Review HUD+TPMS - Bộ hiển thị thông tin trên kính lái tích hợp hiển thị áp suất lốp

snolat

Xe hơi
Keke! Tềnh hềnh là em vừa múc 01 em của bác Hưng (mua ở 61 Trần Duy Hưng) Bác ấy vừa bay ra là cầm sang cho em lun lại còn hướng dẫn nhiệt tình nữa. Em đã lắp xong nhìn chung là rất fê, hiển thị lét như sô li, cảm nhận ban đầu là hơi mất an toàn bởi cứ hay nhìn trộm em nó :D. Vài hôm nữa bác Hưng gửi em tấm dán màn hình em sẽ phọt ảnh lên để các bác xuýt xoa ạ
Bác ơi! Xe em Honda Accord 2011. Ko rõ cong ODB2 có chân VSS trên port đó không? Ai có bộ này cho em mượn test với ạ. Okie em cũng múc 1 bộ.

bedam07

Xe hơi
Bác Hưng đã gửi cho em tấm dán kính chưa ợ??? Từ hôm bẩm bác đến dừ em nó vẫn ngon lành cành đào chưa thấy có biểu hiện gì liệu có phải đổi không ợ??? Nghe lời bác 4 cái van em vẫn để nguyên trong hộp chưa lắp :-w:-w:-w

Prius

Xe buýt
Cụ chủ cho em hỏi cái này có thuộc chuyên môn của cụ không mà cụ giỏi quá vậy,có lẽ cụ cũng mất công nghiên cứu lắm nhỉ.vot cụ
Cụ quá khen rồi, chuyên môn của em thuộc lĩnh vực CNTT cụ ạ!Vài năm gần đây em cũng có tí toáy về ĐTVT một chút.Em cũng chẳng nghiên cứu gì chỉ đọc tài liệu rồi mày mò thôi, em thích công nghệ nên cứ có cái gì mới là em tìm hiểu thôi.
Xe em Civic 2.0 đã lắp cảm biến áp suất lốp chỗ cụ Nam Vú roài ợ, bi giờ mún lắp HUD giống cụ chủ thớt thì bộ cảm biến nó có link được sang kô ợ? Cụ hay ngồi ở đâu để hôm nào có điều kiện em qua nghía phát được kô?
Hôm nào cụ Hưng ra HN em alô bác ra dùng Tool check thử, được là múc luôn cụ ạ!Em dự là 99,9% là đọc đ][cj vì cái của cụ đang dùng là TPMS của The 3Eyes nó hoạt động ở tần số 433MHz.
Hôm nay vừa chuyển khoản cho cụ Hylesfun để lấy 1 bộ rồi, nhà cháu chạy Getz nên nghĩ đi nghĩ lại lấy bộ HUD không thôi, giá có 3.x. Chắc ngày T2 là có để nghịch rồi.
Gezt ở HN có 1 cụ lấy cùng với em HUD+TPMS cắm phát ăn luôn, chẳng phải setup gì cả- nó tự scan Protocol thích hợp, ngon choét.

InnoG

Xe buýt
Cụ quá khen rồi, chuyên môn của em thuộc lĩnh vực CNTT cụ ạ!Vài năm gần đây em cũng có tí toáy về ĐTVT một chút.Em cũng chẳng nghiên cứu gì chỉ đọc tài liệu rồi mày mò thôi, em thích công nghệ nên cứ có cái gì mới là em tìm hiểu thôi.

Hôm nào cụ Hưng ra HN em alô bác ra dùng Tool check thử, được là múc luôn cụ ạ!Em dự là 99,9% là đọc đ][cj vì cái của cụ đang dùng là TPMS của The 3Eyes nó hoạt động ở tần số 433MHz.

Gezt ở HN có 1 cụ lấy cùng với em HUD+TPMS cắm phát ăn luôn, chẳng phải setup gì cả- nó tự scan Protocol thích hợp, ngon choét.
Okie, hôm nào cụ ấy ra cụ a nhô em (091 722 1966) qua check phát nhé, có nghía xem bộ đấy hoạt đông dư lào trước được kô cụ?!

Chỉnh sửa cuối:

bedam07

Xe hơi
Bác ơi! Xe em Honda Accord 2011. Ko rõ cong ODB2 có chân VSS trên port đó không? Ai có bộ này cho em mượn test với ạ. Okie em cũng múc 1 bộ.
Em đếch có chuyên môn nên không trả lời bác được, bác Hưng đã giải thích rõ rồi đó. Em chỉ có nhõn câu là múc khẩn trương kòn kịp, tết nhất đến ít rồi bác ạ :D
Bác thích tét thì alo cho em 0913346846, sợ bác ngắm rùi mê mẩn không kìm hãm nổi :))

Prius

Xe buýt
Cụ chủ cho em hỏi cái này có thuộc chuyên môn của cụ không mà cụ giỏi quá vậy,có lẽ cụ cũng mất công nghiên cứu lắm nhỉ.vot cụ
Xe em Civic 2.0 đã lắp cảm biến áp suất lốp chỗ cụ Nam Vú roài ợ, bi giờ mún lắp HUD giống cụ chủ thớt thì bộ cảm biến nó có link được sang kô ợ? Cụ hay ngồi ở đâu để hôm nào có điều kiện em qua nghía phát được kô?
Okie, hôm nào cụ ấy ra cụ a nhô em (0913585577) qua check phát nhé, có nghía xem bộ đấy hoạt đông dư lào trước được kô cụ?!
Em đỗ xe ở Horison Motel - Cát Linh, bác rảnh thì qua đó check. PM trước em 30 phút

quangxe

Xe tải
Em đã mua một bộ của kụ Hưng và nó đang trên đường ra Hà Nội đón tết. Mai kia lắp đặt xong sẽ có báo cáo bẩm các kụ xem xét về em nó. Rất tiếc là sẽ phải lắp mà không có kụ Hưng giám sát kỹ thuật ( em sẽ alo kụ nếu cần trợ giúp).

Mraaa

Xe tăng
Nhà em cũng vừa mới O đờ sáng nay, chắc mai hàng về.

Đường xá HN mấy hôm nay đông quá, ngại mang xe đi, bác Hưng có Online thì hướng dẫn em cách xử con Cerato nhé. :D

bedam07

Xe hơi
Sorento

Đừng để lòng phèo vợ 2 em nó lòi thòi ra thế này đến tết kụ Hưng nhá

altis.

Xe buýt
các cụ ơi ? rốt cuộc để lắp thằng này thì tổng thiệt hại hết bao tiền ạ.

em đọc xong cũng thấy thích quá , đang định đầu tư để nghịch

Barcelona

Xe tải
Bác Hưng cho em hỏi xe em Mondeo 2010 có lắp được không? bác Ktr giúp nhé, nếu được em cũng bon chen phát. Thanks

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
@bác hylasfun: bác tìm được giải pháp cho loại xe ko có vss, cũng chả có ODB chưa thế ?

Xe em thậm trí còn ko có vss (CD5) bác xem có chiêu nào đỡ được ko :P
HUD em ko cần loại xịn, thường thôi, ko cần nhiều thông số lắm (muốn cũng chả được), chỉ cần báo tốc độ là ok rồi.
Bác bốc thuốc cho em phát nhé.
Có đấy bác. Nhưng em đang thử nghiệm xem OK không. Kết quả sẽ báo các bác sau ạ

Mraaa

Xe tăng
Em nhận được hàng bác gửi lúc sáng nay rồi, cảm ơn bác.

Nhưng mà lần sau bác lưu ý khi chuyển hàng, cái tấm cản quang ấy, bác chú đừng để nó cong ngược nhé, đến lúc dán gần như không dán được.

Của em là hỏng miếng dán ấy rồi, em vứt đi rồi, nếu bác có thừa, lần sau ship hàng ra HN thì bonus cho em 1 tấm nhé, em chẳng biết dùng cái gì dán vào đấy cho nó hiệu quả cả.

saphia1115

Xe buýt
Các bác cho em hỏi, mua ở đâu và lắp ở đâu ạ!

Mraaa

Xe tăng
Sáng mai em sẽ gửi cho bác miếng dán khác qua EMS như lần trước.

Em sẽ chú ý kiểm tra kỹ hơn. Lỗi này chắc do mấy cô nhận hàng, mở ra săm soi xem cái gì khi nhận hàng gửi rồi đóng lại không cẩn thận. Đồng thời sẽ tìm cách bọc kỹ hơn tấm phim này.

Cảm ơn bác.
Dạ vâng, được thế thì còn gì bằng ạ :D

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Tất cả xe đều có cảm biến tốc độ VSS cụ ạ.

Nói chung có 3 cách để lấy thông tin về tốc độ xe:
- Cách 1: dùng GPS. với cách này không cần câu dây nhợ gì vào xe, cứ thấy trời là OK. Khi xe đi vào đường hầm, hầm nhà,... sẽ mất sóng GPS
- Cách 2: đấu vào dây tín hiệu của cảm biến tốc độ (tiếng anh gọi là VSS). Cảm biến này nằm ngay cạnh hộp số. Cứ một vòng bánh xe quay sẽ tương ứng với n xung. Đếm số xung này trong một giây rồi nhân với Pi và đường kính bánh xe -> tốc độ xe. Đây là cách phổ biến, hầu hết HUD rẻ tiền đều thực hiện theo cách này. Cách này ưu điểm là mạch điện tử thiết kế rất đơn giản, rẻ tiền nhưng bù lại thi công phức tạp, mò dây , câu dây rất vất vả.
- Cách 3: lấy thông tin từ ECU của xe. Đây là cách HUD em bán thực hiện. ECU như một máy tính trung tâm. Để điều khiển xe, ECU nhận tín hiệu từ rất nhiều cảm biến trong đó có cảm biến tốc độ VSS như đã nói ở trên. ECU biết đường kính xe, nó tính ra được vận tốc và sẵn sàng cung cấp qua cổng giao tiếp obd. HUD của em đọc thông tin từ ECU, bao gồm tốc độ, vòng tua máy, tiêu thụ nhiên liệu, nhiệt độ nước làm mát, tải động cơ, vị trí bướm ga,... và hiển thị lên kính lái. Do liên lạc trực tiếp với ECU và dùng ngay cổng obd, việc lắp đặt vô cùng đơn giản, có thể nói là Plug and Play, không cần câu dây và mò ra dây VSS như đa số HUD trên thị trường. Ngoài ra, do giao tiếp với ECU, không chỉ thông tin về tốc độ, HUD còn lấy và hiển thị lên kính lái nhiều thông tin quan trọng. Không chỉ hiển thị, HUD như một "quản gia", nó giám sát nhiệt độ nước làm mát, điện áp bình accu, tốc độ, áp suất, nhiệt độ lốp, điẹn áp pin cảm biến,... và thông báo bằng âm thanh và hình ảnh khi có bất thường.
Cái chỗ đo đỏ ấy ạ, ko phải tất cả các xe đều thế, xe ủa em (KIA CD5) lại ko thế, dây công tơ mét như của xe máy, chả biết đến cái VSS là gì, ECU hay ODB lại càng xa vời !
Hay tại em chưa biết hả bác ? có phải thế ko ? nếu đúng thế thì nên làm sao đây ?
Bác giúp em với !

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Xe Kia CD5 không có obd nhưng chắc chắn có VSS. Bác tham khảo video về VSS. Sửa chữa, thay thế cảm biến tốc độ VSS để mường tượng cách tìm nó ở đâu:

Tìm ra nó rồi, bác phải dùng đồng hồ đo để xác định đâu là dây tín hiệu cần lấy trong các dây của VSS. Nói chung vệc dò dây VSS thế này vất vả lắm vì thế em mới không chọn loại HUD câu dây mà chơi với loại obd HUD thôi.

Chúc bác sớm tìm ra VSS nhé.
Cảm ơn bác để em thử mò xem có ra ko

xNoNamex

Xe đạp
Đọc bài này thấy hay
Bác hylasfun cho e hỏi cái: E có con Merc E đời 96 muốn lắp cái của bác thì có đc ko và nếu lắp đc thì nên nhờ bác nào?

Cám ơn bác.

Mraaa

Xe tăng
Hôm qua em mới chạy đường dài và test cục này, nói chung là khá OK.

Nhưng mà có 1 cái này, không biết các bác khác có gặp phải không, là tốc độ nó báo trên kính lái và tốc độ trên đồng hồ của xe thừong không đồng nhất, lệch nhau đến 5km/h. Trên kính lại thường nhỏ hơn trên đồng hồ xe, phải chạy tầm 300m và ổn định tốc độ thì nó mới đồng nhất. Cái này khá nguy hiểm, nhìn lên kính lái mới có 77, 78, nhìn xuống đồng hồ đã trên 80 rồi.

Vậy nên em đành đặt ngưỡng cảnh báo là 70, khi nào thấy nó tít tít là nhả chân ga ra 1 tý là vừa, nhìn xuống đồng hồ xe cũng xuýt 80 rồi :D

Không hiểu cái này có phải hiệu chỉnh gì không hay như thế là bình thường?