Tin tức Review chi tiết FelizS sau một tháng nhận xe

Website
www.ofnews.vn
Review chi tiết FelizS sau một tháng nhận xe

"Muốn đi êm hơn, xa hơn, nhiều tính năng hơn thì tìm xe khác, đừng cố đi rồi mang bực và chê bai cái này, cái kia trong khi người khác đang đi tốt!".

Hôm nay em sẽ review chi tiết về FelizS sau gần một tháng nhận xe. Với lợi thế nhận xe sớm và đi cũng nhiều nên bài đánh giá này có thể sẽ khách quan hơn những người khác mới nhận xe một, hai ngày hoặc đi ít.

Sơ lược cho các cụ nắm được, em đi tổng quãng đường là hơn 1.800 km với 18 chu kỳ sạc. Pin vẫn đủ 100%, chưa bị chai. Thậm chí dạo này đi em thấy pin ổn định hẳn, ở 100% có thể đi 12 km eco mới tụt xuống 99%.

Ảnh từ facebook tác giả

Cảm quan đầu tiên là xe FelizS dáng cao, dài, phù hợp đi chở hàng, chở thêm hai người. Xe nhẹ, dắt ra dắt vào không mất sức. Bộ đèn LED sáng, còi to, màn hình hiện rõ ràng (chụp hình thì lại bị mờ). Đèn hậu thiết kế đẹp, xi nhan đặt hai bên nên người đi chéo mình sẽ thấy tốt hơn là đi ngay dưới. Bánh xe to bám đường tốt và hạn chế ngã khi bóp phanh đĩa. Xe có Esim, còi chống trộm, nút bấm khóa ổ điện, có cả khóa pin (trong cốp) nên hoàn toàn yên tâm khi để em nó ngoài đường.

Xe này phù hợp cho nam hơn nữ, nữ phải cao tầm 1m60 mới chống chân được. Yên ngồi trước hơi cứng, phải lùi một tý gần chỗ nhô mới đỡ hơn. Xe đi ngõ nhỏ khó quay xe vì dáng dài, nhiều chỗ phải lùi xe. Móc treo thì nhỏ, bằng nhựa, em phải thay loại hai cạnh và bằng sắt. Phuộc xe tương đối êm nếu đi chậm hoặc chỗ nhô không cao, tuy nhiên phuộc trước hơi cứng tay, đi vào gờ giảm tốc hoặc ổ gà bật sẽ bị đau tay. Cách xử lý là bỏ hẳn tay ga ra hoặc đi thật chậm thì hết tê. Phanh (thắng) xe tạm ổn, bóp phanh có đợ rơ nhưng bóp mạnh vẫn dừng lại ngay. Má phanh thì nhanh mòn.

Xe này có độ trễ ga để không bị vọt lúc dừng nhưng độ trễ lại cao nên lúc quay xe hoặc bị dừng đột ngột thì mất 1 giây mới đi lại. Chế độ eco thì chậm, lên khoảng 35 km/h thì tốt hơn.

Chế độ Sport bị giật là do mọi người chưa quen, mình đi nhiều thì thấy bình thường, các cụ mợ vặn ga từ từ, hạn chế thúc ga ngay vì công xuất đầu xe điện cao, không bị ì như xe xăng.

Tiếp theo, cái cụ mợ quan tâm là đi được bao nhiêu trong một lần sạc. Mình 65 kg, đi hỗn hợp, chỉ lúc đường đông, tắc đường, chờ đèn đỏ mới đi eco, cảm nhận xe đi được 120 km/lần sạc. Khoảng 20% pin cuối sẽ đi được 25 ~ 30 km ở chế độ eco, bởi vì từ 10% pin cuối cụ mợ không thể vặn ga quá 31 km/h dù ở sport, lúc đó leo dốc cao thì tốc độ còn 15 ~ 17 km/h thôi. Em cũng sẽ không đi sport quá cao, thường chỉ chạy 45 ~ 50 km/h vì càng lên cao càng tốn pin. Cách đi tiết kiệm là lúc lên 55 km/h thì thả trôi một đoạn, xuống 40 km/h lại vít lên.

Xe này sạc từ 0 -100% chỉ hơn ba tiếng là đầy, hạn chế để pin còn xuống dưới 20%. Khi pin xuống dưới 50% thì sẽ xuống nhanh, có khi đi được 30 km thì báo còn 20% rồi. Còn trước đó từ 100 - 50% thì cụ mợ có thể đi đc 60 ~ 70km. Vì thế cứ tính 1% là 1 km, nó cũng đúng với 18 chu kỳ sạc của mình (tương đương 1800 km). Xe này vẫn ăn điện khi không hoạt động trừ phi mình khóa pin. Tầm 6 tiếng 1%. Có lẽ là để hoạt động esim và không để pin quá lạnh (pin không chạy cả ngày vẫn thấy 30*c).

Lời cuối, em thấy xe này đáp ứng hoàn toàn nhu cầu của em, các cụ mợ muốn đi êm hơn, xa hơn, nhiều tính năng hơn thì độ xe hoặc tìm dòng khác, hãng khác. Đừng cố đi rồi mang bực, rồi lên mạng chê cái này, cái kia trong khi người khác đang đi tốt!

cocsku

Xe cút kít
Có vẻ tiện hơn là ô tô điện nhi!

allmay

Xe tăng
Rất phục các cụ chủ xe VF, cả ô tô lẫn xe máy. Ai cũng chịu khó trang bị những kỹ năng và thủ thuật để chiếc xe vận hành được như "như mong muốn" hoặc để được "như quảng cáo" mà ko thấy bất tiện. Trong khi mình mua xe để nó phục vụ mình. Tất nhiên nếu vì nó rẻ thì thôi, tặc lưỡi với mấy cái lặt văth đấy thì tùy quan điểm mọi người. Như em thà cố mua 1 chiếc xe, ngoài chăm sóc bảo dưỡng theo định kỳ thì chỉ lau rửa, còn thì cứ lấy xe là nổ máy lên đường, ko lo nghĩ các kỹ năng và thủ thuật khác là đời nó nhẹ nhàng, đúng nghĩa hưởng thụ.

anh2teo

Xe máy
Rất phục các cụ chủ xe VF, cả ô tô lẫn xe máy. Ai cũng chịu khó trang bị những kỹ năng và thủ thuật để chiếc xe vận hành được như "như mong muốn" hoặc để được "như quảng cáo" mà ko thấy bất tiện. Trong khi mình mua xe để nó phục vụ mình. Tất nhiên nếu vì nó rẻ thì thôi, tặc lưỡi với mấy cái lặt văth đấy thì tùy quan điểm mọi người. Như em thà cố mua 1 chiếc xe, ngoài chăm sóc bảo dưỡng theo định kỳ thì chỉ lau rửa, còn thì cứ lấy xe là nổ máy lên đường, ko lo nghĩ các kỹ năng và thủ thuật khác là đời nó nhẹ nhàng, đúng nghĩa hưởng thụ.
Đó tạm gọi là khả năng thích nghi tốt cụ ạ với cả xe điện VF cũng vẫn còn non trẻ, họ cần có thời gian hơn nữa

poiuy

Xe cút kít
Lần đầu dùng xe máy cụ cũng phải học kỹ năng và thủ thuật thôi, chẳng qua giờ nó thành phản xạ nên nó nhàn. Giờ nếu đặt vào trường hợp tấm chiếu mới, lần đầu tiên sử dụng cả 2 loại xe thì chưa chắc.
Giống như dùng smartphone thì trẻ con 1-2 lần là dùng nhoay nhoáy trong khi người lớn mất nhiều thời gian hơn để làm quen.

Huthasa

Xe lăn
Nhiều ông mua xong cái xe VF cứ như bị ăn phải bả, mở mồm ra là không được chê bai hay thế này thế kia.
Tôi có cái Klara A1 mua lại khi chủ cũ mới chạy được 3000km. Nói chung là chạy hơn xe xăng ở cái êm và không chạy nhanh đc, còn lại thua hết. Ga thì hơi giật, nhiều lúc lơ đãng vặn ga giật cả mình. Phanh thì nhẹ quá, chạm khẽ đã phanh dúi dụi. Đi mưa mà choàng cái áo mưa lên gió hơi to là tự phanh, phải độ cái lò xo vào thì mới đỡ. Thụt sau đi 2 người cứ cót ka cót két, sửa mãi đếch được. Sơn càng trước sau như hạch, máy rửa xe phụt vào bay cả sơn.
Cái App thì như củ chuối, chả có thông tin mẹ gì. Đồng hồ sai giờ thì phải bật app lên mới đồng bộ cho đúng. Trước thì dùng đt mình đăng ký được, giờ bắt phải dùng số điện thoại của người mua hoặc người mua phải gọi lên tổng đài cho đổi số mới đăng ký được. Thế là giờ cái đồng hồ cứ sai, nhìn ngứa cả mắt.
Được cái mua lúc đó bằng nửa tiền mua mới, nên giờ cứ sạc là chạy, đỡ được mớ tiền xăng 😂. Chứ giờ thuê pin thì cũng mặn vì tháng đi có mấy trăm km.

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]
Lần đầu dùng xe máy cụ cũng phải học kỹ năng và thủ thuật thôi, chẳng qua giờ nó thành phản xạ nên nó nhàn. Giờ nếu đặt vào trường hợp tấm chiếu mới, lần đầu tiên sử dụng cả 2 loại xe thì chưa chắc.
Giống như dùng smartphone thì trẻ con 1-2 lần là dùng nhoay nhoáy trong khi người lớn mất nhiều thời gian hơn để làm quen.
Kỹ năng sử dụng xe không lỗi hoặc chỉ bị 1 vài lỗi ( cố định ) nó khác hoàn toàn so với kỹ năng fix lỗi trên những xe bị lỗi cả phần cứng lẫn phần mềm . Nay nó báo lỗi này , mai nó báo lỗi khác chẳng biết đâu mà lần cả ...

cocsku

Xe cút kít
Kỹ năng sử dụng xe không lỗi hoặc chỉ bị 1 vài lỗi ( cố định ) nó khác hoàn toàn so với kỹ năng fix lỗi trên những xe bị lỗi cả phần cứng lẫn phần mềm . Nay nó báo lỗi này , mai nó báo lỗi khác chẳng biết đâu mà lần cả ...
Xe máy điện thay xe máy xăng hợp lý hơn ô tô điện thay thế hơn ô tô xăng. Vẫn có lỗi, nhưng không phải lỗi lớn. Xe vẫn vận hành chạy bình thường. Ở tầm di chuyển của xe máy hiện nay thì xe máy điện ưu việt hơn. Nếu ngại thuê pin của vin thì mua xe máy điện của các hãng khác. Giờ thị trường nhiều hãng, tuy nhiên xe vin về chất lượng có vẻ ổn.

Dung G63

[Tịch thu bằng lái]
Em hào hứng vào đọc. Nhìn thấy thương hiệu VF em đi ra. Thôi,coi như em ủn thớt.

poiuy

Xe cút kít
Android thời 3, 4 lỗi đầy ra mà người ta vẫn dùng rất nhiều, số người dùng cũng chẳng thua IOS. Nhiều người yếu bóng vía nghe thấy tí lỗi đã sợ xanh cả mặt.
PS: nhắc lại ý trước, với người mới khái niệm lỗi với bất tiện nó ko rõ rệt như người dùng lâu năm sản phẩm cũ chuyển sang sử dụng sản phẩm mới.

Chỉnh sửa cuối:

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]
Android thời 3, 4 lỗi đầy ra mà người ta vẫn dùng rất nhiều, số người dùng cũng chẳng thua IOS. Nhiều người yếu bóng vía nghe thấy tí lỗi đã sợ xanh cả mặt.
PS: nhắc lại ý trước, với người mới khái niệm lỗi với bất tiện nó ko rõ rệt như người dùng lâu năm sản phẩm cũ chuyển sang sử dụng sản phẩm mới.
Nhưng android nó lỗi thì cũng không phải nằm đường + gọi xe cẩu và nó rẻ nên dùng không được thì mua cái khác
Với người mới thì nhất định người ta cũng phải học cách khởi động + 1 số tính năng cơ bản thì mới dám lái xe chứ . Những thứ đó đâu có khác quá xa so với xe xăng đâu ?
Còn không thể so lỗi với bất tiện được . Bất tiện cũng là lỗi nhưng là từ khâu thiết kế ví dụ: ghế ngồi chật , là không thể sửa được . Còn lỗi là nó xảy ra ngoài ý muốn của nhà sx , và xảy ra trong quá trình thử nghiệm thực tế + sử dụng . Nếu lỗi phần mềm nhiều khi fix xong lỗi này nó lại đẻ ra lỗi khác nên người tiêu dùng không thể tự làm quen và fix hết
được

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe cút kít
Nhưng android nó lỗi thì cũng không phải nằm đường + gọi xe cẩu và nó rẻ nên dùng không được thì mua cái khác
Với người mới thì nhất định người ta cũng phải học cách khởi động + 1 số tính năng cơ bản thì mới dám lái xe chứ . Những thứ đó đâu có khác quá xa so với xe xăng đâu ?
Còn không thể so lỗi với bất tiệnđược . Bất tiện cũng là lỗi nhưng là từ khâu thiết kế ví dụ: ghế ngồi chật , là không thể sửa được . Còn lỗi là nó xảy ra ngoài ý muốn của nhà sx . Nếu lỗi phần mềm nhiều khi fix xong lỗi này nó lại đẻ ra lỗi khác nên người tiêu dùng không thể tự làm quen và fix hết
được
Đang bàn xe máy lại lôi ô tô vào?

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]
Đang bàn xe máy lại lôi ô tô vào?
Ok cụ , đúng là mình lan man thật. Xe máy thì đơn giản là không bị nằm đường nếu lỗi , lại tự cắm được sạc ở nhà nên thuận lợi trong việc phổ cập hơn oto . Chỉ cần hoàn thiện chất lượng tốt hơn là ổn ...

Chỉnh sửa cuối:

sorciere_vn

Xe buýt
Quả "lời cuối" hài đừng hỏi =)).

Càng còn những bài viết kiểu như thế này, chỉ càng chứng tỏ là việc bán xe ế ẩm, ì ạch thôi =))

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Quả "lời cuối" hài đừng hỏi =)).

Càng còn những bài viết kiểu như thế này, chỉ càng chứng tỏ là việc bán xe ế ẩm, ì ạch thôi =))
Con khác nó ế chứ con này thì em khẳng định nó ko ế cụ ạ, em mua 1 con, từ lúc còn sớm hơn ông chủ thớt này, xe em là 1 trong những con FelizS đầu tiên xuất xưởng bán thương mại. Lúc đầu có nhiều cái không ưng ý nhưng đi quen lại thấy ok, giờ thấy thích nó là đằng khác.
Em đặt thêm con nữa nhưng giờ nó khan hàng, bọn đại lý om xe bán kênh giá thế là em hủy cọc ko mua nữa mà chuyển sang xe điện hãng khác.

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra xe điện rất khó để thay thế hoàn toàn xe xăng nhất là các cụ cứ mang cái lý sự xe hết xăng đổ cái là nổ được ngay còn xe điện phải chờ sạc. Bản chất 2 dạng năng lượng khác nhau nên đừng bắt cái kia phải làm được những thứ mà nó không thể. Nó làm tốt những thứ trong khả năng là ngon rồi
Bỏ qua cái sự linh động về năng lượng thì xe điện có nhiều ưu điểm hơn xe xăng trong đó đặc biệt là tiết kiệm chi phí vận hành, bảo vệ môi trường, vận hành êm ái. Mỗi người sẽ có lựa chọn riêng cho từng nhu cầu của mình nhưng với thời buổi xăng tăng giá phi mã thế này thì sẽ tác động nhiều đến người tiêu dùng
Chê bai, mỉa mai thế nào là việc của các cụ, lúc này em ko quan tâm nhiều. Chỉ thấy là từ lúc mua xe, mỗi tháng em không mất khoảng 800k tiền xăng và 100k thay dầu máy trong khi cái xe vẫn đáp ứng đủ nhu cầu đi lại của em và gia đình em, thậm chí tốt hơn, thế là vui rồi

Chỉnh sửa cuối:

sorciere_vn

Xe buýt
Con khác nó ế chứ con này thì em khẳng định nó ko ế cụ ạ, em mua 1 con, từ lúc còn sớm hơn ông chủ thớt này, xe em là 1 trong những con FelizS đầu tiên xuất xưởng bán thương mại. Lúc đầu có nhiều cái không ưng ý nhưng đi quen lại thấy ok, giờ thấy thích nó là đằng khác.
Em đặt thêm con nữa nhưng giờ nó khan hàng, bọn đại lý om xe bán kênh giá thế là em hủy cọc ko mua nữa mà chuyển sang xe điện hãng khác.
ha ha, lại không đỡ nổi. Bác mua được 1 chiếc, mà tự tin khẳng định không ế à. Khan hàng mà vẫn phải đi viết mấy bài quảng cáo trẻ con ấy =))