[Funland] RMIT không cho sinh viên tham dự lễ tốt nghiệp của chính mình!

hung303

Xe điện
Nếu trả lời Maybe nhưng vẫn nộp đủ phí thì còn có cớ để thắc mắc. Ko nộp phí theo yêu cầu thì không cho vào cũng chả trách được, mõi trường có quy định riêng

supporter

Xe điện
E cũng chỉ nhận bằng trên khoa và té, chả có lễ tốt nghiệp nào. Nhưng đó là trường ko tổ chức; chứ nếu tổ chức mà như ông RMIT này (nếu là thật) thì ăn gạch cũng chả sai.
Lý do ăn gạch là gì thế cụ?

Tony_Le

Xe container
E cũng chỉ nhận bằng trên khoa và té, chả có lễ tốt nghiệp nào. Nhưng đó là trường ko tổ chức; chứ nếu tổ chức mà như ông RMIT này (nếu là thật) thì ăn gạch cũng chả sai.
Thật rồi đấy, ăn gạch gì hả cụ?

ca_kiem

Xe container
Nếu trả lời Maybe nhưng vẫn nộp đủ phí thì còn có cớ để thắc mắc. Ko nộp phí theo yêu cầu thì không cho vào cũng chả trách được, mõi trường có quy định riêng
Đọc là biết không nộp phí rồi... vì nếu nộp phí thì đương nhiên có trong danh sách ngay và cũng không phải trả lời may be... chắc bố này tiểu xảo không đóng phí.. cũng nghĩ lần cuối .. rồi xập xí xập ngầu chui vào dự lễ tốt nghiệp..làm quả miễn phí cuối cùng.. không ngờ gặp bảo vệ rắn quá nó không cho vào.

ubisapro

Xe trâu
Lý do ăn gạch là gì thế cụ?
Thu lợi từ hoạt động này. Tổ chức trao là trao, bao năm thu tiền học phí của SV rồi, có mỗi buổi lễ ngồi trong hội trường trao bằng mà cũng thu phí + party nữa thì mới được dự?

alceste

Xe điện
Phí ko nộp, ko confirm attendance thì nó gạch tên là đúng rồi. Nhỡ nó chuẩn bị, mua hoa, thuê đồ, in bằng, xếp tên vào list để cho Hiệu trưởng đọc, xong em cụ lại "May be... not" thì tiền hoa, tiền thuê đồ, quần áo ai trả. Đến lúc Hiệu trưởng trịnh trọng gọi tên lên ko ai trả lời, tẽn tò về xạc cho Ban Hành chính 1 trận, thì em cụ có chịu cho ko? hay lúc ý lại bảo... tao có đăng kí đâu. Ra được trường rồi, cũng 22 - 23 rồi. Cụ còn là anh nó còn già hơn. Thiết nghĩ nên hành xử người lớn 1 tí. Động tý lên dây ăn vạ chắc.

tlgod

Xe buýt
sv học mấy năm ra trường mà thái độ vẫn kém thế. Lại đc thêm người nhà nữa..

alceste

Xe điện
Thu lợi từ hoạt động này. Tổ chức trao là trao, bao năm thu tiền học phí của SV rồi, có mỗi buổi lễ ngồi trong hội trường trao bằng mà cũng thu phí + party nữa thì mới được dự?
Cụ nhầm nhé. Nếu trong các khoản phải nộp đã thu khoản này rồi thì mới nói như cụ được. Học phí, kể cả các trường công hiện nay cực kì rõ ràng. Bao nhiêu tín chỉ, bao nhiêu môn, mỗi tín chỉ bao xiền, nhân lên, chi phí gì abc rõ ràng. Nó ko thu thừa của cụ đồng nào đâu. Ko thể nói tôi đongs XYZ tiền học cho các môn abc này rồi, tôi được quyền trao.
Mà trường éo nao chẳng thu phí tổ chức. Vì khoản đó ngoài chi phí giảng dạy và thực hành cụ ạ.

supporter

Xe điện
Biết nó thu bao nhiêu chi bao nhiêu mà kêu thu lợi?
Nó phải thu phí để tránh những trường hợp thiếu chuyên nghiệp như cậu sinh viên kia.
Bênh được trường hợp này thì e rằng hàng ngày cụ làm việc cũng chả được chuyên nghiệp lắm đâu nhỉ

ca_kiem

Xe container
Nó có bắt cụ đóng đâu... nó gửi trước lệ phí qua mail... nếu cảm thấy bất mãn quá thì không tham dự vì không thoả đáng...đằng này. tự nhiên mò mặt tới khác nào thằng không đóng tiền = thằng đóng tiền ( khôn lỏi thế )..===> hoá ra thằng không đóng tiền đi ăn nhờ thằng đóng tiền không thấy ngượng à ;))
Nếu thấy bất hợp lý thì mò mặt đến làm gì ? đên không đóng tiền thì có cảm nhận bọn co đóng tiền nghĩ gì không

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
Nó có bắt cụ đóng đâu... nó gửi trước lệ phí qua mail... nếu cảm thấy bất mãn quá thì không tham dự vì không thoả đáng.... tự nhiên mò mặt tới khác nào thằng không đóng tiền = thằng đóng tiền..===> thế hoá ra thằng không đóng tiền đi ăn nhờ thằng đóng tiền à ;))
Nếu thấy bất hợp lý thì mò mặt đến làm gì đên không đóng tiền là ăn chực à
E ko nói đến chuyện ko đóng = đóng. E chỉ ko thích cái kiểu thu tiền để được dự lễ tốt nghiệp. Nghe sặc mùi thương mại cho 1 buổi lễ tốt nghiệp. Có thể chia nhiều mức: đến nhận rồi về (free vì chẳng đáng nhiêu hoặc thu tượng trưng cho tiền thuê quần áo), mức 2 là party chẳng hạn. Hay mặc định các cháu học trường này giàu cả nên ko quan tâm đến xèng?

ubisapro

Xe trâu
Biết nó thu bao nhiêu chi bao nhiêu mà kêu thu lợi?
Nó phải thu phí để tránh những trường hợp thiếu chuyên nghiệp như cậu sinh viên kia.
Bênh được trường hợp này thì e rằng hàng ngày cụ làm việc cũng chả được chuyên nghiệp lắm đâu nhỉ
Chuyên nghiệp hay ko, cụ chả biết để mà phán. E chả bênh ông sinh viên này, nhưng e ko thích 1 buổi lễ tốt nghiệp, đứng trên bục nhận bằng mà sặc mùi tiền mới được dự.

ca_kiem

Xe container
E ko nói đến chuyện ko đóng = đóng. E chỉ ko thích cái kiểu thu tiền để được dự lễ tốt nghiệp. Nghe sặc mùi thương mại cho 1 buổi lễ tốt nghiệp. Có thể chia nhiều mức: đến nhận rồi về (free vì chẳng đáng nhiêu hoặc thu tượng trưng cho tiền thuê quần áo), mức 2 là party chẳng hạn. Hay mặc định các cháu học trường này giàu cả nên ko quan tâm đến xèng?
Ở đây chúng ta ngoài cuộc không biết cụ thể hạch toán chi phí rành rọt nên không bàn và không phán xét chi phí bao nhiêu, đắt hay rẻ.... không thể so sánh trường Rmit đóng 300 triệu 1 năm với đại học Vinh đóng 13 triệu 1 năm. Do đó không nên phán xét việc tổ chức thu phí tốt nghiệp là đúng hay sai. Quan trọng họ đưa ra cụ thể rất rõ ràng..... ĐI DỰ TỐT NGHIỆP LÀ PHẢI ĐÓNG PHÍ nếu thắc mắc thì phải thắc mắc ngay lúc đó... và nếu không thấy thoả đáng thì không đóng phí và cũng không dự lễ tốt nghiệp....đằng này lờ đi cố tình đi dự lễ tốt nghiệp nhưng không đóng phí là không được.

ubisapro

Xe trâu
Ở đây chúng ta ngoài cuộc không biết cụ thể hạch toán chi phí rành rọt nên không bàn và không phán xét chi phí bao nhiêu, đắt hay rẻ.... không thể so sánh trường Rmit đóng 300 triệu 1 năm với đại học Vinh đóng 13 triệu 1 năm. Do đó không nên phán xét việc tổ chức thu phí tốt nghiệp là đúng hay sai. Quan trọng họ đưa ra cụ thể rất rõ ràng..... ĐI DỰ TỐT NGHIỆP LÀ PHẢI ĐÓNG PHÍ nếu thắc mắc thì phải thắc mắc ngay lúc đó... và nếu không thấy thoả đáng thì không đóng phí và cũng không dự lễ tốt nghiệp....đằng này lờ đi cố tình đi dự lễ tốt nghiệp nhưng không đóng phí là không được.
Nói như cụ, đơn giản nhất cái trò bia kèm lạc. Thuận mua vừa bán, ấy thế mà báo chí + chả ít các cụ trên này vẫn gạch đá đấy thôi. Đừng bảo có thằng dí súng vào đầu bắt mua nhé.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Hi các cụ, có 1 việc em muốn nhờ ạ:
Thằng em trai em sau bao năm vật vã cuối cùng đã tốt nghiệp RMIT (nó quyết tâm đến nỗi cả nhà không ai dám cản dù phải bảo lưu mấy lần vì lý do sức khỏe) - Lễ tốt nghiệp được tổ chức hôm nay. Nhưng nó đã không được tham dự! Hỏi nó nguyên do nó trình bày: trường gửi thông báo y/c confirm có tham dự lễ tốt nghiệp (có thu phí:thức ăn, hoa tặng cho chính chúng nó, thuê áo,...) nhưng do báo gấp nên nó k chắc có bay vào kịp không (ở HN học RMIT HCM) nên đã trả lời "Maybe". Hôm nay đến trường nó bị đuổi về - bảo vệ nói chỉ có sv và người nhà có trong danh sách đky đc vào, hỏi nv thì được nv trả lời là "không có cách nào khác". Em đau lòng quá! Nó cố gắng bao năm, đây là ngày trọng đại của nó. Tại sao RMIT lại có thể hành xử như vậy???? Đó là Lễ tốt nghiệp của nó, đâu có phải 1 cái party! Khoan hãy nói thu phí có hợp lý hay không, cố gắng bao năm ai tiếc, nhưng tại sao lại từ chối sv tham dự lễ tốt nghiệp của mình???? the Royal Melbourne Institute of Technology - Royal này đại diện cho cái phẩm chất gì vậy? Tối 8h gọi nó còn chưa từ trường về. Mẹ em ngồi ngoài cửa chờ nó.
Giờ xin cho em lời khuyên xử lý sao với RMIT vụ này cho nó có tình người ạ. Em cảm ơn!
Trả lời là maybe mà đến hạn auto loại ra.
Bài học về sự vô tổ chức, vô kỷ luật thôi, giờ chả trách được họ.

PotusTan

Xe buýt
Học trường tây thì suy nghĩ và hành xử cũng nên tây đi. Lễ tốt nghiệp phải đóng phí thì mới được dự mà em cụ không xác nhận tham gia, không đóng phí thì trường nào nó cho vào?
_______
Chuẩn, không phải chỉnh. Chỉnh, là không chuẩn.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Nộp phí xong thì không còn là maybe nữa, auto đến dự lễ tốt nghiệp bằng đường chính, trải thảm đỏ. :))

TONGIA

Tầu Hỏa
Có trường 2-3k khoá.
Cái hội trường 5-700 biết bao người chả dự có sao đâu.
Vẫn ông này bà nọ.

Còn nhưhọ đã mời mà maybe thì ko đc dự là bình thường.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Em nhận bằng tốt nghiệp, có lễ tốt nghiệp, có được phát áo cậu cử, mỗi tội hoa là do người nhà tặng.
À mà, miễn phí.
Ở một tổ chức nào thì phải tuân theo luật lệ của tổ chức đó, họ bảo tham gia thì phải đóng phí, không đóng phí thì next.
Không ngoại lệ.

Vunk

Xe hơi
Em cụ đã maybe rồi mà, RMIT làm đúng đó cụ ah. Phải học tính chuyên nghiệp đầu tiên đã. Cái tình thì cũng phải xét cái lý! Đó sẽ là 1 bài học và kỷ niệm của thằng em cụ!