Receiver cũ làm sao gép với các thiết bị mới? Giúp em!

thongnhat

Xe buýt
Các cụ cao thủ ơi, giúp em với!
Vấn đề của em nhw sau ạ:
Hiện em đang dùng 1 cái receiver Onkyo đời ơ kìa, em mua lâu lắm rồi chỉ có 1 đầu vào cho DVD (có mỗi 1 nút chọn input DVD còn lại là TAPE, VIDEO1, 2...) và phải chọn 1 trong 4 đầu vào số cho âm thanh là OPT1,2 Coaxial 1,2. Em đang sử dụng OPT để lấy âm thanh cho DVD
Em vừa mua thêm 1 đầu HD player không biết cắm vào đâu nữa, hiện nay muốn xem DVD lại phải rút từ HD ra cắm lại, chuyển đổi liên tục bất tiện và dễ hỏng mấy cái input, dây quang lắm. Hoặc mỗi lần muốn xem lại phải config lại Digital Input trên receiver

Các cụ xem có cao kiến nào giúp em với:
- Mẹo nào để có thể vừa cắm DVD vừa HD mà không cần config lại mỗi lần.
- Mua 1 cái thiết bị bổ sung, như kiểu cục Pre số. Cái này có bán không em cũng chả biết, giá cả có hợp lý không.
- Đầu tư quả receiver mới.

Mà bộ của em cũng là còi thôi, rất còi, nhưng em không muốn đổi vì nó chỉ để xem phim và chất lượng bóp chết tươi các bộ kiểu compact home theatre.

Các cụ nghiên cứu giúp em.
Cảm ơn các cụ.

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
DVD vào Optical 1 =>DVD input
HD vào Coxial 1 hoặc Optical 2 (tùy theo dùng dây tín hiệu số loại nào) => Video 1 input

Chuyển đổi nguồn phát (DVD <=>HD) thì tương ứng chuyển selection input trên receiver (DVD <=> Video1)

thongnhat

Xe buýt
Em thấy các Input Video 1 lại có kiểu Input RCA L/R riêng, em lo là không được. Em sẽ thử.
Cảm ơn cụ.

thongnhat

Xe buýt
Đã xong, em config lại y như bác Evikins tư vấn.
Em dùng dây A/V thường để đấu đường vào coaxial, hơi nông dân tí.

kh04

Xe tải
Website
www.vnu.edu.vn
Dây AV dùng vào coalxial là chuẩn quá rùi, em còn cắm mỗi lõi dây điện vào lỗ thôi. :)):)):)):)):))

Merc C

Xe tải
Đã xong, em config lại y như bác Evikins tư vấn.
Em dùng dây A/V thường để đấu đường vào coaxial, hơi nông dân tí.
Cụ ra đầu Thịnh Liệt nhà Quang cáp mua 1 dây coax khoảng 2 lít e nghĩ đời sẽ đẹp hơn đấy (b)