Thảo luận Review Tesla Model 3 Sau 2 Năm Sử Dụng

Ah, câu này hay đấy bác, mình chạy gần 6 năm mà, chạy ít, tầm 50 ngàn km thôi, lúc trước, nếu sạc đầy 100% là được 400 km, giờ thì nếu sạch đầy tầm 380 km. Pin bị chai cũng không nhiều không ít. Tesla có hệ thống theo dỏi độ nóng trong pin và sẽ làm nguội khi bạn sạc, nên 6 năm nay xe mình chưa hề thay pin. Theo mình biết trên mạng, có hơn 1 người mua Tesla S làm uber (grab) và chạy tầm 6 giờ mỗi ngày, 22 ngày 1 tháng (anh ta được sạc siêu sạc miễn phí nên anh ta làm vậy). Nguời đó sau 2 năm đã chạy hơn 300.000 km, thì người đó đã thay pin 2 lần, lý do là vì anh ta sạc đến 95% hoặc 100% pin, Tesla khuyên không bao giờ sạch đến 100% hoài ngày qua ngày đuợc vì sẽ mau hư pin. Sau 2 năm và 300.000 km, xe anh ta hầu như không bảo trì gì hết ngoài hai cái pin nói trên và ngoài bánh xe, thắng, cái mà xe nào cũng bị hao mòn theo năm tháng. Lúc bấy giờ không đủ thông tin lịch sử của Tesla để cho người tiêu dùng biết là xe bền hay không, anh đó chứng minh xe chạy hằng ngày trong 2 năm, bao nhiêu đó cây số mà mô tưa xe vẫn ổn. Sau này trên mạng có nhiều xe đạt được 400.000 km và thậm chí 500.000 km luôn.
Em xem Youtube thì có một số xe 8 năm pin vẫn còn tốt, họ thường chỉ xạc từ 20% lên 80% chứ rất ít khi xạc đầy hoặc đi hết hẳn. Như vậy bền pin phải ko ạ?

Hoang Van Cali

Xe máy
Em xem Youtube thì có một số xe 8 năm pin vẫn còn tốt, họ thường chỉ xạc từ 20% lên 80% chứ rất ít khi xạc đầy hoặc đi hết hẳn. Như vậy bền pin phải ko ạ?
Cực kỳ chích xác, sau nhiều năm chuyên gia thí nghiệm và thậm chí nhiều người thường xài lâu năm cho thấy, các pin sạc lithium ion thì nên sạc đến 80% là cùng, đừng bao giờ sạc 100% rồi để qua đêm không xài (có nghĩa là lâu lâu sạc 100% thì được mà xài ngay và liền cho nó xuống), và ngược lại, không để dưới 20% pin quá lâu ngày, nếu làm theo vậy, pin sẽ có thọ lâu hơn, sẽ lâu chai hơn. Đó là lý dó Tesla dám đấm vào ngực bảo hành pin xe 8 năm và bảo hành mô tưa chạy vô giới giạn km trong 8 năm đó. Cũng là 1 chiến thuật gây lòng tin cho người xài xe điện vào những năm khởi nghiệp và tạo ra xu hướng xe điện của anh Elon Musk. Cái việc đầu tiên nhân viên Tesla được chỉ bảo là báo cho khách nhận xe điện biết, 20%-80 (hoặc 90%) pin là tối ưu, nên giữ pin mức đó. Năm năm trước lúc mình nhận xe của Tesla, họ khuyên vậy, và sau này khi nghiên cứu đọc trên mạng từ nhiều nhân vật khác nhau, mình càng tin vậy. Xe mình chứng mình, sau 5 năm chạy không chai nhiều (chạy tầm 50 ngàn KM) mà pin chỉ bị chai tầm 5-10 %, đó là con số đáng mừng.

Chỉnh sửa cuối:
Cực kỳ chích xác, sau nhiều năm chuyên gia thí nghiệm và thậm chí nhiều người thường xài lâu năm cho thấy, các pin sạc lithium ion thì nên sạc đến 80% là cùng, đừng bao giờ sạc 100% rồi để qua đêm không xài (có nghĩa là lâu lâu sạc 100% thì được mà xài ngay và liền cho nó xuống), và ngược lại, không để dưới 20% pin quá lâu ngày, nếu làm theo vậy, pin sẽ có thọ lâu hơn, sẽ lâu chai hơn. Đó là lý dó Tesla dám đấm vào ngực bảo hành pin xe 8 năm và bảo hành mô tưa chạy vô giới giạn km trong 8 năm đó. Cũng là 1 chiến thuật gây lòng tin cho người xài xe điện vào những năm khởi nghiệp và tạo ra xu hướng xe điện của anh Elon Musk. Cái việc đầu tiên nhân viên Tesla được chỉ bảo là báo cho khách nhận xe điện biết, 20%-80 (hoặc 90%) pin là tối ưu, nên giữ pin mức đó. Năm năm trước lúc mình nhận xe của Tesla, họ khuyên vậy, và sau này khi nghiên cứu đọc trên mạng từ nhiều nhân vật khác nhau, mình càng tin vậy. Xe mình chứng mình, sau 5 năm chạy không chai nhiều (chạy tầm 50 ngàn KM) mà pin chỉ bị chai tầm 5-10 %, đó là con số đáng mừng.
Gửi cụ. Bài và video của cụ đã được lên báo OF News

Hoang Van Cali

Xe máy
Gửi cụ. Bài và video của cụ đã được lên báo OF News
Cám ơn bác, năm 2021 mình tin rằng công nghệ xe điện sẽ phát triến xa hơn tại các quốc gia khác nhau. Cuộc thi đưa xe điện đến nhiều người tiêu thụ sẽ bắt đầu mảnh liệt hơn.

Hoang Van Cali

Xe máy
Vậy xe cụ chưa nhắc đến điều hòa thế nào. ?
Ahh, trong video có nói, mình thiếu sót hình ảnh và nêu ra về điều hoà trong bài đăng tại Otofun, mình có thể chỉnh điều hoà bằng màn hình của xe, tăng độ nóng (cho mùa đông băng giá) hoặc thổi gió mát cho mùa hẹ 40+ độ C bằng nút chỉnh trong màn hình hết. Muốn gió chỉa lên cao hay xuống thấp củng chỉnh bằng màn hình luôn, điện tử hoá chức năng chỉnh.

namphong12

Xe container
Ahh, trong video có nói, mình thiếu sót hình ảnh và nêu ra về điều hoà trong bài đăng tại Otofun, mình có thể chỉnh điều hoà bằng màn hình của xe, tăng độ nóng (cho mùa đông băng giá) hoặc thổi gió mát cho mùa hẹ 40+ độ C bằng nút chỉnh trong màn hình hết. Muốn gió chỉa lên cao hay xuống thấp củng chỉnh bằng màn hình luôn, điện tử hoá chức năng chỉnh.
Ý của cụ ấy là lượng điện mà điều hòa tiêu thụ ấy.

Hoang Van Cali

Xe máy
Ý của cụ ấy là lượng điện mà điều hòa tiêu thụ ấy.
Ahh vậy hiểu ý cụ ấy rồi, tuỳ theo nhiệt độ điều hoà chỉnh, ví dụ chỉnh mát quá thì xe xăng sẽ hao xăng, xe điện hao pin, nếu trung bình thì tầm đâu xài 2 kw mỗi tiếng. Trung bình xe model 3 có bình là 55 kwh cho nên 1 tiếng sẽ mất tầm 4-5% bình khi xài điều hoà. Con số không đáng kể vì mình đã lấy xe model S đi phượt tổng 2 ngàn KM rồi, và xài máy đều hoà ào ào, mới đi về xong, và chuẩn bị làm youtube chia sẽ chuyến phượt ngắm cảnh và chụp hình.

namphong12

Xe container
Ahh vậy hiểu ý cụ ấy rồi, tuỳ theo nhiệt độ điều hoà chỉnh, ví dụ chỉnh mát quá thì xe xăng sẽ hao xăng, xe điện hao pin, nếu trung bình thì tầm đâu xài 2 kw mỗi tiếng. Trung bình xe model 3 có bình là 55 kwh cho nên 1 tiếng sẽ mất tầm 4-5% bình khi xài điều hoà. Con số không đáng kể vì mình đã lấy xe model S đi phượt tổng 2 ngàn KM rồi, và xài máy đều hoà ào ào, mới đi về xong, và chuẩn bị làm youtube chia sẽ chuyến phượt ngắm cảnh và chụp hình.
2kw mà ca bin xe nhỏ hơn phòng ngủ rất nhiều. Tính ra tốn điện nhỉ. Hay do vấn đề cách nhiệt của xe không được tốt.

Hoang Van Cali

Xe máy
2kw mà ca bin xe nhỏ hơn phòng ngủ rất nhiều. Tính ra tốn điện nhỉ. Hay do vấn đề cách nhiệt của xe không được tốt.
2 kw là mình mở mạnh lắm đó, cách nhiệt xe tương đối ổn dù có kính khắp xe, chưa chính thức đo con số 1 cách cụ thể hơn, nên xài số cao nhất để ước tính, tại mình chại 5 năm mà ít khi thấy mở máy lạnh thay đổi cái độ hao pin đáng kể hơn là không mở.

dogobinhminh.com

Xe đạp
cảm ơn bác chủ thớt chia sẻ , bài viết rất cụ thể .

buidoimiennui

Xe điện
Cám ơn bác đã đọc, nếu điện 1 pha, theo mình biết ở Việt Nam là 220V, nếu 220V và 15 Amp thì sạc hơi chậm, mỗi tiếng chỉ được tầm tính (tầm thôi nha) là 16 km sạc. Còn nếu có 3 pha, thì Tesla có bộ sạc mình mua theo ráp vô tường, nó cho mình sạc tầm 70km/h. Nếu bình mình chạy được 384 km (là bịnh nhỏ nhất trong các loại model 3, có bình lớn hơn mà phải trả thêm tiền) thì sạc qua đêm tầm 6 tiếng là từ 0 đến 100% bình.

Nếu sau này hảng Vinfast xây trạm sạc điện 3 pha cho xe điện, mình nghĩ mấy hảng xe điện, Vin, Nio, Tesla, BMW, v.v, sẽ ào ạt được bán nhiều hơn. Theo mình nghe nói và thấy nhiều video dân mạng đăng, xe điện có thể chạy khi bị ngập 1/2 bánh xe vì không có pô xe như xăng, mà chưa thấy điện bị mát hehehe. Nhưng mình không khuyên mọi người đem ra chạy ngoài nước chơi, vì dù sao điện và nước không thích nhau. ;)

Có gì noza cứ hỏi tiếp, mình biết thì sẽ trả lời bác.
Bác cho hỏi cái bộ sạc của tesla đó giá bao nhiêu nhỉ, và các chủ sở hữu đều mua nó đúng ko nhỉ? Nếu ở VN chỉ cần có bộ sạc này là đủ hay vẫn phải nối thêm đường điện 3 pha mới đủ?

Chỉnh sửa cuối:

Huthasa

Xe container
Rất cảm ơn cụ,
Cụ nói chuẩn ạ ... điện cấp vào gia đình ở VN là 220 em còn chưa tìm hiểu kỹ là bao nhiêu A ... em đoán cũng tầm 15A như cụ nói.

Trước đây em cũng đã tính thử, thì để xạc từ 0 đến 100% bình xe của cụ thì mất từ 24 đến 27 tiếng với đường điện 1 pha 220v 15A. Thật ra nếu 1 ngày đi ít thì không có vấn đề gì, nhưng nếu đi nhiều thì chắc chắn phải cần kéo đường 3 pha vào nhà và kèm theo bộ sạc nhanh của hãng. Yêu cầu là qua đêm phải đầy bình ...

Cảm ơn cụ nhé, bài này hay quá. Để em gửi bài cụ lên báo OF News
Át ngoài công tơ thường 40A, nếu có tý thì sẽ đc lắp 60-65A. Nhà em full tải khoảng 6,5kWh.

Huthasa

Xe container
xe ngon, con này là hàng độc tại Việt Nam rồi. Mấy con này chạy bền.
Nên đầu tư pin mặt trời để dùng sạc con này.
Pin mt để sạc đc con này chắc diện tích bằng sân bóng mini.

berryfun

Xe điện
Cảm ơn bác chủ. Bài hay quá

kemnam

Xe hơi
bài viết rất hay của 1 người trải nghiệm thực. em rất hóng xe điện của vinfast. em đang chạy klara và con airblade, thú thực là chỉ muốn xách klara đi hàng ngày

Hoang Van Cali

Xe máy
Bác cho mình đính chính lại, mình mới đi phượt 2 ngàn KM và có quay video, mình xin nói lại chiếc xe mình tốn tầm 600w trong 1 tiếng xài máy lạnh, chứ không phải 2kw như mình dự tính lúc bài trước, con số mình đã trải nghiệm khi đi phượt cách đây 2 tuần.

Hoang Van Cali

Xe máy
cảm ơn bác chủ thớt chia sẻ , bài viết rất cụ thể .
Cám ơn bác đã đọc, mình còn bài cho con Model S và phượt 2 ngàn KM cho xe điện nữa, mà bận việc làm nên chưa làm video xong, mình có nói cụ thể hơn vài trải nghiệm khi đi phượt hơn 1 ngàn KM.

Hoang Van Cali

Xe máy
Bác cho hỏi cái bộ sạc của tesla đó giá bao nhiêu nhỉ, và các chủ sở hữu đều mua nó đúng ko nhỉ? Nếu ở VN chỉ cần có bộ sạc này là đủ hay vẫn phải nối thêm đường điện 3 pha mới đủ?
Nếu mình chịu sạc chậm, 8-10 km/h thì không cần mua bộ sạc Tesla treo tường, còn bác muốn mua thì giá la tầm 11 triệu VND. Xài điện 3 pha và công suất cao tầm 20kw, tính ra 1 tiếng bác sạc được tầm 70 km. Không tệ cho xe điện sạc tại nhà nhỉ?

Hoang Van Cali

Xe máy
Tuyệt vời rất chi tiết! Cảm ơn bác!
Cảm ơn bác chủ. Bài hay quá
bài viết rất hay của 1 người trải nghiệm thực. em rất hóng xe điện của vinfast. em đang chạy klara và con airblade, thú thực là chỉ muốn xách klara đi hàng ngày
Cám ơn các bác, mình xài xe điện 5 năm rồi và không đụng vào xe xăng lâu rồi. Dĩ nhiên xe nào cũng có nhược và ưu điểm, nhưng khó cải là xe điện là tương lai, hơn 10 hảng xe lớn (anh BMW, anh Mercedes, vv) đã và đang làm nhiều xe điện cho người tiêu dùng. Mình mới làm xong cái video review xe Tesla Model S và video đi phượt 2 ngàn KM ăn ngủ sinh tồn trong xe. Khi xong sẽ viết ra đây chia sẽ cảm nhận ra sao.