Chi hội Review lắp RaceChip cảm biến chân ga Kia Morning

tienbamboo

Xe container
Chào các cụ,
Các cụ nào mà trong các diễn đàn về Kia Morning như KMFC hoặc độ xe chắc cũng có biết em.
Chiếc xe đầu tiên của em và cũng là "người" đưa em đến với nghiệp đồ chơi ô tô là nàng Ngọc Trinh xứ Hàn Kia Morning ạ. :x

Vì vậy bao tâm huyết đam mê biến người tình bé nhỏ nhưng mang "cảm xúc, nhiệt huyết" của Kim Kardashian mông to ;)) thôi thúc em yêu cầu hãng RaceChip (Đức) thửa riêng 1 bộ đầu tiên trên thế giới vào thời điểm đó dành cho Ngọc Trinh của em ạ.
RaceChip hiện tại em đã thi triển lắp đặt cho rất nhiều dòng xe từ phổ thông Morning, i10 đến hạng sang Bim, Mẹc, Audi thậm chí siêu sang và thể thao như Land Rover, Camaro,... các cụ có thể nghía qua vẻ đẹp của các em ý tại page của em:
www.facebook.com/horsec.auto

Úi giời, lan man quá 8-} trở lại với Ngọc Trinh buổi sáng, trước khi cho dùng Dopping, em cũng hồi hộp và hi vọng lắm. Vì sức mạnh nguyên bản của ẻm là: Động cơ 1.25L, Công suất 86 ngựa cho khả năng tăng tốc kinh hồn từ 0-100km/h trong hẳn ... nửa phút :P.
Đùa chút chứ, với các cụ nhu mì hoặc đi trong phố, em vẫn thấy ổn tuy nhiên tính em đi lại nhiều, cũng hay phải đi cao tốc cần vượt xe hoặc lúc chở nhiều người thì hơi khó chịu thật vì xe hơi yếu và có độ "khoan thai":)

Việc lắp RaceChip lên xe khá "phức tạp" hơn em nghĩ vì nó làm mất của em mấy phút đồng hồ :)).
Pặc pặc, tháo jack, cắm chip. Không cắt dây, chế cháo gì luôn, làm cháu hơi mất hứng, cứ tưởng được dịp thử độ khéo tay :) . Xong lên xe!

Chip có 6 cấp:
- 2 mức Eco (xanh) để tiết kiệm nhiên liệu, xe còn ì hơn cả nguyên bản (Morning nổi tiếng lành và tiết kiệm rồi, em không cần tiết kiệm thêm, bỏ qua luôn vì mình là người có tiền mà, kể cả hết tiền có thể pha thêm lavie vào xăng để chạy, lo gì :)) )
- 2 mức Sport (vàng) em thử nhấp nhẹ chân ga, thấy tua máy vọt lên, nghe tiếng động cơ đã thấy hơi sướng sướng rồi. Vào số chạy thử thấy quá ổn, hết trể chân ga, lần đầu tiên thấy cảm giác hẫng lưng về phía sau khi đạp ga em Morning.
- 2 mức Sport+ (đỏ), em đặc biệt thích khi chạy xe trên cao tốc cần vượt xe. Vì xe đẩy tua, xe giật lên vút đi, xin lỗi các cụ cho em thủ dâm tinh thần tý là "lưng dính ghế" như kiểu Phè rà rì ý :)). Đùa chứ, thực tế mà nói thì về độ vọt, không trễ thì ngang ngang xe 1.6-1.8L thui ạ, vẫn chưa ăn được 2.0. Nhưng cảm giác lái như vậy em cho là hài lòng.

Cụ nào muốn thử cảm giác mới, có thể qua em giao lưu cà phê, à nhầm, trà đá chém gió, luận đàm xe cộ và thử chip ạ, xem vợ các cụ uống thuốc kích dục có "dam dang" hấp dẫn hơn tý nào hem :)

tienbamboo

Xe container
À, về độ tiêu hao nhiên liệu, do tính em thích lái nó bốc bốc một chút nên thường xuyên để mức đỏ cao nhất.
Bình thường theo thông số của bác Hải chạy đường trường là: 4,5 - 5L/100km
Theo thông số bàn chân Việt của em là: 4 - 5.5L/100km
Khi em để chip mức Sport+ là cỡ: 6 - 7L/100km
Okie, như vậy là ổn tăng thêm cỡ 1- 1.5L/100km, chấp nhận được cho cảm giác lái "phê" :)
Lẽ dĩ nhiên là "hốc nhiều mới mạnh được" :P

tienbamboo

Xe container

ngnlhon

Xe hơi
Bộ này triển hết bao nhiêu vậy cụ?

binhckxdtl

Xe đạp
Cái này chơi doping trực tiếp vào bộ não CPU của xe hả bác?

hoanhbk

Xe hơi
Nghe được đấy cụ , cứ như hack speed ấy nhỉ . Vote cho cụ

tienbamboo

Xe container
Nghe được đấy cụ , cứ như hack speed ấy nhỉ . Vote cho cụ
Vâng, thank cụ, thì là hack speed thật ý cụ ạ, em đang chờ xem sắp tới Morning có bản 1.0 Turbo về VN lúc đó còn tê nữa kkk :)

tienbamboo

Xe container
Hoàn toàn không chọc vào CPU hay Remap, thế nới an toàn mới hay chứ bác :)
Cái này nó gắn nối tiếp với cảm biến chân ga để adjust tín hiệu ạ!

datchanchat

Xe máy
Có 3 mốc . Đỏ, vàng, xanh tuỳ chế độ ng lái phải ko cụ? Mà e có lắp thì lắp ở đâu hả cụ?

tienbamboo

Xe container

minh431

Xe tăng
Thực chất cái này đánh lừa ecu và người lái thôi. Nôm na nó là 1cái điện trở, khi đấu song song với cảm biến ga làm giảm điện trở toàn mạch ECU tưởng là nhấn ga nên phun xăng nhiều hơn > sẽ bốc hơn và tốn xăng hơn. Nếu đấu nối tiếp trở kháng tăng lên điều ngược lại sẽ xảy ra sẽ ì hơn.
Có vẻ hiện đại chỉ ở cái nút bấm thôi, chẳng có ích lợi gì cả, các cụ đừng lắp phí tiền.

tienbamboo

Xe container
Thực chất cái này đánh lừa ecu và người lái thôi. Nôm na nó là 1cái điện trở, khi đấu song song với cảm biến ga làm giảm điện trở toàn mạch ECU tưởng là nhấn ga nên phun xăng nhiều hơn > sẽ bốc hơn và tốn xăng hơn. Nếu đấu nối tiếp trở kháng tăng lên điều ngược lại sẽ xảy ra sẽ ì hơn.
Có vẻ hiện đại chỉ ở cái nút bấm thôi, chẳng có ích lợi gì cả, các cụ đừng lắp phí tiền.
Sao cụ bình luận có vẻ ức chế, cay cú vậy nhỉ? :) Món hay em chia sẻ cho mọi người cùng được thử và cảm nhận. Cụ mà chưa được thử thì qua em mời cafe giao lưu đàm luận và thử xe, chứ đừng đánh giá tinh hoa công nghệ với cái nhìn thiển cận như vậy ạ!
1. Cái lợi ích của nó, chính miệng cụ nói ra mà bảo ko có lợi ích gì: Xe bốc hơn hoặc tiết kiệm nhiên liệu hơn (ì hơn) do chế độ lựa chọn :)
2. Khi hãng phát triển 1 sản phẩm đã tính hết các vấn đề về công nghệ, hiệu suất và an toàn nhé cụ! Đặc biệt là đồ của Đức, nên không đơn giản là cái điện trở cụ mua ở chợ giời đâu. Mời cụ chơi với cái điện trở của cụ đấu, và chúc cụ may mắn & an toàn với chiếc xe của mình :) Cũng giống như đừng so sánh chất lượng cái xe của Tàu làm với cái xe Đức làm.
3. Sản phẩm này dành cho những người thực sự đam mê cảm giác lái và muốn chiếc xe của mình vận hành hết hiệu suất của nó. Còn ngay cả cụ muốn khỏe phải ăn nhiều cơm, nên dĩ nhiên, xe chấm to, mạnh, phải tốn xăng hơn xíu so với cái xe chạy như đi bộ rồi. Vấn đề dừng lại ở mong muốn cảm giác lái như thế nào!
4. Đừng nói là Morning hay mấy xe phổ thông, mời cụ thưởng lãm 1 số xe đc gọi là xe sang ở mình họ cũng chơi món này nhé, quá ổn định và thú vị, em không nghĩ những chủ xe này họ ko biết lo lắng, và nghĩ cho chiếc xe đắt tiền của mình :D và bản thân họ chắc cũng không đến nỗi không biết xe của họ đã mạnh hơn so với các dòng xe phổ thông khác như thế nào mà bị dụ sử dụng sản phẩm này 1 cách ngu ngốc đâu ạ :)

minh431

Xe tăng
Sao cụ bình luận có vẻ ức chế, cay cú vậy nhỉ? :) Món hay em chia sẻ cho mọi người cùng được thử và cảm nhận. Cụ mà chưa được thử thì qua em mời cafe giao lưu đàm luận và thử xe, chứ đừng đánh giá tinh hoa công nghệ với cái nhìn thiển cận như vậy ạ!
1. Cái lợi ích của nó, chính miệng cụ nói ra mà bảo ko có lợi ích gì: Xe bốc hơn hoặc tiết kiệm nhiên liệu hơn (ì hơn) do chế độ lựa chọn :)
2. Khi hãng phát triển 1 sản phẩm đã tính hết các vấn đề về công nghệ, hiệu suất và an toàn nhé cụ! Đặc biệt là đồ của Đức, nên không đơn giản là cái điện trở cụ mua ở chợ giời đâu. Mời cụ chơi với cái điện trở của cụ đấu, và chúc cụ may mắn & an toàn với chiếc xe của mình :) Cũng giống như đừng so sánh chất lượng cái xe của Tàu làm với cái xe Đức làm.
3. Sản phẩm này dành cho những người thực sự đam mê cảm giác lái và muốn chiếc xe của mình vận hành hết hiệu suất của nó. Còn ngay cả cụ muốn khỏe phải ăn nhiều cơm, nên dĩ nhiên, xe chấm to, mạnh, phải tốn xăng hơn xíu so với cái xe chạy như đi bộ rồi. Vấn đề dừng lại ở mong muốn cảm giác lái như thế nào!
4. Đừng nói là Morning hay mấy xe phổ thông, mời cụ thưởng lãm 1 số xe đc gọi là xe sang ở mình họ cũng chơi món này nhé, quá ổn định và thú vị, em không nghĩ những chủ xe này họ ko biết lo lắng, và nghĩ cho chiếc xe đắt tiền của mình :D và bản thân họ chắc cũng không đến nỗi không biết xe của họ đã mạnh hơn so với các dòng xe phổ thông khác như thế nào mà bị dụ sử dụng sản phẩm này 1 cách ngu ngốc đâu ạ :)

Nghe cụ mô tả cách lắp, vận hành là em hiểu rồi. Hiện đại hơn cục TIẾT KIỆM ĐIỆN một ít.

tienbamboo

Xe container
Nghe cụ mô tả cách lắp, vận hành là em hiểu rồi. Hiện đại hơn cục TIẾT KIỆM ĐIỆN một ít.
Cụ comment kiểu bức xúc và cùn bỏ xừ, không có ý kiến xây dựng gì cả, toàn bằng cảm quan, phi khoa học.
À và mục đích của Racechip dành cho những người mong muốn có cảm giác lái thể thao và vận hành mạnh mẽ, chứ không cần dành cho những người "ăn chắc mặc bền" cụ ạ, vì xe mạnh thì phải tốn xăng hơn xíu. Hầu hết 100% khách hàng lắp RaceChip không nhằm mục đích tiết kiệm xăng nhé cụ. Tiết kiệm xăng thì có món đồ chơi khác nhé cụ.
Còn không chỉ hãng Racechip mà trên thế giới có rất nhiều hãng của Mỹ, Nhật, Á,... nghiên cứu và phát triển sản phẩm chip chân ga và chip công suất cụ nhé! Tuning xe bằng chip đang là xu hướng độ xe hiện nay và tương lai đó cụ, vì nó không hàn hàn chọc chọc vào phần cứng như của cụ đâu :)
Tiện đây, em gửi thêm cái đồ thị mô tả đáp ứng chân ga khi dùng chip để các cụ hiểu thêm về nguyên lý hoạt động ạ

obdvn

Xe đạp
Website
www.chiakhoaxehoi.com
bác thử xe bác sau khi gắn racechip thì từ 0-100km/h mất bao lâu ?

minh431

Xe tăng
bác thử xe bác sau khi gắn racechip thì từ 0-100km/h mất bao lâu ?
Để làm gì nhỉ? Vài giây đổi lấy hại xe, tốn xăng em chả chơi.
Cụ đừng cho là em cay cú hay bức xúc gì cho căng thẳng. Đồ chơi cũng lắm loại : hữu ích và vô ích, là sáng chế và mẹo vặt...đều có hết.
Với hiểu biết về điện tử các loại của em thì em hiểu nguyên lý cấu tạo, hoạt động của cái thiết bị ấy trùng khớp với cái biểu đồ của cụ đưa ra. Ai đi xe cỏ mà thích cảm giác mạnh thì chơi thôi, em nhấn mạnh là "cảm giác mạnh" thôi nhé chứ không phải "mạnh thật" đâu nhé.

Chỉnh sửa cuối: