Review sản phẩm Camera hành trình Genius, VisionDrive, BlackVue của tạp chí PC World

tmdt88

Xe hơi
Sáng có mua tạp chí PC World số tháng 4 này, em thấy có một bài viết khá dài và chi tiết về ba hãng Camera hành trình được phân phối chính hãng tại Việt Nam hiện nay. Nên được trích nguồn về cho mọi người cùng đọc.
Về cơ bản Vision và BlackVue là hai hãng cam của Hàn Quốc và ở phân khúc cao cấp hiện nay ở Việt Nam.
Genius thì đã nổi tiếng là hãng linh kiện máy tính và CNTT mới đưa dòng sản phẩm Camera hành trình Taiwan vào Việt Nam và ở phân khúc tầm trung.
<Nguồn PC World VN Số 4/2013>

Chỉnh sửa cuối:

tmdt88

Xe hơi
Một số hình ảnh
HD Car dvr HD550 Genius

Camera Vision Drive

Camera BlackVue

Chỉnh sửa cuối:

tmdt88

Xe hơi
Video của các sản phẩm
Clip quảng cáo Camera Genius HD550 bằng tiếng Nga...
[YOUTUBE]PYPfANsbJbw[/YOUTUBE]
Video quay ban ngày
[YOUTUBE]vijp-izVt1k[/YOUTUBE]
Video quay ban đêm
[YOUTUBE]dkFli81Rcm8[/YOUTUBE]

Clip Vision Drive
Video quay ban ngày
[YOUTUBE]cdqZXIMjnpI[/YOUTUBE]
Video quay ban đêm
[YOUTUBE]i0ZI1I-nZZU[/YOUTUBE]

Clip BlackVue
Clip Hướng dẫn sử dụng
[YOUTUBE]rFLXMQXLQJ0[/YOUTUBE]
Video quay ban ngày
[YOUTUBE]gc8DVuBcEQ0[/YOUTUBE]
Video quay ban đêm
[YOUTUBE]TVUohoymNYw[/YOUTUBE]

Chỉnh sửa cuối:

tmdt88

Xe hơi
<Nguồn PSD Dầu Khí>
Đập hộp Camera hành trình Genius FHD 550
Tuy Camera hành trình mới chỉ xuất hiện và đến tay người tiêu dùng Việt Nam hai năm trở lại đây, tuy nhiên sản phẩm đã trở thành một xu hướng không thể thiếu trên mỗi chiếc xe hơi của mọi nhà. Hiện tại, xu hướng lắp Camera hành trình đã thành đề tài “HOT” trên những diễn đàn chuyên về xe cộ. Có những “hội người sử dụng Camera hành trình” được lập ra để chia sẻ kinh nghiệm lựa chọn sản phẩm, kỹ năng thao tác hay đơn giản là chia sẻ những video clip HOT quay được với mọi người và cộng đồng. Những tờ báo mạng có tiếng như “Dân Trí” , “Vnexpress” , “24h.com.vn”.. đều có những chuyên mục riêng đăng tải những Clip được người sử dụng ghi lại bằng Camera hành trình.
Có thể trong tương lai, Camera hành trình không còn là Option tùy chọn của khách hàng khi mua xe hơi mới hoặc trang bị thêm cho chiếc xe hơi hiện tại của mình mà là thiết bị bắt buộc phải có khi lưu thông. Hiện tại đã có những thông tư và luật của Chính Phủ yêu cầu lắp Camera hành trình trên xe khách, xe sát hạch v.v..
Nắm bắt xu hướng đó, Hãng Công nghệ nổi tiếng Genius vốn được người tiêu dùng Việt Nam biết đến với các sản phẩm Công nghệ thông tin như Chuột, Bàn Phím, thiết bị nghe nhìn… Đã tung ra thị trường Sản phẩm Camera hành Genius do chính hãng sản xuất và phân phối. Với mong muốn, các Quý khách hàng tại Việt Nam được sử dụng các thiết bị Camera hành trình với chất lượng cao, giá thành tốt và dịch vụ bán hàng đảm bảo, bảo hành chính hãng. Hiện tại sản phẩm Camera hành trình Genius đã có mặt trên thị trường quốc tế từ lâu và rất nổi tiếng trên các thị trường lớn như Nga, Hà Quốc, Ấn Độ, Châu Âu, Singapo v.v…
Trong thời điểm hiện tại, Genius đã tung ra hai sản phẩm Camera hành trình của mình tại Việt Nam.
Đó là Camera hành trình Genius FHD 550 chuẩn HD với giá thành vừa phải và Camera hành trình Genius FHD600 với chuẩn FULL HD nhiều công nghệ tiên tiến nhắm tới đối tượng khách hàng yêu công nghệ và chịu chi cho thiết bị này.
Trong bài viết này, người viết muốn giới thiệu tới mọi người một bản Review đầy đủ và chi tiết nhất về sản phẩm Camera hành trình Genius FHD550.
Genius FHD 550 là chiếc Camera hành trình nhỏ gọn, có hình dáng như một chiếc máy ảnh số với chức năng tự động ghi hình trên xe Ô tô hoặc có thể tháo dời để quay lại các thước phim mà bạn muốn lưu lại ở bất kỳ nơi đâu bạn muốn (Thiết bị có pin tích hợp Pin 850mA cho phép sử dụng tới hơn 1 tiếng mà không cần sạc).
Thiết bị có chuẩn quay HD720 với khung hình 30fps cho hình ảnh sắc nét và không bị giật. Thiết bị có màn hình 2.4” cho phép Liveview lại trực tiếp những Clip mà người sử dụng vừa quay được
DVR FHD550 sử dụng Lens với tiêu cự f=2.20mm cho phép góc quay 105 độ bao quát toàn bộ mui xe và góc hai bên. Sử dụng chip cảm biến hình ảnh thế hệ mới cho phép tính năng điều khiển ánh sáng cao thấp. Người sử dụng có thể test đơn giản bằng cách lia ống kính giữa hai vùng ánh sáng tối và ánh sáng tốt sẽ thấy khi chuyển sang vùng ánh sáng tối lens đã được điều chỉnh tăng ánh sáng. Một tính năng cần thiết giúp hình ảnh các Clip quay đêm được rõ nét hơn.
Thiết bị có màn hình 2.4” cho phép người sử dụng có thể cài đặt trong menu, thực hiện các thao tác như: Điều chỉnh độ phân giải hình ảnh, tắt tiếng bật tiếng, format thẻ nhớ, format thẻ nhớ, điều chỉnh ngày giờ v.v..
Tính năng LCD Default “OFF” cho phép tắt màn hình khi xe đang chạy, giúp người lái xe không bị mất tập trung vào màn hình. Lái xe có thể kiểm tra thiết bị có quay ổn định hay không thông qua hệ thống đèn LED trên máy.
FHD550 có tính năng tự ghi đè, cho phép ghi chèn lên file cũ nhất khi đầy thẻ. Khả năng hoạt động tự động khi cắm sạc tẩu thuốc trên xe. Lái xe không cần thao tác với máy mỗi lần đi xe, thiết bị sẽ tự động bật và ghi hình.
Một tính năng quan trọng nữa đó là “Protect Files”, người sử dụng có thể khóa file bất kỳ mình muốn với phím bấm “Protect” , việc này sẽ giúp Files đã Lock lại không bị ghi đè khi thẻ nhớ đầy.
Thiết bị nhỏ gọn với kích thước 109x59x22 mm , trọng lượng chỉ 103G.
DVR Genius FHD550 so dáng với một chiếc điện thoại HTC màn hình 3.5”
Thiết bị bao gồm phụ kiện
-Sạc tẩu thuốc
-Dây USB 4 mét
-Dây AV
-Sách
-Đĩa driver
Một số hình ảnh FHD 550 khi lắp trên xe ô tô

FHD50 có thiết kế dây sạc dài 4m cho phép đi dây theo đường góc xuống dưới, đảm bảo thẩm mỹ và không bị vướng víu trên xe.
Sản phẩm tích hợp AV OUT cho phép đấu hình ảnh ra DVD hay màn hình khác trên xe.

Một số thao tác với FHD550
Màn hình với Logo Genius khi khởi động

Thiết bị ngay lập tức quay khi máy khởi động, thiết bị có thể tháo rời khỏi ô tô và quay mọi lúc mọi nơi

Menu sử dụng của sản phẩm với các chức năng tiêu biểu

Chế độ xem lại trực tiếp ngay trên màn hình 2.4”. Lái xe có thể đấu hình ảnh qua màn hình DVD của xe để xem màn hình lớn hơn

Chức năng quay khi tắt màn hình, đèn LED màu xanh sáng

Thiết bị khi lắp đặt chân cắm, có thể xoay 360 độ

FHD550 sử dụng phần mềm riêng biệt khi xem tại máy tính
Người sử dụng cần cài đặt đĩa Driver trước khi xem các clip thông qua thẻ nhớ

Thiết bị được bảo hành 1 năm một đổi một với lỗi từ nhà sản xuất.
Thiết bị được bảo hành thông qua Serial Number ở vỏ hộp. Thiết bị được bảo hành 1 năm đổi mới với những lỗi thuộc về nhà sản xuất

Chỉnh sửa cuối:

tmdt88

Xe hơi
Update Review HD CAR DVR Vision Drive

Chỉnh sửa cuối:

tmdt88

Xe hơi
Update Review HD CAR DVR BLACKVUE

30l9224

Xe hơi
cụ nào có giá của em này chưa. em muốn lắp cho mer với

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Em vừa đọc hết, dưng chú lều báo có vẻ chưa dùng DR500GW nên chém hơi ẩu.
Nguyên văn :

Chắc chú lều báo chưa dùng hoặc dịch từ tiếng Anh sang bị nhầm,
Cái này thì em nghĩ sẽ thua oánh giá của OF, đợi cụ thần tài - người đầu tiên dùng DR500GW WIFI ở VN - vào chém là biết liền, vì cụ ý cũng giỏi môn chụp choạch nên nhận xét sẽ là khách quan.
Còn một yếu tố mà người đọc quan tâm, đó là khả năng thực thi sản phẩm như thế nào, được bao lâu, hay bị hognr hóc gì thì không thấy đề cập đến :">
Em nhận xét tạm thế đã vì mới lắp đặt nhiều dòng BlackVue, tuy nhiên bên Hàn còn nhiều cam khá hay và ổn định mà không thấy chú lều báo đưa lên, ví dụ như hãng ITB, có thể nói là ngang ngửa với BlackVue luôn

tmdt88

Xe hơi
Em vừa đọc hết, dưng chú lều báo có vẻ chưa dùng DR500GW nên chém hơi ẩu.
Nguyên văn :

Chắc chú lều báo chưa dùng hoặc dịch từ tiếng Anh sang bị nhầm,
Cái này thì em nghĩ sẽ thua oánh giá của OF, đợi cụ thần tài - người đầu tiên dùng DR500GW WIFI ở VN - vào chém là biết liền, vì cụ ý cũng giỏi môn chụp choạch nên nhận xét sẽ là khách quan.
Còn một yếu tố mà người đọc quan tâm, đó là khả năng thực thi sản phẩm như thế nào, được bao lâu, hay bị hognr hóc gì thì không thấy đề cập đến :">
Em nhận xét tạm thế đã vì mới lắp đặt nhiều dòng BlackVue, tuy nhiên bên Hàn còn nhiều cam khá hay và ổn định mà không thấy chú lều báo đưa lên, ví dụ như hãng ITB, có thể nói là ngang ngửa với BlackVue luôn
Em nghĩ là tác giả bài báo cũng chưa có thời gian tìm hiểu nhiều về cả ba loại Cam trên nên đánh giá có phần chưa chuẩn xác.
Chế độ bảo hành của 3 loại Cam này đều là 12 tháng. Nên chắc còn ít người sử dụng dùng quá được 12 tháng đối với các sản phẩm mới này và vẫn trong phạm vi đổi bảo hành.
Có lẽ lựa chọn 3 dòng Camera hành trình chính ngạch hiện tại tại Việt Nam, chứ hiện tại Camera Trung Quốc thì khác nhiều mẫu mã.
Camera ITB sao em sợt google lại chả ra gì vậy cụ :(

tmdt88

Xe hơi
Up bài Review camera Genius, em sẽ lấy bài của Vision và Blackvue up lên cho mọi người tham khảo ạ

minhnhi

Xe tải
Khó chọn hỉ, mỗi em một tính. Sao không dồn tất cả các ưu điểm 3 em vào 1 sản phẩm nhỉ?

tmdt88

Xe hơi
Khó chọn hỉ, mỗi em một tính. Sao không dồn tất cả các ưu điểm 3 em vào 1 sản phẩm nhỉ?
Hiện tại chính ngạch chất lượng chuẩn thì có mấy loại trên đây.
Tầm vừa có thể chọn thuơng hiệu Genius
Cao cấp thì chọn blackvue hay vision đều được ạ.

GiaLinhVP

Xe tải
Hàng ngon đấy, em thấy dùng cái Genius rất OK

tethien

Xe tải
Đánh giá Camera Hành trình Genius FHD590

Hôm giữa tháng 4 Tinh Tế có bài giới thiệu Camera hành trình HDR của Genius, hiệu là FHD590, sau đó ít lâu thì mình mượn được một cái của hãng, như thường lệ, mình không ngại khó ngại khổ, lập tức gắn lên xe với mục đích đánh giá chi tiết để anh chị em gần xa được rõ, giúp anh chị em có thêm một nguồn tham khảo tin cậy trước khi mở hầu bao trang bị camera hành trình cho chiếc xe của anh chị em.

Đầu tiên, mời anh chị em xem qua đoạn video ngắn 1:04 giây giới thiệu sơ lược về cái camera (ghi chú 1: bài viết có video nhuận bút sẽ cao hơn), (ghi chú 2: anh chị em xem xong nhớ nhấn like và subscribe nhé, biết đâu mình được google trả tiền, mình sẽ ghi nhớ ơn của anh chị em bằng cách tiêu tiền thật hiệu quả và sẽ không chia cho ai hết)

[video=youtube;4N1m4TGbX88]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=4N1m4TGbX88[/video]

Đọc đến khúc này chắc anh chị em đã xem video và biết được phần nào hình dáng bên ngoài và sơ lược bên trong của sản phẩm này rồi phải không?

Thiết bị này hình vuông, nhỏ gọn, cầm vừa trong lòng bàn tay, tuy nhiên chủ yếu là ta gắn lên kính xe hơi thông qua 1 đế hít, mình thích cái đế này, vì không phải là loại dán keo 3M, keo đó tới hồi gỡ ra mệt mỏi luôn.

Sau đây là vài hình chụp có phụ đề tiếng Việt dành cho anh chị em chưa xem Video

Một ưu điểm đối với mình (cũng có thể là khuyết điểm đối với bạn khác, đó là camera này không cần phần mềm chuyên biệt để xem phim, đồng nghĩa là nó không thể mã hóa video quay được, ai rút thẻ ra cũng xem được hết, mình thì thích đơn giản, cho nên mình cho rằng đây là ưu điểm, vì win hay mac gì cũng mở lên là xem được, mấy cái cam khác có phần mềm, nhưng chỉ chạy trên win, cắm mac là bó tay, khiến mình bó tay theo!

Đưa thẻ nhớ vào máy tính thì thấy hiện ra mấy cái folder, mở ra bên trong, dùng chương trình xem phim nào cũng xem được hết, khá tiện lợi

Bên trong thẻ nhớ là thư mục DCIM, giống giống với việc các máy chụp hình KTS quản lý, bên trong thư mục đó là các thư mục con để chứa phim, các bạn có thể thấy cái 100MEDIA, cái đó chứa phim thường, cái EMER chứa phim đặc biệt, tức là các phim khi cái camera này nhận biết có lực tác động nó sẽ tự ghi vào đây, các file trong đây không bị ghi đè.

Bạn có thể tự kích hoạt chế độ này bằng cách khi cam đang hoạt động thì nhấn nút hình tam giác (nút OK), file cũng sẽ tự ghi vào đây, bạn có thể duyệt file và xem trên cam trực tiếp rồi xoá trên đó luôn, hoặc về máy tính cũng được.

Mình có thử tháo cái cam ra và tung hứng nó, vì cam có pin trong nên nó vẫn tự quay, sau đó về mở ra xem thì thấy bên trong có video thiệt, cũng hay.

Nhiều cam khác cũng có chức năng nhận biết chuyển động (nhiều hãng gọi đây là Parking Mode), tức là khi bạn tắt máy xe, cam sẽ hoạt động bằng pin, nó sẽ tự quay khi phát hiện có vật thể chuyển động phía truớc (ví dụ chú bảo vệ đi tới đi lui, hoặc thiên thạch rơi vào trái đất)

Mặc định chức năng này tắt, bạn cần vô menu bật nó lên (Motion Detector) khi tắt máy xe thì nó sẽ cảnh báo bíp bíp và nói là đang chuyển về chế độ dò chuyển động, muốn cancel thì nhấn nút. Do mình gởi xe trong bãi, nhiều người ra vô, cho nên mình không bật cái này để báo cáo anh em, mình nghĩ nếu bật chắc cũng thu được nhiều điều hay ho, mốt mình thử rồi cập nhật nhé anh em.

Cái cam này có nút chụp hình khi quay phim, chỉ cần nhấn nút là nó chụp được hình, cũng khá tiện, rất tiếc là cho tới khi viết bài mình không chụp thêm hình nào cả (hôm trc thấy cảnh đàn chim nhỏ đang bắt mồi, mình chụp nhưng không tiện up lên đây, hôm nào mình up fb anh em ghé đó xem nhé)

Đây là một hình chụp bằng cam, chức năng tự động ghi ngày giờ lên hình và lên video mình đã bật lên, các bạn có thể tắt nếu muốn

Nói về bề ngoài và cách sử dụng cũng nhiều rồi, giờ mình xin đánh giá chi tiết.

1. Đầu tiên là về chất lượng sản phẩm, theo mình sản phẩm này có chất lượng hoàn thiện khá tốt, nước sơn bóng bẩy, nút bấm tốt, dây cáp nguồn tốt, hoạt động liên tục thì hơi ấm chứ không nóng lắm, (do mình để màn hình tự tắt sau 3p, các bạn có thể để bật hoài, hoặc tắt sau vài mươi giây)

2. Sản phẩm không đi kèm thẻ, nên các bạn phải tự trang bị, khuyên là nên dùng thẻ tốt, tốc độ cao, vì cam sẽ ghi xoá liên tục, thẻ hư bất tử thì không nên (mình dùng sandisk class 10)

3. Cái này không có GPS, tức là các bạn không thể xem lại car log, không biết được quãng đường đã đi, thực tế thì mình có cái cam khác, cũng có GPS, nhưng chẳng bao giờ mở ra xem, cho nên với mình tính năng này là có cũng được, không có chẳng sao, không để ý luôn càng khoẻ.

4. Chất lượng video thu được khá tốt, mình có đính kèm video quay được từ các hoàn cảnh khác nhau, các bạn có thể xem ngay bây giờ:

[video=youtube;5Du1LIzoIKs]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=5Du1LIzoIKs[/video]

5. Về tính năng được quảng cáo là HDR, mình thấy cũng hơi ấn tượng, rõ ràng là camera này quay được độ tương phản sáng khá cao so với sản phẩm đối chiếu (là 1 cam của hãng khác, mình xin không nêu tên vì lý do không muốn dìm hàng ai cả), video quay khi trời nắng đẹp thì có thể dễ dàng nhìn rõ xe cộ, mây trời cùng lúc, trong khi cam đối chiếu thấy bầu trời sáng lóa, quả thiệt HDR có côgn hiệu trong trường hợp này

Đây là hình chụp cắt ra từ video

Tạm kết, sẽ cập nhật trong quá trình sử dụng:
Đây là một cam hành trình, một sản phẩm mà nếu có thì có thể dư, nhưng khi đụng chuyện thì mới thấy là rất cần, hồi lâu rồi mình có chia sẻ trên fb về một cánh chim săn mồi ban đêm, cũng nhờ cam mà mình tránh được nhiều điều phiền phức

Qua gần một tháng sử dụng, mình có thể thấy một vài ưu và nhược của sản phẩm này:
Ưu:
- Nhỏ gọn
- Chất lượng video tốt
- Có HDR
- Menu và phím cứng dễ sử dụng
- Giá khá tốt, khoảng 3 triệu đồng (giá chưa chính thức, mình sẽ cập nhật sớm)
- Có HDMI out, tha hồ mà chiếu phim

Nhược:
- Không có GPS log
- Đèn led chỉ để trang trí, nói chung là quên cái đèn đó đi
- Màn hình hiển thị chất lượng không ngon lắm, chỉ đủ để xem biết sự kiện, muốn xem hay thì phải đem vô máy tính, nhưng bù lại có HDMI ở phần ưu

Xin cám ơn các bạn, các bạn có câu hỏi gì xin gởi, mình sẽ trả lời ngay nếu biết trả lời.

Nguồn : http://www.tinhte.vn/threads/danh-gia-camera-hanh-trinh-genius-fhd590.2117112/

Piesta

Xe tải
Em cũng mới làm 1 em Genius FHD590, thấy hình ảnh chất lượng khá tốt. Có mỗi cái nhược điểm đối với em là góc quay chưa đc rộng lắm so với Cam HQ ( 128 độ < 140 độ )
Thêm nữa xe em nguồn tẩu thuốc lại vẫn có điện khi khóa xe nên thường xuyên phải tắt máy = tay hoặc rút nguồn khỏi tẩu hơi bất tiện, ko hiểu có cách nào để đấu thẳng Cam vào nguồn điện nào ko ?
Nếu ko thì em phải mua thêm bộ chia tẩu 1 ra 2 để dùng vì em có 1 cái màn hình cảm biến áp suất lốp cũng dùng nguồn từ tẩu. Bác nào biết mua ở đâu thì chỉ giúp em nhé ( loại cắm trực tiếp ko có dây thì tốt )

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Em cũng mới làm 1 em Genius FHD590, thấy hình ảnh chất lượng khá tốt. Có mỗi cái nhược điểm đối với em là góc quay chưa đc rộng lắm so với Cam HQ ( 128 độ < 140 độ )
Thêm nữa xe em nguồn tẩu thuốc lại vẫn có điện khi khóa xe nên thường xuyên phải tắt máy = tay hoặc rút nguồn khỏi tẩu hơi bất tiện, ko hiểu có cách nào để đấu thẳng Cam vào nguồn điện nào ko ?
Nếu ko thì em phải mua thêm bộ chia tẩu 1 ra 2 để dùng vì em có 1 cái màn hình cảm biến áp suất lốp cũng dùng nguồn từ tẩu. Bác nào biết mua ở đâu thì chỉ giúp em nhé ( loại cắm trực tiếp ko có dây thì tốt )
Hôm nào cụ qua em có cách giải quyêt hết ợ, đầy văn đủ theo yêu cầu luôn

Piesta

Xe tải
Hôm nào cụ qua em có cách giải quyêt hết ợ, đầy văn đủ theo yêu cầu luôn
Hê, Ko có duyên với bác rồi :( em ngắm nghía mãi mấy em Lukas rồi nhưng chỉ vì cái playback + màn hình tích hợp trên Cam nên em mới chơi Genius đấy chứ hàng tàu em ko dây... thích mấy em Wifi bên bác mà giá cao quá.
Để cuối tuần hay lúc nào tiện em alo rồi qua nhờ bác xem giúp vậy, tiện thể mua luôn bộ chia tẩu.
Hiện tại có lúc em để quên ko tắt Cam cả buổi , ..5v thì ko biết có ảnh hưởng đến ắc qui ko bác nhỉ ? Em thấy bên bác bán cả mấy cái bộ lưu điện dùng cho Cam khi xe tắt máy, em thì ngược lại, muốn tắt tự động ko được :<