[Funland] RMIT không cho sinh viên tham dự lễ tốt nghiệp của chính mình!

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
E ko nói đến chuyện ko đóng = đóng. E chỉ ko thích cái kiểu thu tiền để được dự lễ tốt nghiệp. Nghe sặc mùi thương mại cho 1 buổi lễ tốt nghiệp. Có thể chia nhiều mức: đến nhận rồi về (free vì chẳng đáng nhiêu hoặc thu tượng trưng cho tiền thuê quần áo), mức 2 là party chẳng hạn. Hay mặc định các cháu học trường này giàu cả nên ko quan tâm đến xèng?
Cụ nói sai rồi mỗi trường nó có luật riêng nó nói là tham gia thì xác nhận và nộp phí rõ ràng thông báo thế còn đòi gì. Nếu ông ko thích kiểu đóng tiền để đc dự lễ tốt nghiệp thì ông reply là tôi ko tham gia thế là xong lại còn trả lời maybe định làm bố đời ak vắng mợ thì chợ vẫn đông giỏi đến mấy nhưng đừng có nghĩ mình là ngôi sao duy nhất trên bầu trời nhé. Nó đuổi là đúng rồi nhục quá ko chịu dc lên kêu ak

HaiPhin

Xe tải
Cậu sinh viên này ko trả lời, ko đóng xèng thì loại chả oan. E chả bênh. Nhưng e ko thích kiểu đóng xèng kèm party mới được dự lễ tốt nghiệp. Cái này nếu ko tổ chức thì thôi, tổ chức thì 1 là trao cho 1 nhóm các cháu xuất sắc, 2 là đại trà chứ ko có kiểu có xèng mới được dự. E ko thích điều đó.
Bác chắc quen với cái kiểu free của các trường công những năm trc đây, giờ nó khác xa rồi? Bây giờ các hoạt động của trường đc tổ chức chuyên nghiệp lắm, có gửi thư mời, check xem ý kiến ntn, có đóng phí đầy đủ và chi tiết cho từng cv...Hầu như trường nào bây giờ cũng như thế hết, bất kể là trường công, tư hay QT? 8->

Chỉnh sửa cuối:

Vova

Xe container
Em thì lại coi việc này là thất bại của nhà trường. Mất bao nhiêu năm đào tạo ra được một chú ỡm ờ “maybe” :). Chủ thớt về dặn lại chú kia là nếu không bỏ thói quen maybe đó sau đi làm còn ăn hành nhiều.

smartdragon

Xe buýt
Người như này mà rmit nó cho học và cho tốt nghiệp thì đúng là phí tiền cha mẹ. Cụ nào tuyển dụng em nó cũng né cho nhanh. Lớn rồi mà cha mẹ ae vẫn can thiệp sâu thật.

Lee Saker

Xe điện
Không có thằng em nào ở đây cả mà chính là... :D

binhsu7273

Xe cút kít
Hi các cụ, có 1 việc em muốn nhờ ạ:
Thằng em trai em sau bao năm vật vã cuối cùng đã tốt nghiệp RMIT (nó quyết tâm đến nỗi cả nhà không ai dám cản dù phải bảo lưu mấy lần vì lý do sức khỏe) - Lễ tốt nghiệp được tổ chức hôm nay. Nhưng nó đã không được tham dự! Hỏi nó nguyên do nó trình bày: trường gửi thông báo y/c confirm có tham dự lễ tốt nghiệp (có thu phí:thức ăn, hoa tặng cho chính chúng nó, thuê áo,...) nhưng do báo gấp nên nó k chắc có bay vào kịp không (ở HN học RMIT HCM) nên đã trả lời "Maybe". Hôm nay đến trường nó bị đuổi về - bảo vệ nói chỉ có sv và người nhà có trong danh sách đky đc vào, hỏi nv thì được nv trả lời là "không có cách nào khác". Em đau lòng quá! Nó cố gắng bao năm, đây là ngày trọng đại của nó. Tại sao RMIT lại có thể hành xử như vậy???? Đó là Lễ tốt nghiệp của nó, đâu có phải 1 cái party! Khoan hãy nói thu phí có hợp lý hay không, cố gắng bao năm ai tiếc, nhưng tại sao lại từ chối sv tham dự lễ tốt nghiệp của mình???? the Royal Melbourne Institute of Technology - Royal này đại diện cho cái phẩm chất gì vậy? Tối 8h gọi nó còn chưa từ trường về. Mẹ em ngồi ngoài cửa chờ nó.
Giờ xin cho em lời khuyên xử lý sao với RMIT vụ này cho nó có tình người ạ. Em cảm ơn!
Cơm có "Suất" rồi, chửa ĐK đóng nên chả nhẽ vào ngồi Ròm mọi người Măm.
:)

hoainam1189

Xe đạp
Học Đại học chứ không phải học phổ thông phổ cập giáo dục, học RMIT ở đây là 1 hình thức sử dụng dịch vụ thôi, đăng ký và trả tiền thì dùng dịch vụ, không đăng ký thì không dùng. Cứ nâng cao quan điểm làm đek gì, ngày trọng đại của em cụ mà em cụ trả lời "maybe" và ko confirm lại với nhà trường khi đặt được vé vào TP HCM thì trọng đại với ai? RMIT hành xử chuyên nghiệp còn em cụ chưa trưởng thành được, ra đời còn thêm nhiều bài học tương tư. Quan trọng tấm bằng tốt nghiệp chứ lễ tốt nghiệp được dăm ba cái ảnh up fb là hết thôi. Lại còn đòi đi xử lý RMIT, thớt đúng là otofun... Cụ chủ thớt cũng nên học từ em cụ, lớn thêm tí nữa điạ, fun vừa thôi đừng fun quá...

vietnamcongtru

Xe buýt
Cụ nói sai rồi mỗi trường nó có luật riêng nó nói là tham gia thì xác nhận và nộp phí rõ ràng thông báo thế còn đòi gì. Nếu ông ko thích kiểu đóng tiền để đc dự lễ tốt nghiệp thì ông reply là tôi ko tham gia thế là xong lại còn trả lời maybe định làm bố đời ak vắng mợ thì chợ vẫn đông giỏi đến mấy nhưng đừng có nghĩ mình là ngôi sao duy nhất trên bầu trời nhé. Nó đuổi là đúng rồi nhục quá ko chịu dc lên kêu ak
Nếu không thích kiểu đóng tiền đó và lý luận tốt thì từ chối tham dự và làm một bài luận khoảng 2,000 từ phân tích sự lợi, hại của việc đóng phí dự tốt nghiệp. Bạn trẻ mà làm được vậy thì e rằng RMIT gửi thư mời tham dự miễn phí các lễ sau ấy chứ :D

General_Manager

Xe tải
Học Rmit mà dốt vãi, không đóng tiền thì ra cafe đợi anh em nó làm lễ xong xin vào làm vài kiểu anh sống ảo, phông bạt vẫn còn do kinh tế chán.
Mà thế này em cụ ra trường được là mừng rồi, kêu ca gì, RMIT hành xử chuyên nghiệp đấy

QMintech

Xe tăng
Học Rmit mà dốt vãi, không đóng tiền thì ra cafe đợi anh em nó làm lễ xong xin vào làm vài kiểu anh sống ảo, phông bạt vẫn còn do kinh tế chán.
Mà thế này em cụ ra trường được là mừng rồi, kêu ca gì, RMIT hành xử chuyên nghiệp đấy
Trả lời thế để nhỡ Civid không vào được thì còn đỡ đóng tiền :). Khôn phết đới.

buidoimiennui

Xe điện
Chuyên nghiệp hay ko, cụ chả biết để mà phán. E chả bênh ông sinh viên này, nhưng e ko thích 1 buổi lễ tốt nghiệp, đứng trên bục nhận bằng mà sặc mùi tiền mới được dự.
Người ta tổ chức, chuẩn bị các thứ, xong ông ko đến, lãng phí và thất thoát vật chất ai chịu? Nên phải nộp tiền đăng ký là đúng rồi. Bỏ tính cẩu thả và ích kỷ đi thôi.

Thằng em trai em sau bao năm vật vã cuối cùng đã tốt nghiệp RMIT (nó quyết tâm đến nỗi cả nhà không ai dám cản dù phải bảo lưu mấy lần vì lý do sức khỏe) - Lễ tốt nghiệp được tổ chức hôm nay. Nhưng nó đã không được tham dự! Hỏi nó nguyên do nó trình bày: trường gửi thông báo y/c confirm có tham dự lễ tốt nghiệp (có thu phí:thức ăn, hoa tặng cho chính chúng nó, thuê áo,...) nhưng do báo gấp nên nó k chắc có bay vào kịp không (ở HN học RMIT HCM) nên đã trả lời "Maybe". Hôm nay đến trường nó bị đuổi về - bảo vệ nói chỉ có sv và người nhà có trong danh sách đky đc vào, hỏi nv thì được nv trả lời là "không có cách nào khác". Em đau lòng quá! Nó cố gắng bao năm, đây là ngày trọng đại của nó. Tại sao RMIT lại có thể hành xử như vậy???? Đó là Lễ tốt nghiệp của nó, đâu có phải 1 cái party! Khoan hãy nói thu phí có hợp lý hay không, cố gắng bao năm ai tiếc, nhưng tại sao lại từ chối sv tham dự lễ tốt nghiệp của mình???? the Royal Melbourne Institute of Technology - Royal này đại diện cho cái phẩm chất gì vậy? Tối 8h gọi nó còn chưa từ trường về. Mẹ em ngồi ngoài cửa chờ nó.
Giờ xin cho em lời khuyên xử lý sao với RMIT vụ này cho nó có tình người ạ. Em cảm ơn!
Chia buồn với em cụ nhưng đã tốt nghiệp ĐH rồi thì cũng đủ lớn để chấp nhận hậu quả hành động của mình. Rmit là 1 trong nhiều trường kiếm tiền từ lễ tốt nghiệp. Các trường bán gấu, cho thuê áo, bán chỗ tham dự cho người thân. RMIT nó khác là nó tổ chức 1 lễ tốt nghiệp lớn cho toàn bộ sinh viên. Còn các trường khác thường là làm lễ tốt nghiệp riêng của từng khoa. Em cụ tốt nghiệp không đúng năm nó ra trường nên trường yêu cầu confirm dự hay không, không có maybe. Không confirm thì không trong danh sách và không được vào. Tổ chức lễ tốt nghiệp lớn, nên cứ theo tờ danh sách mà làm, không thừa chỗ.

Chuyên nghiệp hay ko, cụ chả biết để mà phán. E chả bênh ông sinh viên này, nhưng e ko thích 1 buổi lễ tốt nghiệp, đứng trên bục nhận bằng mà sặc mùi tiền mới được dự.
Ở đây chúng ta ngoài cuộc không biết cụ thể hạch toán chi phí rành rọt nên không bàn và không phán xét chi phí bao nhiêu, đắt hay rẻ.... không thể so sánh trường Rmit đóng 300 triệu 1 năm với đại học Vinh đóng 13 triệu 1 năm. Do đó không nên phán xét việc tổ chức thu phí tốt nghiệp là đúng hay sai. Quan trọng họ đưa ra cụ thể rất rõ ràng..... ĐI DỰ TỐT NGHIỆP LÀ PHẢI ĐÓNG PHÍ nếu thắc mắc thì phải thắc mắc ngay lúc đó... và nếu không thấy thoả đáng thì không đóng phí và cũng không dự lễ tốt nghiệp....đằng này lờ đi cố tình đi dự lễ tốt nghiệp nhưng không đóng phí là không được.
Lễ tốt nghiệp của Rmit thường tổ chức hoành tráng. Thuê hẳn 1 địa điểm đẹp, gọi tên sinh viên cấp bằng theo danh sách, có nhạc sân khấu âm thanh hoành tráng. Áo thì như ở nước ngoài là phát cho sinh viên tốt nghiệp sớm mấy ngày để nó là lượt mặc vào trước khi tới nơi. Học trường nhà giàu tốt nghiệp kiểu nhà giàu thì cần đóng tiền tham dự ạ.

hitle888

Xe điện
ĐI ăn nhà hàng cũng éo phải thích thì vào đập bàn gọi món. trường không cho vào là chuẩn, khóc lóc cái gì

Hại Điện

Xe container
Tập suy nghĩ của người lớn tí đi. Cái thứ vô tổ chức, vô kỷ luật như vầy ra xã hội gây hại thêm.

ps: Mà sợ gì phải dùng nick clone từ năm 2009 thế kia ?

Chỉnh sửa cuối:

dungblhk

Xe buýt
Thằng E đã ngáo mà thằng anh còn ngáo hơn. Tưởng đưa lên đây được mọi người ủng hộ, ai ngờ bị ném cho tơi bời. Bỏ tư tưởng ăn không ăn hỏng, không ăn đc đạp đổ đi

Chỉnh sửa cuối:

cusao

Xe lăn
Có cái bằng để chứng nhận kỹ năng - năng lực là quí rồi, cần gì cái lễ. Có lễ rất vui, không có lễ không vui...thế thôi

Camontinhyeu

Xì hơi lốp
Gớm cụ chủ lên đây giải tỏa mà các Cụ chém kinh quá! Phải nói là RMIT là một trường hợp đặc thù Tư Bản cách thức tổ chức khác hẳn so với ĐH Việt Nam nên Cụ ấy mới thắc mắc thôi. Đại học trong nước thì mặc nhiên sinh viên tốt nghiệp được tham dự lễ bế giảng khóa học. RMIT nó là một doanh nghiệp bán chữ đặt lợi ích lợi nhuận lên hàng đầu nên dùng từ " tình người" e ko phù hợp nên cụ và em cụ cũng chả có gì mà buồn.

Venetta

Xe điện
Gớm cụ chủ lên đây giải tỏa mà các Cụ chém kinh quá! Phải nói là RMIT là một trường hợp đặc thù Tư Bản cách thức tổ chức khác hẳn so với ĐH Việt Nam nên Cụ ấy mới thắc mắc thôi. Đại học trong nước thì mặc nhiên sinh viên tốt nghiệp được tham dự lễ bế giảng khóa học. RMIT nó là một doanh nghiệp bán chữ đặt lợi ích lợi nhuận lên hàng đầu nên dùng từ " tình người" e ko phù hợp nên cụ và em cụ cũng chả có gì mà buồn.
Không có đâu ạ, trường nào cũng phải xác nhận tham dự hết. Cụ cứ tưởng tượng gọi tên - Nguyễn Văn A lên nhận bằng, mà chả thấy người đâu thì Hiệu trưởng, trưởng khoa, vân vân có chán không?

Còn nếu giả sử gọi liên tiếp 5-6 đứa mà chả ma nào lên, thì buổi lễ mất không khí ngay.

Do đó đa số các trường đều yêu cầu xác nhận tham dự hết. Thậm chí còn phải kiểm tra sáng đó - có mặt không, để tránh việc gọi lên nhận bằng mà không có người.

hưvô

Xe lăn
Cụ chủ thớt lặn mất tăm