Renault

hoangliensa

Xe đạp
Các bác cho em hỏi Renault ở Việt Nam mình có thông dụng không các bác, em lên mạng thấy xe này cũng đẹp nội thất dáng vẻ bên ngoài nhiều hơn Camry nhập nữa, giá cũng sắp xỉ. Còn ký hiệu R và O trên vô lăng của nó là gì vậy các bác. EM đang định mua 1 chiếc mà sợ quá, các bác tư vấn giúp em về dòng xe này với

xebanhxich

Xe tải
Renault à, ở châu Âu, Nam Mỹ, Nga, châu Phi và Trung Đông thì nó khá phổ thông đấy, ngoài ra ở châu Á cũng có nhưng không mạnh bằng các thương hiệu từ châu Á. Ở VN có mỗi hai đại lý ở HN và SG. Về công nghệ thì đây là một trong những hãng có công nghệ hàng đầu trên TG, nhưng có vẻ mấy bố này làm marketing không được tốt lắm. Về chất lượng em cho là nó tương tự Nissan, vì nhiều loại xe của renault và nissan được phát triển trên cùng một cơ sở máy móc, khung gầm (Renault hiện nắm giữ cổ phần chi phối Nissan).
em chỉ biết có vậy, cụ nào biết hơn bổ sung giúp em nhé!

Chỉnh sửa cuối:

ruoi

Xe điện
Website
www.sirnam.co.cc
Con này khá hay, cụ nên đến SR đi thử đã. Các cụm điều khiển đa phuơng tiện chả giống ai nhưng đặc biệt. Còn R và O chỉ là chức năng giới hạn tốc độ thôi, còn đi sâu nữa thì khá phức tạp. Dòng xe bán ở Việt Nam được lắp ráp bởi tập đoàn Renault Samsung Motor Hàn Quốc, sử dụng chung khung gầm, máy móc và một số chi tiết với các dòng xe cùng phân hạng của Nissan và được xuất khẩu đi ra thế giới với tên Renault, còn ở thị trường nội địa là Samsung. Xe được xếp vào phân hạng dòng xe Châu Âu nên ko so sánh được về giá so với xe Châu Á, nhưng được đánh giá cao về chất nên chỉ cụ nào đi & sở hữu mới dám khen, còn lại người ngoài ko ai dám khen vì sợ bị ném đá là xe Hàn gắn mác Pháp.
Gì nữa nhỉ.....
Ở diễn đàn ta vẫn có nhiều cụ sùng bái tôn thờ xe Nhật như Toy và Hon nên coi anh này chỉ như đống sắt vụn ko ra gì. Về cơ bản thì dòng này nếu cụ đi mát ga thì tiết kiệm nhiên liệu ko kém gì Toy và Hon cùng chung thông số động cơ vì nó dùng hộp số vô cấp nên cơ chế sang số ko như các dòng kia....
Theo em hiểu thì thế thôi, mai nghĩ ra lại tip. Xe này tuy đi thì thik nhưng vẫn chưa đc nhiều người chú ý lắm thì phải.

I30CW

Xe hơi
Các bác cho em hỏi Renault ở Việt Nam mình có thông dụng không các bác, em lên mạng thấy xe này cũng đẹp nội thất dáng vẻ bên ngoài nhiều hơn Camry nhập nữa, giá cũng sắp xỉ. Còn ký hiệu R và O trên vô lăng của nó là gì vậy các bác. EM đang định mua 1 chiếc mà sợ quá, các bác tư vấn giúp em về dòng xe này với
Phúc đáp tiếp Cụ Ruồi:
- Thông dụng tại VN thì không thông dụng đâu. Ở tại diễn đàn thì còn lơ thơ hơn.
- Ký hiệu R, O trên vô lăng là để dung cho chế độ kiểm soát hành trình và hạn chế tốc độ. O là lưu vào và thoát ra khỏi chế độ, R là Recall lại chế độ đã được Saved trước đó.
- Xe nếu Bác 0 lăn tăn về giá thì nên mua .
- Xe này về chất lượng, tăng tốc, bảo hành đến nay sau 2 năm e đi vẫn OK.

Nếu Bác cần gì nữa thì cứ hỏi tiếp.

xengheo

[Tịch thu bằng lái]
Em ko có tiền mua xe này nhưng nhờ bác Gúc em biết liên doanh Renault-Nissan đứng thứ 2 thế giớ về sản lượng xe. Renault chiếm khỏang 45% cổ phần trong Nissan. Xe này ko thịnh hành ở Vn ko có nghĩa là nó kém. VN thì như cái vùng trũng ô tô của thế giới nên nhìn thị trường VN mà phán thì đúng là vớ vẩn.

hoangliensa

Xe đạp
Em cám ơn tất cả các bác đã nhiệt tình tư vấn thắc mắc của em về dòng xe này, hôm nào được nghỉ em phải xuống hãng xem xe và thử xe mới được.

sm3

Xe máy
Bác mua Samsung Moto mà chạy, được Renault mua lại, mẫu mã động cơ chả khác gì mà giá mềm hơn nhiều.

dichoidithoi

Xe máy
Em nói thật, đã là xe thương hiệu châu Âu thì không cần phải nghĩ hay lăn tăn về khoản chất lượng, chỉ là sợ mình không đủ xiền thôi, hehe

Luminor

Xe đạp
Bác mua Samsung Moto mà chạy, được Renault mua lại, mẫu mã động cơ chả khác gì mà giá mềm hơn nhiều.
Bác chỉ giúp cho em ở đâu có xe Samsung với

coolpix8700

Xe ngựa
Renault đã có thời gian rất mạnh ở Pháp, họ cũng đã muốn mua lại cả Volvo... Ở Pháp và bắc Tây Ban Nha thì nhiều không kém Peugeot hay Citroen nhưng nếu ở Đức thì người ta xếp chung vào nhóm xe ấy, nhàng nhàng hơn mấy cái Opel, Seat... nhưng còn xa mới tới gần Volkwagen (còn từ khi nhập thêm 1 phần của Nissan và Samsung thì em không biết)!

winter1121

Đi bộ
Xe này theo đúng qui định là không được nhập về VN đấy nhưng mà các cụ đều biết là VN mình siêu về khoản lách luật nên thời gian trước đầy rẫy, giờ có mấy cái thông tư mới ra đời nên đúng là không thấy trên thị trường thật

(Quên mất, cái này là em trả lời bác Luminor về xe SM3 đó nha, hehe)

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Sai là không được nói mà cứ nói,
Nếu muốn thì phải nói là xe Châu Âu.
Ai thấy mấy cái Citroen bầy trước cửa Metropol phía Ngô Quyền hay nhà hàng Lý Club để suy ra "đẳng cấp" của mấy cái Citroen đang chạy đầy ở các đường phố Pháp thì chắc cũng bị nhầm nặng, nếu thời trước đây chưa lâu (lúc Renault chưa gắn thêm tên SS) thì chúng cũng được người ta coi giống nhau, trên cái Skoda hay Seat, dưới cái Opel (xe Đức) một chút, Ở Đức có 2 hiệp hội những người đi ô tô, họ có tạp chí, hệ thống hỗ trợ, trung tâm test xe... và nhận xét đánh giá hàng năm các models xe vừa ra, đang chạy... không chỉ dựa trên nhận xét của hội viên (những người đang sử dụng) mà tập hợp thông tin từ các gara sửa chữa... Trong đó những thông tin như loại xe gì hay hỏng hóc phần nào... rất bổ ích cho người đang đi hay chuẩn bị mua. Nhưng hình như những thông tin này lại gây dị ứng cho các thành viên offers!

Chỉnh sửa cuối:

zuanh88

Xe buýt
ý em là nói hiện tại, chứ renault đã từng lắp xe tại việt nam rồi ạ.

xebanhxich

Xe tải
Sai là không được nói mà cứ nói,
Nếu muốn thì phải nói là xe Châu Âu.
Ai thấy mấy cái Citroen bầy trước cửa Metropol phía Ngô Quyền hay nhà hàng Lý Club để suy ra "đẳng cấp" của mấy cái Citroen đang chạy đầy ở các đường phố Pháp thì chắc cũng bị nhầm nặng, nếu thời trước đây chưa lâu (lúc Renault chưa gắn thêm tên SS) thì chúng cũng được người ta coi giống nhau, trên cái Skoda hay Seat, dưới cái Opel (xe Đức) một chút, Ở Đức có 2 hiệp hội những người đi ô tô, họ có tạp chí, hệ thống hỗ trợ, trung tâm test xe... và nhận xét đánh giá hàng năm các models xe vừa ra, đang chạy... không chỉ dựa trên nhận xét của hội viên (những người đang sử dụng) mà tập hợp thông tin từ các gara sửa chữa... Trong đó những thông tin như loại xe gì hay hỏng hóc phần nào... rất bổ ích cho người đang đi hay chuẩn bị mua. Nhưng hình như những thông tin này lại gây dị ứng cho các thành viên offers!
em cá là cụ đi VW ;)

coolpix8700

Xe ngựa
Em chưa được đi VW mà chỉ sắp thôi. Mặc dù cái xe đầu tiên đứng tên em là cái Audi, nhưng từ hồi Audi còn là cty độc lập, chưa ngồi chung 1 mái nhà của VW như bây giờ!

fcmu

Xe tải
of mở thớt renault này :)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):))

xebanhxich

Xe tải
Em chưa được đi VW mà chỉ sắp thôi. Mặc dù cái xe đầu tiên đứng tên em là cái Audi, nhưng từ hồi Audi còn là cty độc lập, chưa ngồi chung 1 mái nhà của VW như bây giờ!
em cũng đã có thời gian ở trời tây và cũng chịu khó lọ mọ tìm hiểu thì được biết là xe Renault và xe P' nói chung cũng thuộc hàng xe tốt, có bề dày kinh nghiệm không hề kém cạnh những cường quốc xe hơi khác như Đức hoặc Nhật. Tuy nhiên, do không phải là hãng xe hạng sang nên chỉ nên ss chất lượng Renault vs VW hoặc Toy, Honda. Chắc do thông tin em nhận được có phần khác của cụ nên được biết là ở Âu châu thì Renault là thương hiệu có số lượng xe bán ra đứng thứ 2 sau VW (em nhấn mạnh là thương hiệu chứ ko phải hãng xe, vì mỗi hãng xe có thể có nhiều thương hiệu), và có chất lượng không hề thua kém VW, nếu không muốn nói về tiêu chuẩn an toàn, Renault đã đạt đẳng cấp khá cao trong số các thương hiệu xe bình dân. Đấy là trên quy mô châu Âu và toàn cầu. Còn ở VN thì em thấy xe Re đắt quá, vì như trên em đã nói, xe Re chỉ ngang hàng chứ không vượt trên VW hay Honda, Toy mà giá bán trên trời như vậy thì khách hàng sẽ tìm đến sự lựa chọn khác, đấy là chưa kể, Re là nhãn hiệu ở VN không nhiều ng biết tới. Vài ý kiến dựa trên hiểu biết hạn hẹp mong được chia sẻ với các cụ :)

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Những điều em viết ở trên chi cho Renault khi chưa thêm Nissan (hình như là xe Nhật thành công nhất ờ châu Âu) và Samsung. Em chưa sở hữu 1 cái Renault nào (chỉ thỉnh thoảng được ngồi chung vì ông giáo lúc ấy đang đi). Thông tin chủ yếu là nhặt từ tờ tạp chí ADAC em nhận hàng tháng vì là hội viên của Hội những người đi ô tô của Đức. Cái tở tạp chí này họ phát miễn phí cho hội viên của họ, ngoài việc tuyên truyền về văn hóa giao thông, đưa tin về các loại công nghệ, kết quả test-kiểm tra các xe mới họ thường thống kê số lượng các loại xe đã qua xưởng sửa chữa, các lỗi thường gặp cho từng chủng loại, model xe một... rất hữu ích cho người đi xe (cũng mong một ngày nào đó off có 1 topic như vậy). Theo em biết, trong 3 cái xe của Pháp hồi đó Peugot, Citroen và Renault thì Renault cũng chưa được xếp lên đầu. Còn trong cộng đồng người Việt mình mà em biết (không chỉ thành phố em ở mà cả mấy thành phố xung quanh vì tụi em gặp nhau hàng tuần ở mấy trung tâm phân phổi hàng) thì cũng chẳng thấy ai đi Renault cả!

Chỉnh sửa cuối:

nhl delaghetto

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Cụ ở Đức thì đúng là không có xe Pháp thật. Ở một nước nền công nghiệp ô tô phát triển mãnh liệt như thế thì hỏi cụ ai còn muốn đi xe nước khác. Thêm nữa còn có các yếu tố "tự hào" "kiêu hãnh" ảnh hưởng rất nhiều vào quyết định mua xe của một người dân Đức. Nếu như tồn tại 1 bảng xếp hạng thì Renault sẽ được xếp vào dòng xe hạng trung. Nhưng nếu nói đến dòng xe hạng trung thì Đức còn có Opel, VW... dẫn đến Reanult càng không có cơ hội bước chân vào Đức. Nhưng nếu cụ chỉ cần qua UK, đất nước không có nhà sản xuất dòng xe hạng trung cho người dân. Họ lại nghĩ rất nhiều đến Renault.
Ở thị trường Pháp, tuy không có những chiếc xe đình đám về công nghệ như hai ông hàng xóm Peugeot và Citroen nhưng Renault luôn đứng đầu trong các hãng về sản lượng xe bán ra. Còn từ khi Renault thâu tóm 43% cổ phần Nissan, liên minh Renault Nissan đứng thứ 3 về doanh số xe bán ra trong năm 2011. Đứng đầu vẫn là GM tiếp theo đó là Group VW và thứ 3 là Renault Nissan.
Không biết chiến lược của Renault có phải là khi muốn tấn công vào thị trường Châu Á mà toàn bộ các mẫu xe cho thị trường này đều sử dụng máy Nissan?