[Funland] Review Đại học Swinburne học tại Việt Nam

duyawa

Xe tăng
Con em chuẩn bị tháng 8 nhập học, em ngồi hóng thêm thông tin :)
F1 cụ học bên Úc hay VN vậy ah?
Em gái em đang l11 rồi, hướng cho nó vào Rmit mà giờ phải cày t.Anh từ bây giờ áp lực phết. Lộ trình nếu chuẩn chỉ theo kịp thì cũng phải tháng 5 năm sau mới đủ để đạt Ielts 6.5. Còn chưa kể điểm trung bình lớp 12 phải trên 7.0 nữa.
Trường Swinburne này nếu học ra trường thì là bằng trường đh quốc tế auth giống Rmit hay chỉ là bằng liên kết thôi cụ? Mà nó có yêu cầu đầu vào nhiều như Rmit ko ah?

F1 nhà em cũng kiếm được cái học bổng 30% toàn khóa học của trường ĐH Swinburne, em cũng đã tìm hiểu nhưng vẫn đang lăn tăn không biết trường này thế nào. Rất mong cccm chỉ giáo (vodka em sẵn lắm).
Nhóc nhà em cũng được 30% nhưng không nộp hồ sơ. Hồ sơ hạn 15/3.

santavn

Xe tải
Không đỗ các trường top đầu, chính quy mới phải học thôi, còn không thì sang hẳn bên đấy mà học. Trường e (BK), tỉ loại liên kết, cụ vào Google mà xem, nhưng sv hệ chính quy nó phân biệt đối xử, vẫn coi đội liên kết ở chiếu dưới hẳn.
Còn chất lượng thì: ăn ta, ở ta, giáo trình Tây nhưng vẫn thầy giáo ta nên e nghĩ chẳng ăn thua.

Lacet_ti

Xe container
Em gái em đang l11 rồi, hướng cho nó vào Rmit mà giờ phải cày t.Anh từ bây giờ áp lực phết. Lộ trình nếu chuẩn chỉ theo kịp thì cũng phải tháng 5 năm sau mới đủ để đạt Ielts 6.5. Còn chưa kể điểm trung bình lớp 12 phải trên 7.0 nữa.
Trường Swinburne này nếu học ra trường thì là bằng trường đh quốc tế auth giống Rmit hay chỉ là bằng liên kết thôi cụ? Mà nó có yêu cầu đầu vào nhiều như Rmit ko ah?
Tối thiểu 7.0 tốt nghiệp văn hóa, yêu cầu TA 6.0 không có kỹ năng dưới 6.0.
Liên kết cụ à. Nhưng cấp bằng tương đương SW bên Úc- trường bảo thế :)
Không đỗ các trường top đầu, chính quy mới phải học thôi, còn không thì sang hẳn bên đấy mà học. Trường e (BK), tỉ loại liên kết, cụ vào Google mà xem, nhưng sv hệ chính quy nó phân biệt đối xử, vẫn coi đội liên kết ở chiếu dưới hẳn.
Còn chất lượng thì: ăn ta, ở ta, giáo trình Tây nhưng vẫn thầy giáo ta nên e nghĩ chẳng ăn thua.
Cũng tùy quan điểm cụ ơi, nhưng học công lập em ghét 2 năm đầu , toàn học linh tinh và chách chậy. Mất toi thời gian.
Học năm đầu ở VN, nếu thích sang Úc thì sang năm 2,3, Hoặc sang năm thứ 3 và cấp bằng bên đó.
EM cũng mới biết thế, chả biết có chứng thực được ko.

alceste

Xe điện
Em có hỏi 1 giảng viên Đại học ở VN có con học RMIT thì nói Sưinburne xếp hạng thấp hơn RMIT
Swinburne xếp hạng 8, RMIT xếp hạng 15-16-17 cụ a.
ngon nhất là 3 trường thay nhau ANU, UniMel và Monash

Zmrzlinar

Đi bộ
F1 nhà em cũng kiếm được cái học bổng 30% toàn khóa học của trường ĐH Swinburne, em cũng đã tìm hiểu nhưng vẫn đang lăn tăn không biết trường này thế nào. Rất mong cccm chỉ giáo (vodka em sẵn lắm).
Giáo dục ĐH mình giờ cũng ngon rồi! Nếu sang bên Úc học thì OK chứ theo ý kiến cá nhân em mấy cái niên kết như này chán lém, lại đắt đỏ nữa, chả biết bằng cấp sau này có ai công nhận không?!

ca_kiem

Xe container
Thấy trên trang web ghi bằng quốc tế( giống Rmit ) không phải bằng liên kết
Tuy nhiên hơi khác với Rmit là Rmit 100% cơ sở vật chất tại việt nam, giáo viên chương trình giảng dậy là do Úc tuyển.... còn Swinnurne là liên kết với FPT ( dùng cơ sở vật chất FPT ) nhưng bằng thì là của Swinburne không phải bằng FPT.

Chỉnh sửa cuối:

hanhpn

Xe tải
Theo em hiểu thì việc liên kết chỉ có tính chất về kinh doanh với FPT (nó giống như đại lý), còn theo các bạn tuyển sinh nói thì trên bằng không đề campus nào mà chỉ đề là bằng của SB mà thôi.

L.C.D

Xe container
Học gì thì học, ra trường vẫn phải vào công việc thực tế rồi học hỏi tiếp. Hành trình làm việc trong đời mỗi người cũng là hành trình học hỏi dài dài. Nên là em nghĩ học đc trong môi trường năng động để tư duy năng động linh hoạt là ok hơn cả. Với tiêu chí đó, em ko ham lắm mấy trường công lập. Nếu con em vào các trường công lập - mà em chỉ hướng tới Bách khoa hoặc KHTN- em sẽ cho học các ctrinh liên kết. Còn ko thì chọn học các trường ĐH liên kết như RMIT, Swinburne, BUV. Em chẳng thấy có gì mà cửa trên với cửa dưới cả. Vấn đề quan trọng nhất là tài chính và hậu thuẫn từ gia đình để các con có xuất phát điểm tốt mà bứt lên thôi. Trường sở bằng cấp ko phải là điều kiện duy nhất quyết định sự thành công.

ca_kiem

Xe container
Theo em hiểu thì việc liên kết chỉ có tính chất về kinh doanh với FPT (nó giống như đại lý), còn theo các bạn tuyển sinh nói thì trên bằng không đề campus nào mà chỉ đề là bằng của SB mà thôi.
Trên trang web tuyển sinh em thấy ghi là bằng do trường bên úc cấp.... tuy nhiên nó không rõ ràng ở phần giảng viên và cơ sở vật chất ( khả năng cái này thuộc FPT ) còn chương trình và thi cử là do Swinnurne đảm nhiệm vì nó cấp bằng

sinichit52

Xe container
Trên trang web tuyển sinh em thấy ghi là bằng do trường bên úc cấp.... tuy nhiên nó không rõ ràng ở phần giảng viên và cơ sở vật chất ( khả năng cái này thuộc FPT ) còn chương trình và thi cử là do Swinnurne đảm nhiệm vì nó cấp bằng
Trường này có phải trường năm ngoái có giai thoại sv yêu cầu giảng viên giảng bằng tiếng Anh nhưng được nghe giảng bằng tiếng Việt phải không ạ?

poiuy

Xe cút kít
Trường này tuyển sớm nhưng bắt đóng tiền giữ chỗ khá cao, lên đến hơn 10 củ.

nhimbi

Xe buýt
Cụ hỏi ở đây thì mỗi người 1 ý. Nhà trường hay tổ chức hội thảo với học sinh và phụ huynh. Cụ và F1 nên đến trường tham quan cơ sở vật chất và nói chuyện với thầy hiệu trưởng về phương pháp và cách thức học rồi quyết định. Nhà em đi cả 3 trường BUV, RMIT cả SG và HN và SU và quyết định chọn RMIT Saigon vì nó phù hợp với F1 nhà mình.

duyawa

Xe tăng
Cụ hỏi ở đây thì mỗi người 1 ý. Nhà trường hay tổ chức hội thảo với học sinh và phụ huynh. Cụ và F1 nên đến trường tham quan cơ sở vật chất và nói chuyện với thầy hiệu trưởng về phương pháp và cách thức học rồi quyết định. Nhà em đi cả 3 trường BUV, RMIT cả SG và HN và SU và quyết định chọn RMIT Saigon vì nó phù hợp với F1 nhà mình.
Cụ cũng ở HCM ah? Rmit trong HCM công nhận đẹp. Cuối tuần rồi em mới đưa em gái vào tham quan để nó thêm q.tâm cày ielts.

xe vợ mua

Xe tăng
Em cũng đi dự hội thảo tại SU cùng với hôm F1 nhà em thi lấy học bổng rồi, nhưng muốn lên đây để lấy thêm thông tin từ nhiều phía để tham khảo thôi cụ.

minhmo

Xe cút kít
Nó là liên kết giữa ĐH Swinburne của Úc với ĐH FPT cụ ạ. Giống hệt rất nhiều liên kết của các ĐH Anh, Mỹ, Đức, Pháp... với Bách khoa, Kinh tế, Ngoại thương... đấy ạ. Nó mới mở, còn chưa có khóa nào ra trường nên cũng chưa biết là có tốt không?
Trên OF này có cụ BG25 năm ngoái có con trúng tuyển học bổng 40%, không biết cụ ấy có cho theo học hay không.
Cụ BG25 đi đâu mất dạng thế nhỉ, không thấy nóng bụng à. :D
Mời cụ vào thớt này để em học thêm chút kinh nghiệm.
Năm ngoài cụ ấy trả lời em đây nhé.
Từ đó đến giờ chưa kịp hỏi lại.

Hế nhô đại ca.

Điều đầu tiên là Ielts & điểm trung bình của học bạ nhé. Bé nhà em năm lớp 9 đã cho thi ielts được 6.5 rồi.

Các chứng chỉ phụ nếu có, thành tích xã hội nếu có...

Nộp hồ sơ online hết, dịch đợt 1 cháu ở nhà phỏng vấn online trực tiếp với bà hiệu trưởng bên kia và bà ý cấp cho cái HB cao nhất học tại Việt Nam trong 3 năm. Lý do 3 năm là cháu học thẳng chuyên ngành luôn không phải học 1 năm dạng dự bị.

Vì trường mới nên chi phí cũng rẻ, sau khi trừ HB thì còn khoảng 100 củ/năm thôi, chứng chỉ toàn cầu, năm thứ 2 có thể học ở các nước khác nếu muốn.

Sơ sơ thế, thấy học về vui vẻ, chém gió ầm ầm. Ở trường thì inh lịt 100% nhé.

Chỉnh sửa cuối: