thiên vẫn tính là rẽ phải và đèn đỏ đi vậy không sai.
Nhờ các cụ cho ý kiến và giải đáp giúp ạ!

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Cụ chỉ được rẽ phải vào lối rẽ thứ nhất
Nếu cụ rẽ phải vào lỗi rẽ thứ 2 khi có đèn đỏ thì cụ "dính" lỗi rồi

binhnhi95

Xe hơi
Vạch này có từ lâu lắm rồi, từ hồi chưa mở rộng nút giao này. Trước đây cũng là mỏ vàng của các anh ấy và cũng bị lái xe tranh cãi rất nhiều. Tuy nhiên theo tôi biết thì cái vạch này không còn sử dụng nữa, là bên GTCC không chịu xóa đi thôi. Hơn nữa, dù vẫn còn duy trì thì theo quy chuẩn 2019, Vạch mắt võng phải màu vàng, màu trắng thế này thì cũng không phạt được

vuongbui1988

Xe tải
Vạch này có từ lâu lắm rồi, từ hồi chưa mở rộng nút giao này. Trước đây cũng là mỏ vàng của các anh ấy và cũng bị lái xe tranh cãi rất nhiều. Tuy nhiên theo tôi biết thì cái vạch này không còn sử dụng nữa, là bên GTCC không chịu xóa đi thôi. Hơn nữa, dù vẫn còn duy trì thì theo quy chuẩn 2019, Vạch mắt võng phải màu vàng, màu trắng thế này thì cũng không phạt được
Ảnh này em lấy trên mạng còn thực tế nó màu vàng bác ạ!

CXP

Xe buýt
Nay em đi từ Nguyễn Lương Bằng rẽ vào Khâm Thiên đến vạch mắt võng như ảnh (mượn trên off), đang đèn đỏ nhưng thấy có biển “Các phương tiện được phép rẽ phải” nên em đi trên vạch rẽ vào Khâm Thiên luôn.
- Một là làn đó chỉ được phép rẽ phải khi đèn đỏ vào La Thành nhỏ (em thắc mắc làn trong riêng dành cho rẽ La Thành rồi) và như vậy em dính tội vượt đèn đỏ khi vào Khâm Thiên.
View attachment 7584511
- Hai là em thấy mình đi đúng vì vào Khâm Thiên vẫn tính là rẽ phải và đèn đỏ đi vậy không sai.
Chỗ này còn 1 tranh luận nữa là nếu không đi vào vạch mắt võng thì có được rẽ phải vào Khâm Thiên không (khi đèn xanh). Có lần em rẽ vậy, bị hugo chặn lại đòi phạt vì muốn rẽ phải chỉ được đi vào vạch mắt võng. Em thì cho rằng vạch mắt võng chỉ có nghĩa là đi lên đó thì bắt buộc phải rẽ phải, chứ không có nghĩa là chỉ đi lên đó mới được rẽ phải. Cãi nhau chí tử một lúc rồi cũng được thả đi, nhưng có vẻ như vẫn có người bị bắt vì tình huống này.

nghichnham

Xe tăng
Vạch mắt võng có tác dụng là vạch xác định đoạn đường cấm dừng đỗ, ko có tác dụng gì khác ạ.

ubisapro

Xe trâu
Giờ này vẫn còn người hiểu cái vạch mắt võng vàng là dành cho làn rẽ phải khi đèn đỏ?

Tran Nam Hai

Xe tăng
E thì hiểu là:
Vạch mắt võng là cấm dừng, k lquan đến hướng đi. Nếu có thêm mũi tên chỉ hướng đi phải theo thì theo mũi tên.
Biển chữ Đèn đỏ được phép rẽ phải thì rẽ phải vào đường thứ nhất hay đường thứ hai thì vẫn là rẽ phải, được phép tất.

Tran Nam Hai

Xe tăng
Chỗ này còn 1 tranh luận nữa là nếu không đi vào vạch mắt võng thì có được rẽ phải vào Khâm Thiên không (khi đèn xanh). Có lần em rẽ vậy, bị hugo chặn lại đòi phạt vì muốn rẽ phải chỉ được đi vào vạch mắt võng. Em thì cho rằng vạch mắt võng chỉ có nghĩa là đi lên đó thì bắt buộc phải rẽ phải, chứ không có nghĩa là chỉ đi lên đó mới được rẽ phải. Cãi nhau chí tử một lúc rồi cũng được thả đi, nhưng có vẻ như vẫn có người bị bắt vì tình huống này.
E thấy Cụ hiểu sai mà hugo cũng hiểu sai, thế mà 2 ông cũng cãi nhau xong được :)):)):)).

Tran Nam Hai

Xe tăng
Cụ có thể nói rõ hơn không? Mỗi bên sai ở chỗ nào?
Vạch mắt võng thì liên quan gì chuyện rẽ đâu Cụ, vạch đó cấm dừng thôi. Trên cái làn kẻ vạch mắt võng đó nếu có mũi tên rẽ phải và lãn bên cạnh không có mũi tên đi thẳng thì Cụ đúng, hugo sai nhưng có cãi nhau thì là cãi chuyện mũi tên, k phải cãi chuyện cái vạch mắt võng phải không Cụ?

vuongbui1988

Xe tải
Chốt lại như bẫy các bác nhỉ, em xem có bị phạt nguội không báo lại các bác

xe than

Xe tăng
Giờ em mới để sỹ,em đi suốt có sao đâu.

KSurface

Xe đạp
Số 6 Nghách 1/97 Ngõ 1 Bùi Xương Trạch,Thanh Xuân
Website
www.facebook.com
View attachment 7584511
Cụ rẽ Khâm Thiên là sai đó,rẽ Đê La Thành là đúng .