[Funland] Review phẫu thuật thay khớp gối của mẹ em

batman47

Xe hơi
Tình hình sức khoẻ mẹ cụ thế nào rồi ạ? Bác đã đỡ đau chưa cụ?

Kem-den hoi

Xe đạp
Vâng, tình hình bác gái thế nào rồi ạ? Em cũng rất quan tâm, vì mẹ em đợt này cũng kêu đau nặng lên.

Kính chúc gia đình cụ khỏe mạnh vui vẻ ạ.

hienhh.nguyen

Đi bộ
Em cũng muốn hỏi thông tin tình hình đi lại khớp gối của bác thế nào rồi mà k thấy thớt reply.

Kem-den hoi

Xe đạp
Mẹ em mới làm phẫu thuật thay khớp gối tại Việt Đức đc 1 tháng, em có đôi dòng tóm tắt qua cho các cụ có nhu cầu thay khớp gối cho phụ huynh.

+ Mẹ em 74t, đã có tiền sử lao khớp háng từ năm 28t & mấy chục năm qua sống trong cảnh đau khớp gối rồi. Đi khám tại Việt Đức, bsi nói trường hợp của mẹ em phải thay cả khớp háng + khớp gối mà hiện tại khớp gối của mẹ em đau hơn nên thay khớp gối trước. Bsi động viện: chỉ 1 tuần sau phẫu thuật là bà đi lại bình thường nên em mẹ hứng chí thay luôn :D Mẹ em bình thường năng tập thể dục & ăn uống khoa học lắm nên ngoài việc đau chân thì sức khoẻ của mẹ tốt.

+ Chi phí phẫu thuật: Mẹ em nằm phòng dịch vụ, tổng chi phí >100tr, đc bảo hiểm y tế thanh toán còn phải nộp 53 triệu. Việt Đức đông bệnh nhân nên sau phẫu thuật ít ngày là họ cho ra viện luôn. Sau đó, em thuê 1 bạn y tá tại Việt Đức tới nhà tập phục hồi chức năng cho mẹ em (400k/1h tập). Thuê tập 10 buổi rồi người nhà thay phiên sau tập cho mẹ mỗi ngày. Y tá tới nhà chỉ tập 1h thôi, thời gian còn lại người nhà phải tập cho bệnh nhân. Bạn y tá nói mỗi ngày tập 4 ca (mỗi ca 1h mới mau đi lại bình thường).

+ Sau hậu phẫu, bệnh nhân đau + yếu, nên cho ăn nhiều bữa nhỏ + uống sữa ensure gold (ngày 3 cốc sữa) => rất nhanh hồi. Nhà em chỉ kiêng mỗi thịt gà, gạo nếp còn nấu cho bà ăn uống bình thường.

+ Khi ngủ, luôn phải có người nhà ngủ cùng, 1 tuần sau khi ra viện mẹ em yếu nên mọi sinh hoạt vệ sinh cá nhân phải phục vụ tại giường. Tới nay mẹ em tự đi vệ sinh đc rồi nhưng vẫn phải có người ngủ cùng để bóp chân khi đau, mà gần như mẹ em kêu bị cắn đau nhức nhối 24/24h ah :(

+ Em hỏi mẹ em, sau khi hồi phục có muốn thay tiếp khớp háng ko? mẹ em bảo: khỏi đi. Mẹ đẻ 7 người con, kinh qua rất nhiều cuộc đại phẫu trong đời nhưng mẹ em nói chưa bao giờ trải nghiệm nỗi đau đớn như cuộc phẫu thuật này. Từ lúc phẫu thuật đến nay đc 1 tháng rồi nhưng mẹ em vẫn chưa tập đc gập khớp gối 90 độ một cách bình thường, thoải mái, cố ép tập thì đc nhưng kêu đau thấy bà luôn. Bsi nói trong trường hợp ko gập đc gối, sẽ phải vào viện họ gây mệ rồi gập ép, sau gập ép này đầu gối sưng vù & bệnh nhân lại phải trải qua 1 đợt đau đớn kinh hoàng lần nữa nên giờ mẹ em đang rất lo lắng v/v tập gập gối.

+ Từ lúc mẹ em ra viện đến giờ, nhà em luôn có 3 người ở nhà chăm bà: 1 ng chuyên cơm nước, 2 ng còn lại thay phiên nhau bóp chân & tập phục hồi chức năng cho bà, có động tác bà tự tập đc, có động tác cần người hỗ trợ. Mà mỗi lần tập lại đau nên cần có người bóp chân liên tục. Buổi tối dù uống thuốc giảm đau + 2v thuốc ngủ thảo dược nhưng mẹ em cũng ko ngủ đc vì chân bị cắn đau. Sợ phẫu thuật cho biến chứng gì, nhà em đưa mẹ đi tái khám trc lịch hẹn. Phim chụp & kết quả xét nghiệm máu bình thường. Bsi nói mẹ em về tạm nghỉ tập 3 ngày đợi hết sưng viêm rồi tập tiếp. Sau 3 ngày mẹ em tập lại vẫn bị đau như cũ. Gọi hỏi bsi thì bsi nói có thể do cơ địa mẹ em nhạy cảm nên mới bị đau dữ dội vậy. Em có hỏi bạn y tá tới tập phục hồi chức năng cho mẹ em là các bệnh nhân khác mà em ấy tập có bị đau như mẹ em ko? Em ấy nói đang tập cho 1 cô ít tuổi hơn mẹ em, cô ấy cũng kêu đau nhưng khả năng gập gối của cô ấy tốt hơn mẹ em, có thể do cô ấy ít tuổi hơn.

+ Hiện tại, em hi vọng 1 tuần nữa mẹ em tập co khớp gối được bình thường để ko phải nhập viện lần nữa. Haizz

Tóm lại, phẫu thuật thay khớp gối, bệnh nhân cần sự động viên, chăm sóc tận tình của người nhà sau phẫu thuật chứ ko phải phẫu thuật xong là ok liền.

P/s: Thêm 1 thông tin em biết đc qua 1 bác bệnh nhân trong viện bật mí là đối với người tham gia BHYT >5 năm, nếu chi phí nằm viện bằng tối thiểu 6 tháng lương cơ bản thì làm hồ sơ nộp phòng BH tại địa phương tham gia BHYT, sẽ đc BHYT chi trả 20% còn lại. Vậy là nhà em lại làm hồ sơ nộp về phòng BH tại huyện ở quê. Hồ sơ gồm có: giấy ra viện, hoá đơn ra viện, bảng kê chi phí, photo CMND & thẻ BHYT. Khi về quê làm hồ sơ, em có hỏi nhân viên BH là năm nay mẹ em đã nằm 2 viện nữa có làm hồ sơ cùng với Việt Đức đc ko? Họ nói ĐƯỢC. Vậy là em lại tới 2 viện mẹ em đã nằm xin cấp lại giấy ra viện, hoá đơn ra viện, bảng kê chi tiết chi phí. Em đã nhận được cuộc gọi thông báo của bên BH nói hồ sơ của mẹ em đã đc duyệt, sẽ được lĩnh tiền trc tết. Trong các hoá đơn trong hồ sơ em gửi cho 2 hoá đơn ko được chấp nhận chi trả do 2 hoá đơn này từ 2020, như vậy chỉ đc chi trả với các hoá đơn 2021. Các bác tham gia BHYT lưu ý quyền lợi này nha.
Rất cảm ơn cụ! Em cũng vừa đưa mẹ em đi khám ở Việt Đức về, và cũng dc chỉ định thay khớp gối. Em đang ngó nghiêng nghiên cứu thì gặp bài của cụ. Mẹ em cũng tham gia bảo hiểm trên 5 năm, nên chắc quyền lợi cũng sẽ tương tự như bác nhà.

Đến nay bác nhà mình chắc đã đi lại, sinh hoạt bình thường rồi chứ ạ. Em k mong mẹ em chạy nhảy gì được, chỉ cần sinh hoạt hành ngày k đau đớn, đi lại bình thường là tốt lắm rồi. Theo kinh nghiệm của cụ thì tới thời điểm này thì có cần lưu ý gì trước, trong và sau phẫu thuật không ạ?

Em cảm ơn cụ, chúc bác nhà sức khỏe ạ :)

levinhhien

Xe tải
Rất cảm ơn cụ! Em cũng vừa đưa mẹ em đi khám ở Việt Đức về, và cũng dc chỉ định thay khớp gối. Em đang ngó nghiêng nghiên cứu thì gặp bài của cụ. Mẹ em cũng tham gia bảo hiểm trên 5 năm, nên chắc quyền lợi cũng sẽ tương tự như bác nhà.

Đến nay bác nhà mình chắc đã đi lại, sinh hoạt bình thường rồi chứ ạ. Em k mong mẹ em chạy nhảy gì được, chỉ cần sinh hoạt hành ngày k đau đớn, đi lại bình thường là tốt lắm rồi. Theo kinh nghiệm của cụ thì tới thời điểm này thì có cần lưu ý gì trước, trong và sau phẫu thuật không ạ?

Em cảm ơn cụ, chúc bác nhà sức khỏe ạ :)
Chào cụ! hôm nay em mới vào lại 4rum thấy còm của cụ .
Hiện tại, mẹ em đi lại bình thường. Năm ngoái đi cầu kính ở Sơn La mà mẹ em tự đi đc các bậc thang đi xuống trong khi em đi cũng thấy oải. Mẹ làm việc nhà đơn giản như cắm cơm, lau nhà. Tất nhiên trc giờ mẹ em ko làm việc nặng, việc nặng trong nhà bố em làm. Hàng ngày, bà chăm chỉ tập thể dục nhẹ nhàng như đi bộ. Sau khi phẫu thuật, mẹ em ngày ngày khóc kêu muốn chết vì đau quá còn bây giờ lại nói biết thế thay khớp gối sớm hơn, để bao nhiêu năm đau đớn, ko ngủ đc .
Sau phẫu thuật rất rất đau đớn nên bệnh nhân cần sự động viên, chăm sóc chu đáo của người thân. + Trc phẫu thuật thì gia đình chuẩn bị tài chính thôi cụ.
+ Sau phẫu thuật, cụ thuê người tới tập vật lí tại nhà cho mẹ khoảng 10 buổi . Sau đó, người thân tự tập cho cụ mỗi ngày. Nhà em thuê người tập cho mẹ 1 ca tối, còn 2 ca còn lại trong ngày con cái thay phiên nhau tập cho mẹ. Ngoài ra, mẹ em tự tập đi lại bằng khung tập đi nữa.
+ Về chế độ dinh dưỡng, sau phẫu thuật để nhanh hồi cụ có thể cho mẹ uống sữa ensure gold cho người già & cho cụ ăn nhiều bữa nhỏ.
+ Phẫu thuật vào mùa hè em nghĩ sẽ nhanh hồi phục hơn mùa đông. Hồi mẹ em phẫu thuật trời gần vào mùa đông nên khớp cứng lâu hồi phục.
+ Sau phẫu thuật, mẹ em đau quá, em có đưa mẹ tái khám tại phòng khám của bsi phẫu thuật cho mẹ em thì bsi cũng chỉ kê thêm thuốc giảm đau cho bà thôi. Đau đơn là điều bắt buộc bệnh nhân phải trải qua sau hậu phẫu.
+ Để làm hồ sơ bên BH thì cụ cần xin hồ sơ, giữ lại hóa đơn tại viện nhé. Em ko rõ giờ thủ tục có thay đổi gì ko?
Chúc mẹ cụ phẫu thuật thành công, thời gian phục hồi nhanh nhất!

levinhhien

Xe tải
Em cũng muốn hỏi thông tin tình hình đi lại khớp gối của bác thế nào rồi mà k thấy thớt reply.
Giờ mẹ em đi lại ngon nghẻ, & thấy hối hận vì ko thay khớp gối sớm hơn chẳng bù lúc phẫu thuật xong mẹ em đau đơn khóc lóc muốn chết mỗi ngày.

levinhhien

Xe tải
Em xin update tình hình sức khỏe của mẹ em sau 1 năm rưỡi thay khớp gối .
Hiện tại, chân mẹ em đi lại bình thường, khỏe khoắn. Bà làm được việc nhà như nấu cơm, lau nhà. Hàng ngày đi bộ quanh sân tập thể dục. Ngoài thời gian ngồi cày phim tivi thì mẹ em rất năng vận động. Người quen lâu ngày gặp ai cũng bất ngờ về khả năng đi lại hiện tại của mẹ em. Bà bảo biết thế thay khớp gối sớm hơn :D Nói chung mưa ngày nào mát mặt ngày đó. Cầu mong cho bố mẹ em sức khỏe tốt, an yên tuổi già.

duaoto

Xe tải
mẹ cụ là bị làm sao ở khớp gối vậy ạ? E cũng đang muốn tham khảo cho mẹ e cái khớp gối này.

ihuhu4u

Xe hơi
Các cụ/người thân đã bao giờ thử món chữa khớp gối này bằng phương pháp tế bào gốc chưa cho em xin kinh nghiệm với. Mẹ em 80, khớp gối đau mấy năm rồi, cũng đã tham khảo thay nhưng người nhà em đã thay khớp gối mà ko ăn thua nên đang nghiên cứu thêm món này với lại cụ cao tuổi nên cũng cân nhắc việc phẫu thuật.

Apache01

Xe tải
Các cụ/người thân đã bao giờ thử món chữa khớp gối này bằng phương pháp tế bào gốc chưa cho em xin kinh nghiệm với. Mẹ em 80, khớp gối đau mấy năm rồi, cũng đã tham khảo thay nhưng người nhà em đã thay khớp gối mà ko ăn thua nên đang nghiên cứu thêm món này với lại cụ cao tuổi nên cũng cân nhắc việc phẫu thuật.
Cho em hỏi: người nhà cụ thay khớp gối mà ko ăn thua - cụ thể là sao, sau khi thay gặp những vấn đề gì?

ihuhu4u

Xe hơi
Cho em hỏi: người nhà cụ thay khớp gối mà ko ăn thua - cụ thể là sao, sau khi thay gặp những vấn đề gì?
Sorry cụ em không biết cụ thể vì em hiện tại ở xa, nghe mẹ em kể bà cô thay khớp gối đau mấy tháng không, đi lại vẫn khó khăn không khá hơn là mấy. Để em hôm nào em gọi hỏi kỹ nếu có thông tin gì khác em thông tin lại sau.

gzelka

Xe tải
Cụ nhà tôi cũng trên 80, đau khớp gối, vài năm nay tiêm chất nhờn đều đặn tại phòng khám tư hàng năm vào khớp. Mời đây bác sĩ khuyên phải lấy máu ra, lọc gì đó, rồi tiêm lại vào khớp, mỗi lần 9 triệu, phải làm 3 lần. Cu nào có kinh nghiệm cho em xin lời khuyên, và làm ở đâu để có thể được bảo hiểm chi trả một phần.
Ngoài ra em cũng nghe nói có vụ mổ nội soi khớp gối, các cụ giải thích giùm tôi.

bmw198x

Xe buýt
Có rách sụn chêm cụ ạ.
Mẹ em cũng rách sụn chêm. Phẫu thuật ở Việt Đức không đúng tuyến nên mất 70% thì phải. Hiện tại phẫu thuật được 2 tháng nhưng đi lại vẫn đau và không co được khớp gối. Đi cầu thang thì toàn phải đi lùi cho đỡ đau :(

Dungha

Xe điện
Mẹ em cũng rách sụn chêm. Phẫu thuật ở Việt Đức không đúng tuyến nên mất 70% thì phải. Hiện tại phẫu thuật được 2 tháng nhưng đi lại vẫn đau và không co được khớp gối. Đi cầu thang thì toàn phải đi lùi cho đỡ đau :(
Mẹ em mổ được 10 năm rồi. Lúc đầu cứng gối nhưng sau tập co duỗi dần cũng đỡ. Nhưng có tuổi lại tiểu đường nên không bình phục hẳn được. Chân đấy vẫn yếu.

bmw198x

Xe buýt
Mẹ em mổ được 10 năm rồi. Lúc đầu cứng gối nhưng sau tập co duỗi dần cũng đỡ. Nhưng có tuổi lại tiểu đường nên không bình phục hẳn được. Chân đấy vẫn yếu.
Nhìn chung có tiến triển là vẫn tốt mà cụ. Cứ nói vậy thôi chứ em nghĩ mỗ ở viện Việt Đức cũng là tuyến đầu rồi ạ. Mình không có kiến thức về y tế nên phải đặt niềm tin vào bác sỹ, ngoài ra nó vẫn có rủi ro tuy nhiên chắc là bác sỹ người ta sẽ tư vấn phương án có lợi nhất cho bệnh nhân thôi

Dungha

Xe điện
Nhìn chung có tiến triển là vẫn tốt mà cụ. Cứ nói vậy thôi chứ em nghĩ mỗ ở viện Việt Đức cũng là tuyến đầu rồi ạ. Mình không có kiến thức về y tế nên phải đặt niềm tin vào bác sỹ, ngoài ra nó vẫn có rủi ro tuy nhiên chắc là bác sỹ người ta sẽ tư vấn phương án có lợi nhất cho bệnh nhân thôi
Không mổ thì hỏng chân cụ ạ. Nó cứ xấu dần. Càng ngày càng rách thêm sụn chêm. Mổ thì nó duy trì ổn định.