[Funland] RMIT không cho sinh viên tham dự lễ tốt nghiệp của chính mình!

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ không thích là vì cụ đang lấy góc nhìn từ mái trường XHCN ra để đánh giá, hoặc có thể cụ đang nâng cao quan điểm về buổi lễ tốt nghiệp nó "thiêng liêng" nên không thể dính dáng đến tiền bạc? ;)

Nếu nhìn theo một cách khác thì mọi hoạt động diễn ra đều cần đến tiền, tổ chức lễ tốt nghiệp cũng cần tiền.

Nếu trường không thu tiền, thì có nghĩa là họ đã thu trước bằng cách cộng trong học phí rồi. Đến lễ tốt nghiệp sinh viên sẽ được tham dự "miễn phí", nghe thì có vẻ rất hay nhưng có vấn đề là những sinh viên không có nhu cầu tham dự thì cũng đã bị thu tiền bằng cách đóng học phí từ trước đó. Như vậy là không rõ ràng, không sòng phẳng.

Như vậy tách bạch các khoản chi tiêu ra, ai tham dự cái gì thì đóng tiền cái đó, có phải tốt hơn không?
Chuẩn rồi ạ!

Người Việt ta các gì rạch ròi quá thì chê là thiếu tình. Cứ bắt đóng tiền là nhẩy cẫng lên nói tranh thủ kiếm tiền này nọ.

Nếu được Phờ Di thì ông nào cũng thích nhưng không hiểu rằng cũng mỡ cá rán cá thôi.

Venetta

Xe điện
Cách đây 30 năm cả khoá e chắc đc khoảng 80 chú, khi trường tổ chức lễ tn thì cũng chỉ để trao thưởng cho mấy ô bằng đỏ, sau đó thì xuống khoa nhận cái bảng điểm hay giấy chứng nhận tn gì đó, phải sau đến 2-3 tháng mới có bằng chứ có đc nhận ngay đâu?
Thực ra ở Lễ tốt nghiệp thì rất nhiều trường đại học (nếu không phải tất cả) gọi từng tân kỹ sư/cử nhân lên để phát bằng. Các bạn này sẽ có ảnh chụp chung với người trao bằng (hiệu trưởng hoặc trưởng khoa). Tuy nhiên, thực tế là chỉ nhận vỏ bằng tại buổi lễ thôi. Cái ruột bằng và bảng điểm nhận sau ở khoa, vì phải có ký nhận đàng hoàng. Thường thì họ nhận được bằng sau khi trả lại lễ phục :)

Naughty Cat

Xe đạp
Hi các cụ, có 1 việc em muốn nhờ ạ:
Thằng em trai em sau bao năm vật vã cuối cùng đã tốt nghiệp RMIT (nó quyết tâm đến nỗi cả nhà không ai dám cản dù phải bảo lưu mấy lần vì lý do sức khỏe) - Lễ tốt nghiệp được tổ chức hôm nay. Nhưng nó đã không được tham dự! Hỏi nó nguyên do nó trình bày: trường gửi thông báo y/c confirm có tham dự lễ tốt nghiệp (có thu phí:thức ăn, hoa tặng cho chính chúng nó, thuê áo,...) nhưng do báo gấp nên nó k chắc có bay vào kịp không (ở HN học RMIT HCM) nên đã trả lời "Maybe". Hôm nay đến trường nó bị đuổi về - bảo vệ nói chỉ có sv và người nhà có trong danh sách đky đc vào, hỏi nv thì được nv trả lời là "không có cách nào khác". Em đau lòng quá! Nó cố gắng bao năm, đây là ngày trọng đại của nó. Tại sao RMIT lại có thể hành xử như vậy???? Đó là Lễ tốt nghiệp của nó, đâu có phải 1 cái party! Khoan hãy nói thu phí có hợp lý hay không, cố gắng bao năm ai tiếc, nhưng tại sao lại từ chối sv tham dự lễ tốt nghiệp của mình???? the Royal Melbourne Institute of Technology - Royal này đại diện cho cái phẩm chất gì vậy? Tối 8h gọi nó còn chưa từ trường về. Mẹ em ngồi ngoài cửa chờ nó.
Giờ xin cho em lời khuyên xử lý sao với RMIT vụ này cho nó có tình người ạ. Em cảm ơn!
Em cụ sai rồi. Nhưng em rất thông cảm với tâm trạng đến dự không được vào của em cụ vì em cụ đã cố gắng rất nhiều mới có kết quả này. Đáng ra đến khi quyết định bay vào đó, em cụ phải gọi cho bên trường thông báo đăng ký vì nó còn liên quan đến chi phí nữa. Dù sao, ngày đó chỉ là 1 trong vô vàn ngày vui của cuộc đời nên em cụ buồn một lúc rồi qua thôi. Rồi quên ngay đó mà.
Hồi trường em tổ chức lễ tốt nghiệp , em chưa chắc đã đi được nhưng cứ confirm là có và trình bày lý do maybe với bên trường. Nhờ đó, đến ngày sát buổi lễ, bên trường vẫn gọi lại xem em có thay đổi confirm không. Dự lễ xong, em thấy may là mình đã đến được vì đó là một kỷ niệm đẹp. Trường em chuẩn bị chu đáo lắm, không phải nộp phí vẫn có tiệc ngọt và bộ lễ phục đoàng hoàng để chụp ảnh, mà chụp ảnh có thợ chuyên nghiệp phục vụ luôn.

Anita Emi

Xe điện
Cụ cố tình kg hiểu à? Có Party mà! Mà Party nào miễn phí đâu? Ngạn ngữ Tây vẫn có câu "No money no party" hoặc giờ giới trẻ hay chém "nothing to eat no kiss tonight" "no money no honey" với em chủ thớt thì "no fee no party" >:) :D
Hôm nọ em đi offline quên chưa đóng tiền cụ êi ;))

andyquan

Xe hơi
mình cũng thấy Rmit nó ko có lỗi trong sự vụ như cụ nói

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Mịa, đàn ông con trai gì mà có cái lễ tốt nghiệp ko dc tham dự cũng khóc. Lỗi do mình, khóc ccc gì cơ chứ

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Cái kiểu hành xử như này chứng tỏ nhà ông thớt thuộc loại kinh khủng, nếu ngoài đời có va chạm bất cứ công việc gì thì nhà ông thớt luôn tự cho rằng mình auto đúng mà xem

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Hi các cụ, có 1 việc em muốn nhờ ạ:
Thằng em trai em sau bao năm vật vã cuối cùng đã tốt nghiệp RMIT (nó quyết tâm đến nỗi cả nhà không ai dám cản dù phải bảo lưu mấy lần vì lý do sức khỏe) - Lễ tốt nghiệp được tổ chức hôm nay. Nhưng nó đã không được tham dự! Hỏi nó nguyên do nó trình bày: trường gửi thông báo y/c confirm có tham dự lễ tốt nghiệp (có thu phí:thức ăn, hoa tặng cho chính chúng nó, thuê áo,...) nhưng do báo gấp nên nó k chắc có bay vào kịp không (ở HN học RMIT HCM) nên đã trả lời "Maybe". Hôm nay đến trường nó bị đuổi về - bảo vệ nói chỉ có sv và người nhà có trong danh sách đky đc vào, hỏi nv thì được nv trả lời là "không có cách nào khác". Em đau lòng quá! Nó cố gắng bao năm, đây là ngày trọng đại của nó. Tại sao RMIT lại có thể hành xử như vậy???? Đó là Lễ tốt nghiệp của nó, đâu có phải 1 cái party! Khoan hãy nói thu phí có hợp lý hay không, cố gắng bao năm ai tiếc, nhưng tại sao lại từ chối sv tham dự lễ tốt nghiệp của mình???? the Royal Melbourne Institute of Technology - Royal này đại diện cho cái phẩm chất gì vậy? Tối 8h gọi nó còn chưa từ trường về. Mẹ em ngồi ngoài cửa chờ nó.
Giờ xin cho em lời khuyên xử lý sao với RMIT vụ này cho nó có tình người ạ. Em cảm ơn!
Không xác nhận, không nộp tiền thì có nghĩa là không tham gia.
Học môi trường Tây thì cũng nên theo chuẩn 1 tí. Lễ tốt nghiệp gồm cả thuê đồng phục, đồ ăn nhẹ, người trao bằng... ty tỷ thứ phải chuẩn bị, chứ có phải cỗ nhà cụ xếp thêm cái bát đôi đũa là xong??

HaiPhin

Xe tải
Thực ra ở Lễ tốt nghiệp thì rất nhiều trường đại học (nếu không phải tất cả) gọi từng tân kỹ sư/cử nhân lên để phát bằng. Các bạn này sẽ có ảnh chụp chung với người trao bằng (hiệu trưởng hoặc trưởng khoa). Tuy nhiên, thực tế là chỉ nhận vỏ bằng tại buổi lễ thôi. Cái ruột bằng và bảng điểm nhận sau ở khoa, vì phải có ký nhận đàng hoàng. Thường thì họ nhận được bằng sau khi trả lại lễ phục :)
Thời bọn e làm lễ tn năm 92 thì làm gì đã có lễ phục mũ áo như bây giờ, còn muốn nhận đc cái bằng thì vp khoa họ phát cho 1 tờ giấy đen sì như cái vỏ bao xi măng bây giờ, trong đấy có tầm chục cái ô và sv phải đi đến các nơi trong trường để họ ký xác nhận vào đó, vd như đã trả sách, đóng đủ mấy cái phí gì đó...sv nội trú thì còn thêm cái trả giường, phòng, rồi ko nợ tiền ăn của căng tin...Bao giờ tích đủ các cái đấy thì quay lại vp khoa ký nhận để lấy bằng! :D

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Thời bọn e làm lễ tn năm 92 thì làm gì đã có lễ phục mũ áo như bây giờ, còn muốn nhận đc cá bằng thì vp khoa họ phát cho 1 tờ giấy đen sì như cái vỏ bao xi măng bây giờ, trong đấy có tầm chục cái ô và sv phải đi đến các nơi trong trường để họ ký xác nhận vào đó, vd như đã trả sách, đóng đủ mấy cái phí gì đó...sv nội trú thì còn thêm cái trả giường, phòng, rồi ko nợ tiền ăn của căng tin...Bao giờ tích đủ các cái đấy thì quay lại vp khoa ký nhận để lấy bằng! :D
Em vẫn còn giữ cái giấy ấy đấy.
Bao gồm Thư viện, Ký túc xá... ko có căng tin he he.

LongLH

Xe điện
Em vẫn còn giữ cái giấy ấy đấy.
Bao gồm Thư viện, Ký túc xá... ko có căng tin he he.
Em nhớ là trường mình thì không có cái giấy đấy vẫn trả bằng ( bằng là khoa trả), nhưng không có cái giấy đấy thì không lấy được học bạ ( học bạ thì cô Tấm/ phòng đào tạo phụ trách). Em chẳng nợ gì mà ngại đi xin xác nhận nên giờ học bạ vẫn ở trường.

ubisapro

Xe trâu
Cụ cố tình kg hiểu à? Có Party mà! Mà Party nào miễn phí đâu? Ngạn ngữ Tây vẫn có câu "No money no party" hoặc giờ giới trẻ hay chém "nothing to eat no kiss tonight" "no money no honey" với em chủ thớt thì "no fee no party" >:) :D
Thế cụ cố tình ko hiểu là e ko thích kiểu phải tham dự party mới được dự lễ tốt nghiệp ợ? Sao ko chia mấy mức như nhận bằng xong về, ở lại party ... Đâu nhất thiết phải bắt party mới được dự lễ.

Skoda_Favorit

Xe container
Thế cụ cố tình ko hiểu là e ko thích kiểu phải tham dự party mới được dự lễ tốt nghiệp ợ? Sao ko chia mấy mức như nhận bằng xong về, ở lại party ... Đâu nhất thiết phải bắt party mới được dự lễ.
Nhập gia tuỳ tục kg tuân thủ thì next lên VP lấy bằng Cụ nhề! Để e hỏi các bạn Connect ở RMIT xem ntn nếu không thích party! :D

doping113

Xe tải
Ngày trọng đại nhất đời học tập mà không thu xếp được- vé máy bay mua dễ nếu trước 1 ngày- cùng lắm chịu đắt bay C class đầu vào;
RMIT chắc chắn có bộ phận hỗ trợ sv, học lâu thế phải có số người phụ trách giáo vụ và gv phụ trách; lớp trưởng và các bạn lớp chứ. Gọi ĐT nhờ can thiệp.
Chắc có ẩn khuất gì, đổ lỗi bảo vệ hơi kỳ.

Chỉnh sửa cuối:

dalink

Xe điện
Học trường tây thì suy nghĩ và hành xử cũng nên tây đi. Lễ tốt nghiệp phải đóng phí thì mới được dự mà em cụ không xác nhận tham gia, không đóng phí thì trường nào nó cho vào?
Chuyện thường mà. Trước trường em cũng thu phí, phải đăng ký số lượng người để việc hậu cần được chu đáo. Đám cưới xịn xịn giờ cũng phải confirm. Cậu này cố gắng mãi mới ra nổi mà k cố được cái tư duy.

dalink

Xe điện
E ko nói đến chuyện ko đóng = đóng. E chỉ ko thích cái kiểu thu tiền để được dự lễ tốt nghiệp. Nghe sặc mùi thương mại cho 1 buổi lễ tốt nghiệp. Có thể chia nhiều mức: đến nhận rồi về (free vì chẳng đáng nhiêu hoặc thu tượng trưng cho tiền thuê quần áo), mức 2 là party chẳng hạn. Hay mặc định các cháu học trường này giàu cả nên ko quan tâm đến xèng?
K có tiền hay k có thời gian thì khỏi đến. Có gì đâu. Vì thường họ tổ chức có tiền, chi phí/đầu người k thấp nên thóc đâu mà đãi gà rừng.

Website
www.facebook.com
Người ta phục vụ số đông, ko đáp ứng yêu cầu cho thiểu số như cụ he he

Website
www.facebook.com
Em nhớ là trường mình thì không có cái giấy đấy vẫn trả bằng ( bằng là khoa trả), nhưng không có cái giấy đấy thì không lấy được học bạ ( học bạ thì cô Tấm/ phòng đào tạo phụ trách). Em chẳng nợ gì mà ngại đi xin xác nhận nên giờ học bạ vẫn ở trường.
Rút hồ sơ phải có mà. Cụ cũng học HH à?