[Funland] Review Đại học Swinburne học tại Việt Nam

duyawa

Xe tăng
E chưa dùng đến từ "Khinh" vì hồi đó 99% trượt ĐH mới đky vào mấy hệ liên kết, cùng đk hoàn cảnh: con nhà giàu, tụ lại cùng chỗ với nhau, giỏi chơi hơn giỏi học, trong khi bọn e ăn cơm Khu tam giác, nhà xanh, cày thi bục mặt.
Về học thì Trường nó phân ra mấy cái tầng trên C14 cho làm giảng đường, thầy thì vẫn thầy của BK, phòng thí nghiệm, csht ..vẫn chung, thế thì khác mịa gì.
Trường cụ thớt lập, e thấy còn quảng cáo khắp nơi, cứ đky là có học bổng hay sao í, hehe, e thấy còn lởm hơn mấy hệ lk BK, vì bgio chí ít bọn nó cũng phải thi đầu vào dc 20-21 điểm.
Cứ đăng ký là đc học bổng, kể cả ielts = 0 hả cụ?

duyawa

Xe tăng
Hiện nay ở VN có 2 hình thức mà các trường đh Âu, Mỹ, Úc, cả Sing nữa lựa chọn:
1. Liên kết với một số trường đh có danh tiếng ở VN (bắc thì có NT, KT, BK, FPT...) để mở cái gọi là hệ quốc tế. (Bách khoa hiện nay đã không khuyến khích mô hình này nữa). Các hệ đào tạo này là kiểu thu hoạch nhanh, không phải đầu tư csvc mà tận dụng luôn các trường bản địa, kể cả nguồn nhân lực (giảng viên VN). Do vậy, theo em là chất lượng sẽ không được đảm bảo như quảng cáo.
2. Tự xây dựng csvc riêng của mình (như RMIT, BUV...) và có hệ thống tuyển sinh cũng như mô hình đào tạo độc lập, nguồn nhân lực đảm bảo 100% giảng viên nước ngoài. Mô hình này theo em tốt hơn, môi trường học mang xu hướng du học nhiều hơn.
Các cụ nào mà dị ứng với môi trường giáo dục công thì có thể cho con học theo các trường hình thức thứ 2 thì tốt hơn.
Rmit vs Buv thì trường nào tốt hơn về chất lượng đào tạo và giá trị bằng cấp vậy cụ?

duyawa

Xe tăng
Em nghĩ là việc 1 trường ĐH top gần 400 trên thế giới vào Việt Nam 2019 thì nó cũng không thể để mất danh tiếng được. Chỉ tiếc rằng chưa có lứa sinh viên nào ra trường nên cũng khó đánh giá chất lượng
Em ở trong HCM thì chỉ có Rmit và Swinburne để ngâm cứu, như cụ ngoài HN còn có cả Buv nữa, sao cụ ko xem xét nó?

Xedap4banh2

Xe tăng
trên này có cụ nào có con học ĐH ở Hàn không ạ? thằng e e năm nay lớp 10 mà tiếng Hàn của nó nói chuyện ầm ầm với mấy chú Hàn công ty e luôn. Cụ nào có thông tin bật mý e với để e hướng nó đi luôn ạ

An_Vi

Xe điện
Rmit vs Buv thì trường nào tốt hơn về chất lượng đào tạo và giá trị bằng cấp vậy cụ?
Tùy theo ngành học cụ ạ (BUV là mỗi ngành 1 trường khác nhau). Em không tìm hiểu kỹ về ngành học của các trường này. Mỗi trường 1 thế mạnh riêng.

3d4s

Xe tăng
Không hiểu sao cụ kết luận như vậy?
người vn và đông á nói chung chọn úc vì gần, dễ di chuyển và có khí hậu k khắc nghiệt như châu âu và mỹ hay canada.
em cũng dân ANU đây, có mấy bạn tốt nghiệp thạc sĩ qua làm phd ở bên này các thầy phỏng vấn xong còn bắt đi học một số môn trước khi bắt đầu nghiên cứu ấy. Cho nên ở đâu cũng có người giỏi và k do cá nhân còn kỉ luật thì tất cả các nơi đều hơn đứt ở vn. Chuyện kua chác điểm k có, không qua cũng học lại bà không học đủ cũng k tốt nghiệp....
Dành cho bạn mở top: Swinburne cũng là trương khá ở úc, mạnh về it, vật lý. Còn liên kết thì em k biết. Cơ nếu học liên kết nên chọn loại qua úc 2 năm ấy, sẽ có nhiều cái tốt hơn.
Còn nếu con cụ học it thì cứ bkhn mà vào thôi. Bên này cộng động it coa nhiều bkhn lắm và đều rất có sỏi trong đầu.
Mình đã nói rồi, bọn sinh viên giỏi thì ở đâu chúng nó cũng giỏi - Mỹ, Anh, Úc, hay ở VN chúng nó vẫn học giỏi, vẫn thành công.

Còn với số đông người bình thường, thì đi học ở Úc - để vào được ĐH thì dễ hơn nhiều so với các nước khác, trong quá trình học cũng vậy, để qua các môn học ở Úc ko khó. Rồi kể cả học cao học, nghiên cứu tiến sĩ ở Úc... nhẹ nhàng hơn nhiều so với Mỹ, châu Âu. Mấy cái này phải trải nghiệm tất cả mới rõ được.

Nói về độ Elite, nổi tiếng hay trình độ của thầy giáo, giáo sư ĐH cũng vậy. Đa số thầy giáo, giáo sư Úc không thể so về mặt trình độ với đông nghiệp ở Mỹ & châu Âu - cả về độ nổi tiếng, khả năng & thành quả nghiên cứu, xuất bản khoa học, áp dụng thực tế... đều không thể so sánh.

Đấy là mình nói về mặt bằng chung & đa số. Nên đừng lôi một vài trường hợp khác biệt ra để tranh luận.

poiuy

Xe cút kít
Theo em biết thì swinburne ở Việt nam không phải liên kết giống như mấy trường kia đâu bác ạ.
Em tìm hiểu thì nó không khác gì Troy và mấy trường kiểu đó bên BK cụ ạ. Cũng đc trường nước ngoài cấp bằng, cũng có thể học chuyển tiếp sang chính quốc, cũng chuyên môn 100% ngoại ngữ.
Có thể trường này lợi hơn ở khoản được FPT đỡ đầu cho khoản thực tập.

CHvan

Đi bộ
Con trai em cũng mới vừa đc giảm 30 phần trăm ở đây ,mà trường bắt đóng tiền giữ chỗ ,giờ chẳng biết thế nào ,cc có ý kiến gì giúp em với

Bastion.P

Xe container
E học HANU (MBA) nè, dv Úc bay sang dạy, bài tập thì up lên LMS 1 gv khác bên đó chấm; phát hiện copy paste nó đuổi học luôn. mỗi môn 4 bài tập lớn, học xong đầu bạc luôn; học phí tính theo môn tầm 1,1k$ thôi

________
Với NGU Ý CÁ NHÂN của em (làm về giáo dục đại học từ 1999 đến nay):
- VỀ CƠ BẢN các loại liên kết đào tạo với nước ngoài tổ chức ở Việt Nam là treo đầu dê, bán thịt chó, nếu không nói là... bán bằng với giá cao cho 1 BỘ PHẬN KHÔNG NHỎ thi vào các trường ĐH của Việt Nam nhưng... không đỗ thì đăng ký học CTQT.
- Vẫn có 1 bộ phận CTQT dạy ở VN có chất lượng tốt (FTU, HANU...), không ít các bạn SV của các chương trình này... very good.
EM XIN CẢM ƠN VÀ XIN TỪ CHỐI KHÔNG NHẬN GẠCH ĐÁ.

Chỉnh sửa cuối:

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
trên này có cụ nào có con học ĐH ở Hàn không ạ? thằng e e năm nay lớp 10 mà tiếng Hàn của nó nói chuyện ầm ầm với mấy chú Hàn công ty e luôn. Cụ nào có thông tin bật mý e với để e hướng nó đi luôn ạ
Hàn thì gần nhà em mấy cháu toàn học ở Kyunghee không rõ ở thủ đô hay tỉnh ?. Đi theo diện tự túc Utachi hay tự xin được học bổng ?

hungpq

Xe tải
nhà cháu năm sau cũng có thằng xin gia nhập đại học, nên cháu lót dép ngồi hóng các cụ nào năm nay có con nhập học cho cháu xin thông tin. Thông tin từ các cụ mới chuẩn, còn thông tin trên web toàn khen nhau tốt thôi

yeu_vo_2

[Tịch thu bằng lái]
Website
yeuvo2.com
F1 nhà em được miễn 90% học phí và thêm một phần chí phí thuê nhà ở mà trường còn không gọi đấy là học bổng.
Gọi khoản giảm 30% học phí là học bổng là cách lừa bịp
Chuẩn, đây là cách marketing thôi

Thèm khát

Xe điện
Ăn thịt chó, đừng ăn giả cầy.
Iem học Columbia Southern University đơi, chương trình 100% theo chuẩn Mẽo đơi, học cực khổ vãi nồi mới xong cái MBA. Không bao giờ có chuyện Đạo văn được đâu Cụ ây, bài làm theo chuẩn APA, check 100% trên phần mềm chống đạo văn. Trường khác như nào iem không rõ nhưng CSU của Mỹ iem thấy khó kinh khủng.

Arabia

Xe tăng
Mình đã nói rồi, bọn sinh viên giỏi thì ở đâu chúng nó cũng giỏi - Mỹ, Anh, Úc, hay ở VN chúng nó vẫn học giỏi, vẫn thành công.

Còn với số đông người bình thường, thì đi học ở Úc - để vào được ĐH thì dễ hơn nhiều so với các nước khác, trong quá trình học cũng vậy, để qua các môn học ở Úc ko khó. Rồi kể cả học cao học, nghiên cứu tiến sĩ ở Úc... nhẹ nhàng hơn nhiều so với Mỹ, châu Âu. Mấy cái này phải trải nghiệm tất cả mới rõ được.

Nói về độ Elite, nổi tiếng hay trình độ của thầy giáo, giáo sư ĐH cũng vậy. Đa số thầy giáo, giáo sư Úc không thể so về mặt trình độ với đông nghiệp ở Mỹ & châu Âu - cả về độ nổi tiếng, khả năng & thành quả nghiên cứu, xuất bản khoa học, áp dụng thực tế... đều không thể so sánh.

Đấy là mình nói về mặt bằng chung & đa số. Nên đừng lôi một vài trường hợp khác biệt ra để tranh luận.
Cái này em nghĩ cụ sai lầm, cụ quá coi nhẹ vai trò của giáo dục. Cụ nên biết lịch sử tiến hóa nhân loại từ loài vượn thực tế có rất nhiều chi vượn cạnh tranh với nhau. Và chi vượn trở thành người bây giờ trên thực tế lại ko phải chi mạnh nhất, trên thực tế có 1 chi khác mạnh mẽ hơn, thông minh hơn. Nhưng sự khác biệt đến ở chỗ cái chi kia những cá thể già yếu sẽ bị vứt bỏ, còn chi trở thành người hiện đại thì các cá thể già yếu vẫn tiếp tục được bộ tộc nuôi dưỡng chăm sóc và họ truyền lại những kinh nghiệm của họ cho thế hệ kế tiếp và cuối cùng thì hành động đấy lại dẫn đến chiến thắng sau cùng. Phản biện để cụ thấy tầm quan trọng của kế thừa, của giáo dục, quan trọng hơn bất cứ trí thông minh cá nhân nào, cái mà cụ gọi là giỏi.

Bọn giỏi, ở VN chúng nó vẫn có thể học giỏi và thành công, em hoàn toàn đồng ý, nhưng sẽ lãng phí 5 năm cuộc đời. Em thấy cái giá này đắt, bởi vậy nếu có điều kiện, nên cho đi.

Còn môi trường giáo dục em thấy cụ đánh giá hơi phiến diện. Bất cứ cái gì tồn tại đều có đạo lý của nó. Ở Úc cũng nhiều trường có rankings không hề thấp so với thế giới. Với cá nhân em sẽ là rất sai lầm nếu đi học vì độ Elite, về trình độ của thầy giáo v.v... Từ lúc còn bé em đã nhận thấy thầy giáo em học được nhiều nhất, cảm thấy thú vị nhất lại ko phải người Elite nhất. Có khi thầy là giáo sư tiến sỹ hiệu trưởng trường ĐH lớn thật đấy nhưng dạy thì ... chán như gì.

Quan trọng nhất là chọn lựa được nơi phù hợp với chính mình. Bọn Tây nó có rất nhiều trường phái, trăm hoa đua nở. Có những trường chương trình của nó rất thực dụng, nhẹ nhàng, vô cùng sát thực tế, ra trường vẫn làm việc tốt nhưng ngược lại, có những trường chương trình rất nặng, dạy nhiều thứ ko cần thiết, đi sâu vào lý thuyết hơn, năm nào cũng bị sinh viên feedback rất tệ nên phải họp để bàn cải tổ chương trình. Ấy thế nhưng thực tế lại cho thấy sinh viên theo chương trình này ra trường sau 1 giai đoạn đầu tiên chật vật hơn các bạn học chương trình thực dụng thì sau đấy ko hề thua kém, thậm chí có nhiều người vượt lên, rankings trường ko hề bị tụt. Thế là mấy chục năm năm nào cũng bàn cải tổ chương trình nhưng cuối cùng thì vẫn là trường từ chối thay đổi.

Ý kiến cá nhân của em thì rất khó mà nói triết lý nào ưu việt hơn, quan trọng nhất là triết lý đấy có phù hợp với bản thân hay không. Swinburn em thấy rankings ok, học được, chương trình chắc là ổn hơn rất nhiều so với học ở VN. Còn có đáng học hay ko thì nó phụ thuộc vào con của cụ/mợ là ai, sức học thế nào, khao khát đến đâu. Chọn trường cũng giống như tập thể thao chọn mức tạ khởi điểm vậy. Nếu yếu, hãy chọn mức tạ nhẹ 20kg và chăm chỉ tập, hoàn toàn có thể nâng thành tích lên 100kg. Còn như khỏe, có thể chơi ngay 70, 80kg. Mấu chốt của sự tiến bộ là ở 2 chữ "vừa sức", ko quá nặng cũng như ko quá nhẹ, nếu thấy nhẹ thì phải tăng lên và ngược lại. Đừng vì thấy bọn vận động viên Elite nó chơi khởi điểm 150kg mà mình cũng đú theo, chết bẹp đấy. Nếu để đứt gánh giữa đường thì đó sẽ là lãng phí rất lớn về thời gian và tiền bạc.

Lacet_ti

Xe container

NHA-MINH

Xe tăng
Có mấy trường đào tạo quản lý bên singapore như nanyang institute of management, các khóa học diploma thường 1 năm trở lên là đi làm được, cụ nào có con học rồi, chia sẻ chút cho e, năm tới con e tính học.