[Funland] Review Đại học Swinburne học tại Việt Nam

K.P.T 74

Xe buýt
F1 nhà em cũng kiếm được cái học bổng 30% toàn khóa học của trường ĐH Swinburne, em cũng đã tìm hiểu nhưng vẫn đang lăn tăn không biết trường này thế nào. Rất mong cccm chỉ giáo (vodka em sẵn lắm).
F1 nhà cụ sau đó có học Swinburne không? f1 nhà em 2 tuần trước vừa đc thông báo học bổng 175 triệu, nhưng nhà em vẫn cho cháu nghiên cứu thêm 1 số trường khác

nunachuoi

Xe tăng
F1 nhà cụ sau đó có học Swinburne không? f1 nhà em 2 tuần trước vừa đc thông báo học bổng 175 triệu, nhưng nhà em vẫn cho cháu nghiên cứu thêm 1 số trường khác
F1 nhà chau cũng được học bổng, thấy nó bảo tính ra là 39% học phí nhưng F1 nhà cháu nó bảo "next" vì phải đóng tiền giữ chỗ đâu 4-5 triệu gì đó. Thực lòng nhà cháu vẫn thích các trường kiểu cổ truyền như Kinh tế, Bách khoa, Luật, Quốc gia... hơn, còn không thì đi nước ngoài mà học.

K.P.T 74

Xe buýt
F1 nhà chau cũng được học bổng, thấy nó bảo tính ra là 39% học phí nhưng F1 nhà cháu nó bảo "next" vì phải đóng tiền giữ chỗ đâu 4-5 triệu gì đó. Thực lòng nhà cháu vẫn thích các trường kiểu cổ truyền như Kinh tế, Bách khoa, Luật, Quốc gia... hơn, còn không thì đi nước ngoài mà học.
cu nhà em nó apply xin học bổng cả ở BUV

sskkb

Xe tăng
Ở Bến Cát, Bình Dương đó bác. Trường này của chính phủ Đức xây tặng Việt Nam, theo tiêu chuẩn Đức, giáo trình đại học Đức, giáo viên Đức.
Dạy học bằng tiếng Anh, trong đó tiếng Đức là 1 môn học.
Ký túc xá sạch đẹp, 2 cháu 1 phòng có 2 giường, tủ lạnh tự mua.
Ăn ở cantine trường, menu mình để bên dưới.
Học phí khoảng 40tr/kỳ x 8 kỳ (4 năm) rất nhiều học bổng 50% và 100%. (Hiện tại tính đến giờ tiền học bổng con mình lĩnh của trường nhiều hơn số tiền mình đóng)
Cháu nó đi học trao đổi 6 tháng bên Đức, vé máy bay, sinh hoạt phí, tiền ăn ở… là chính phủ Đức bao toàn bộ (mỗi tháng họ cho 935 euro, xài không hết nó đi Pháp, Hà Lan, Luxemburg chơi)
Ra trường cấp 2 bằng, của VGU và của đại học công nghệ Frankfurt.
Hồi nó vào đại học, nó thi đậu Bách khoa TPHCM, mình thì nói nó học RMIT vì RMIT ngay kế bên nhà, mà nó thích trường này.

Cảm ơn cụ, em đã gửi ngay cho mụ nhà em tham khảo rồi.

xommai

Xe tải
Con em được học bổng 150tr. tính em hay lo xa nên cứ đóng phí 4.6tr cho nó cho yên tâm, còn lại là em cũng đang chuẩn bị hồ sơ cho nó đi du học, nếu Visa có vấn đề gì thì đã có chỗ cho nó học trong nước ạ.

K.P.T 74

Xe buýt
Con em được học bổng 150tr. tính em hay lo xa nên cứ đóng phí 4.6tr cho nó cho yên tâm, còn lại là em cũng đang chuẩn bị hồ sơ cho nó đi du học, nếu Visa có vấn đề gì thì đã có chỗ cho nó học trong nước ạ.
ô vậy cụ giống nhà em. Con em nó bảo đc học bổng ở Swinburne nhưng nó sẽ không học ở đó, em dự phòng nên cũng đã đóng phí mấy triệu cho yên tâm. Cụ cho con đi du học ở đâu, chuyên ngành gì vậy?

xommai

Xe tải
ô vậy cụ giống nhà em. Con em nó bảo đc học bổng ở Swinburne nhưng nó sẽ không học ở đó, em dự phòng nên cũng đã đóng phí mấy triệu cho yên tâm. Cụ cho con đi du học ở đâu, chuyên ngành gì vậy?
Cũng chuyên ngành cntt cụ ạ. Định sang phần lan

xommai

Xe tải
Không hề giống liên kết của Bách khoa, kinh tế, ngoại thương đâu nhé. Vì trường này quản lý vẫn là trực tiếp bên Úc họ quản. Từ giáo viên, bài vở, đầu vào đầu ra đều do bên Úc họ chấm. Chuyển sang học bên Úc được bất kỳ lúc nào và bằng ko có tý liên quan nào VN cả, học xá cũng riêng biệt ko phải ở ĐH FPT. Nếu muốn tìm hiểu thì bác nên đến trường dự buổi giới thiệu ko nên nghe trên diễn đàn vì tôi thấy mọi người nói theo chủ quan hơi nhiều mà chưa có trải nghiệm thực tế. Còn con tôi hiện đang học và tôi thấy ổn. Mình thấy đáp ứng đc các yêu cầu của mình thì mình học thôi. Bằng có giá trị quốc tế thì đương nhiên đc Bộ GĐ công nhận.
Cụ( mợ) có cho con chuyển tiếp sang úc học không ạ? Và sang đó thì cần làm nhiều thủ tục không ạ? Em định cho con em học trường này ở Việt Nam 2 năm, năm cuối cho sang Úc ạ. Cụ cho em xin ít thông tin. Em cảm ơn cụ rất nhiều ạ.

Helen239

Đi bộ
Swinburne VN không phải giống như đào tạo liên kết của Bách khoa, kinh tế ngoại thương các bác nhé. Mà toàn bộ quản lý vẫn là bên Swinburne Úc, kể cả hồ sơ nhập học. Bằng tốt nghiệp hoàn toàn giống với bằng của SV học tại úc. Giáo trình nguyên bản của trường Úc mà Swinburne Úc mạnh về IT và Vật lý. Nếu thích sang úc học chỉ báo trước cho trường 6 tuần là trường sẽ làm hồ sơ cho đi nên ko phải nghi nghờ về chất lượng học ở VN ạ, nếu ko đảm bảo chất lượng thì ko thể chuyển ngang thế được đâu ạ. Trường FPT chỉ là cầu nối thôi còn học xá của Swinburne cũng độc lập ko phải ở ĐH FPT. Đầu vào thì chỉ cần trên 7,0 và có IELTS nhưng đầu ra trường bên úc thít theo đúng chuẩn của họ nên cũng ko hề dễ ạ. Con nhà mình hiện đang học IT ở swinburne và thấy rất ổn. Giảng toản bộ bằng tiếng anh chứ không có chuyện SV đòi giáo viên giảng tiếng anh đâu ạ. Và hiện nay đã được học vào chuyên ngành luôn ko phải học mấy môn triết, LS đảng ... như trường công. Các con sẽ được thực tập và làm thực tế nhiều ở các DN của FPT. Việc xếp hạng với danh tiếng chả quan trọng mà quan trọng ra làm được hay không. Nếu được toàn các chuyên gia IT giảng và hướng dẫn thực hành thì chả lo gì ko giỏi.
Xin bác thêm chút review cho năm nay nữa ạ

bao78

Đi bộ
Cho mình hỏi, con của bác học ngành gì thế? Và sinh viên nào cũng được qua Đức học theo diện trao đổi, hay chỉ sinh viên giỏi mới được. Con mình đang học 12, chuẩn bị thi, nên mình cũng đang tìm hiểu thông tin nhiều trường

bao78

Đi bộ
Con bác học ngành gì ở đại học Việt Đức ạ. Các sinh viên đều được sang Đức học trao đổi 6 tháng hay chỉ sinh viên giỏi mới được đi.

sinichit52

Xe container
Cho mình hỏi, con của bác học ngành gì thế? Và sinh viên nào cũng được qua Đức học theo diện trao đổi, hay chỉ sinh viên giỏi mới được. Con mình đang học 12, chuẩn bị thi, nên mình cũng đang tìm hiểu thông tin nhiều trường
Cụ phải tag cụ hiep luc thì cụ ấy mới hiện chứ. Ới cụ hiep luc có người hỏi về VGU kìa

dalink

Xe điện
BOY nhà em năm nay đang lớp 12, FPT Hoà lạc, vừa thi IELTS đạt 8.0. Cả nhà đang nghiên cứu các phg án học ĐH cho cháu.
- Về lựa chọn ngành học: cháu thích học về kỹ thuật. Ban đầu thích học Game Design, nhưng có lần có anh bạn làm FPT nói ngành Game Design tương lai sẽ không có nhiều việc vì AI nó làm hết, em cũng lo và sau đó bảo cháu chọn ngành khác, cháu tìm hiểu và nói thích học ngành Kỹ thuật ô tô và ngành CNTT. Gấu nhà em thì khuyên cháu thêm phg án học về Truyền thông (lý do là mấy năm trước cho cháu đi sinh trắc học vân tay họ bảo lớn lên làm về truyền thông rất tốt :) )
- Về nơi học:
+ Ban đầu cháu thích du học và nhất là du học Úc (nhất là giai đoạn còn thích học Game Design), ko có ý tưởng học ở VN. Sau này mẹ cháu tư vấn thêm + qua tiếp xúc các bạn --> giờ cháu cũng ok với việc có phg án học ĐH trong nước.
+ Ngoài apply du học Úc (qua Trung tâm du học), hiện nhà em đang hướng cho cháu apply học trong nước ở các trường như Swinburne, RMIT, BUV. Trong 3 trường này thì cháu không thích BUV lắm, em chưa hỏi lý do nhưng có thể cháu ko thích học ở HN vì nhà đang ở HN rồi (nếu vì lý do này thì em rất ủng hộ, vì quan điểm của em đã sống và học phổ thông ở 1 thành phố rồi thì học ĐH nên ở thành phố khác, đi xa nhà tý. Về khả năng tự lập, thích nghi... của cháu thì em ko lo vì từ bé cháu đã nhiều năm sống và học ở nước ngoài, mới học ở VN từ 2018 tới nay.
- Từ nay tới hạn nộp hồ sơ apply các trường chỉ còn khoảng 3 tháng mà mọi thứ chưa đâu vào đâu, em và gấu cũng đang lo.
Em lan man chia sẻ tý và xin comments của các cụ.
Nếu học về truyền thông thì nên học RMIT SG. Út nhà em học ở đó chục năm trước, giờ đã lập cty với mấy thằng tây làm ăn trong SG thấy cũng sống tốt với nghề. Campus SG xịn sò, tp năng động, bạn bè ổn.

ntpine

Xe tải
Nếu học về truyền thông thì nên học RMIT SG. Út nhà em học ở đó chục năm trước, giờ đã lập cty với mấy thằng tây làm ăn trong SG thấy cũng sống tốt với nghề. Campus SG xịn sò, tp năng động, bạn bè ổn.
Nếu không/chưa thực sự đam mê và giỏi thì nên cân nhắc rất kỹ, tốt nhất là nên tránh các ngành Truyền thông, Tâm lý, Tài chính, Quản trị chuỗi cung, Quản trị du lịch khách sạn...do số lượng học sinh chọn các ngành này rất đông theo thống kê riêng của mình khi làm Hướng nghiệp tại Hà Nội vài năm trở lại đây. Nếu quyết tâm chọn, hãy cân nhắc các chuyên ngành phụ (Minor) bên cạnh các chuyên ngành chính (Major) và đặc biệt chú ý những nơi nào có cơ hội thực tập ngay từ những năm đầu để gia tăng cơ hội trưởng thành từ thực học, thực việc.

sinichit52

Xe container
Cụ ntpine có thể nói rô hơn lý do tại sao phải tránh Logistics và chuỗi cung ứng được không ạ. Cháu nhà em đang học năm nhất ngành này rồi và không có cơ hội đổi ngành. Vậy giờ nếu học thêm Minor thì nên chọn thêm minor nào ạ. Cháu em đang học Duales Studium với bên DHL ạ.

Nhimtiu

Xe container
Em hay làm việc với bên SB đây, cu f1 nhà em cũng đã đi thử cùng sv Úc sang học tập với sv SB ở campus Hanoi mà xem ra cu nhà em k mặn mà học SB. Nếu học thì cũng offer 50% học bổng gì đó nhưng nó k apply vào. Hôm qua thì bên BK có cho đk dự tuyển sớm diện tài năng gì đó mà chưa có kết quả ngay. Em thấy 2mc nó oánh vật với cái website đăng kí của trường??? Chả hiểu CNTT BK thế nào mà site chả làm cho tử tế hay làm cái app để av đk đầu vào cho thuận lợi??? Em thấy bảo nó bắt nhập điểm từng môn học từ lớp 10-12 rồi nhập đc xong thì cũng chả có mail báo hay gì để confirm xem đc chưa??? Bó tay chấm hai chân luôn cccm ạ.:(

aitymo

Xe tăng
F1 nhà em năm sau đây... đang chờ kết quả IELTS để dò đường tiếp ... cũng đau đầu phết em nghiên cứ cái này 4 -5 tháng nay rồi vẫn mông lung lắm

sinichit52

Xe container
Em hay làm việc với bên SB đây, cu f1 nhà em cũng đã đi thử cùng sv Úc sang học tập với sv SB ở campus Hanoi mà xem ra cu nhà em k mặn mà học SB. Nếu học thì cũng offer 50% học bổng gì đó nhưng nó k apply vào. Hôm qua thì bên BK có cho đk dự tuyển sớm diện tài năng gì đó mà chưa có kết quả ngay. Em thấy 2mc nó oánh vật với cái website đăng kí của trường??? Chả hiểu CNTT BK thế nào mà site chả làm cho tử tế hay làm cái app để av đk đầu vào cho thuận lợi??? Em thấy bảo nó bắt nhập điểm từng môn học từ lớp 10-12 rồi nhập đc xong thì cũng chả có mail báo hay gì để confirm xem đc chưa??? Bó tay chấm hai chân luôn cccm ạ.:(
Hồi F1 em làm BK thấy bảo ngon lắm mà cụ. Giờ chưa là gì đâu. Nếu sau này học BK thì còn vô vàn app, web nhà trồng được, tha hồ mà nhức đầu. Mà sao phải 2mc đánh vật ạ. Thế mới thấy F1 em khổ, toàn phải tự biên tự diễn hết.

Nhimtiu

Xe container
Hồi F1 em làm BK thấy bảo ngon lắm mà cụ. Giờ chưa là gì đâu. Nếu sau này học BK thì còn vô vàn app, web nhà trồng được, tha hồ mà nhức đầu. Mà sao phải 2mc đánh vật ạ. Thế mới thấy F1 em khổ, toàn phải tự biên tự diễn hết.
Em chả xem nhưng f1 em nó có ngu IT đâu mà site của BK chắc kém quá. Nó nạp dữ liệu vào để đăng kí tuyển sinh sớm vào trường ý mợ ạ. Nhưng website chắc chán quá k có module chuẩn để các bạn ý nhập liệu vào nên bắt kiểu thủ công và lằng nhằng dây điện và lại k confirm lại qua mail là đã đc hay chưa mợ ạ.