[Funland] Rối loạn hệ thần kinh thực vật .

ngoc F430

Xe buýt
Chính vì nghĩ về lâu dài có hại nên rất nhiều người cố không uống đó? Nếu mà cố nhưng vẫn trong giới hạn chịu đựng được thì cố thôi ợ, chỉ sợ nó làm mình mất khả năng lao động, người lúc nào cũng như suy nhược sắp chết thì khó mà cố được.
Cụ có uống thuốc ko

Tommytep

Xe tăng
Đỡ thôi cụ ạ, thỉnh thoảng vẫn bị mệt kiểu như người trúng gió. Em bị cái cũng thấy đầu óc tư duy chậm hẳn
Cụ giống thằng em em đấy. Nó bình thường giờ vẫn sinh hoạt đc, nhưng thi thoảng kêu nay mệt vì “thần kinh yếu”, nhìn ngoài thấy cũng chậm hơn hẳn. Kiểu bệnh này nó như bệnh “giả vờ”, người thường nhìn vào thì bảo: trông khoẻ mạnh bt thế kia mà yếu thế! Dính bệnh cái coi như nghỉ hẳn, ko làm đc việc gì vì ko tập trung đc đầu óc, nghĩ sâu là đau đầu, đọc sách xem máy tính là choáng; làm gì hơi nặng tí là mệt. Đến khổ!

sunshine_0812

Xe máy
Cụ có uống thuốc ko
có cụ ạ, e cũng chỉ chiến đấu được 5 năm thôi là bị rơi vào tình trạng đi cấp cứu, lúc đó là phải uống thuốc, bs bảo không uống thì cơn sẽ các nhiều hơn lên, đang đi siêu thị, bỗng nhiên không thở nổi, buồn nôn, chỉ thiếu quay cuồng đầu óc nữa thôi. Rõ ràng cảm giác không thở được mà vào cấp cứu đo chỉ số sinh tồn hoàn toàn bình thường, không khác gì ma làm hoặc bệnh giả vờ.

sunshine_0812

Xe máy
Cụ giống thằng em em đấy. Nó bình thường giờ vẫn sinh hoạt đc, nhưng thi thoảng kêu nay mệt vì “thần kinh yếu”, nhìn ngoài thấy cũng chậm hơn hẳn. Kiểu bệnh này nó như bệnh “giả vờ”, người thường nhìn vào thì bảo: trông khoẻ mạnh bt thế kia mà yếu thế! Dính bệnh cái coi như nghỉ hẳn, ko làm đc việc gì vì ko tập trung đc đầu óc, nghĩ sâu là đau đầu, đọc sách xem máy tính là choáng; làm gì hơi nặng tí là mệt. Đến khổ!
chuẩn đét luôn cụ ạ, khổ lắm. nhìn như người suy nhược.

Vivuvip

Xe buýt
Nói thì dài vì phân tích bệnh này như làm một bài văn phân tích về tâm lý nên em chỉ nói qua thôi. Nguyên nhân chủ yếu là do nghĩ nhiều, chịu áp lực nhiều. Áp lực thì mỗi người một khác. Áp lực gia đình, công việc, tài chính, áp lực từ chính bản thân mình tạo ra... Nên chỉ còn cách bỏ những áp lực đó đi. Nói thì dễ làm mới khó. Bỏ nó chính là bỏ sự nghiệp, gia đình, cả sĩ diện bản thân vv... tùy vào hoàn cảnh từng người. Ngồi thiền như cụ gì nói cũng chính là cách để mình giảm bớt suy nghĩ, căng thẳng nên thấy đỡ. Hết thiền lại suy nghĩ, lại bị.
Bệnh này hay là hiện tượng bệnh lý này rất nhiều người bị trong xã hội hiện đại ngày nay. Nói chung nó xuất phát từ chứng lo âu, nhiều khi là lo nghĩ vô cớ hoặc không đáng lo nhưng nó vẫn lởn vởn thường trực hoặc có lúc bùng lên. Các cụ mợ uống thuốc kết hợp liệu pháp buông bỏ như cụ Pupet nói em tin là sẽ đỡ. Ngoài ra mình làm gì cũng là phục vụ cuộc sống này, vậy cứ nghĩ theo hướng là kệ m.>ẹ nó công việc, é.o gì phải suy nghĩ nhiều... công việc nó phải phục vụ mình làm cho đời sống tốt lên chứ é./o phải hành mình... xem có đỡ nhanh ko!

(em cũng đang cố...)

Tommytep

Xe tăng
Các cụ vào youtube tìm cái “nhật ký của đạt” - bạn này bị nặng giờ đã gần như khỏi hẳn, bạn ấy làm youtube chia sẻ kinh nghiệm & cũng là 1 kênh kiếm tiền. Em hay tải bài của bạn này cho ông em nghe qua đài (nó ko xem đc điện thoại). Nghe cũng đc nhiều thông tin hay.

hatrang1234

Xe buýt
cứ đơn này cụ theo suốt hay là cứ tháng 1 tái khám 1 lần ạ?
Trước đây em uống nhiều loại thuốc không hợp ( Amitriptylin, Stablon, Remeron, Zoloft) nhiều lần đổi thuốc thì cuối cùng ổn định ở Luvox, từ đó cứ thế uống thôi, không tái khám vì thấy sức khỏe bình thường.
Lưu ý tùy từng người có thể hợp với loại thuốc này không hợp loại thuốc kia; nhiều người bị nặng có thể phải dùng kết hợp 2-3 loại thuốc. Uống Remeron em thấy cũng ổn nhưng uống thời gian dài thì bị tụt huyết áp.
Tin vui: Sử dụng Remeron, Luvox có tác dụng kéo dài thời gian sinh hoạt tình dục, cụ nào xuất tinh sớm uống 1/2 - 1 viên thấy hiệu quả ngay.

bmvv2b

Xe tải
Trời ơi, giông giống mình qua bạn à. Mình đang tập thể dục hàng ngày, vẫn dùng máy tính được, nhưng được 1 lúc thôi, đang uống Cebraton (của VN, loại này có cao đinh lăng và cao bạch quả, uống ngủ khá ngon, mình cũng dùng các loại hoạt huyết dưỡng não khác của VN thấy ko ăn thua, chỉ Cebraton thấy ổn, chưa dùng Ginko của nước ngoài, Ginko cũng là cao bạch quả, nồng độ cao hơn, nhưng ko có cao đinh lăng), Omega 3 (của Mỹ, thuốc bổ não DHA, ..., rất tốt cho mắt và tim) và Magne B6 (thấy đọc trên mạng thấy magne B6 tốt cho thần kinh, Magne tham gia vào nhiều phản ứng trong cơ thể, thiếu Magne sẽ dẫn đến thiếu canxi, ... Nếu ai thận không tốt ko nên uống do lượng magne thừa sẽ do thận đào thải, thận không tốt thì uống magne vào sợ lại dẫn đến thừa magne, cũng nguy hiểm ko kém là thiếu nó).. Mình bây giờ chỉ bị khi rơi vào hoàn cảnh cụ thể, ví dụ như ngồi văn phòng, hoặc phòng kín thiếu khí 1 tí là bị hồi hộp, chóng mặt, cảm giác tim loạn nhịp tim đến nơi, trực ngất xỉu. Tập thể dục đều (phải ra mồ hôi nhiều) thì chắc chắn tim sẽ ko bị loạn nhịp nhé. Tuy nhiên phải kiểm tra xem mạch vành có sao ko hãng tập thể dục cường độ cao. Mình sẽ chia sẻ trên đây khi kết quả khá hơn. Đã 2 lần vào khoa tâm thần và họ đều cho thuốc trị trầm cảm, nhưng chưa dám dùng vì đợi nếu điều trị theo hướng thần kinh (bổ thần kinh) mà ko đc sẽ dùng đến đơn thuốc chống trầm cảm. SĐT của mình là: 0915343532. Mình 49 tuổi nhé. Các bạn bị bệnh tương tự có thể kết bạn zalo với mình số trên, rồi cùng chia sẻ kinh nghiệm nhé.
Ai đã dùng thuốc trầm cảm thấy khỏi thì post lên đây mọi người tham khảo. Thấy nói uống thuốc này ít nhất 20 ngày mới có tác dụng và phải uống ít nhất 6 tháng, có người phải uống cả đời. Nếu điều trị theo hướng đưa thuốc bổ thần kinh, có thể dùng thuốc ngắn hơn, nhưng để chống tái lại, vẫn phải tập thể dục đều đặn. Mình bị từ tháng 2/2020 đến hôm nay là tháng 8/2020.
Em cũng tầm tháng 2 như cụ, lần đầu tiên xuất hiện là sáng dậy thấy mặt mũi quay cuồng nằm cả ngày ko dám mở mắt, ăn vào là nôn. Sau đó vào viện nằm truyền nước uống thuốc chống quay, tiêm tuần hoàn não. Xét nghiệm chụp chiếu đủ kiểu ko thấy gì. Từ đó đến nay là nhập viện 3 lần rồi, cùng triệu chứng là chóng mặt nôn, ù tai và cũng vẫn truyền nước tiêm tuần hoàn não, vài hôm lại đỡ ra viện, bs cho uống thêm thuốc chóng mặt tầm chục ngày. Em hiện tại vẫn là cứ ù tai ve kêu liên miên, thi thoảng chóng mặt, nhất là lúc ngồi máy tính hay làm việc căng thẳng. Hôm nào chóng mặt quá thì uống 1 viên chống say. E Ăn uống bình thường, ngủ ngon. E đang uống thuốc tuần hoàn não dạng thảo dược. Việc của em chủ yếu ngồi máy tính mà toàn bị chóng mặt nếu ngồi lâu. Em cũng đang tính uống thêm mấy loại an thần xem thế nào.

sunshine_0812

Xe máy
Em cũng tầm tháng 2 như cụ, lần đầu tiên xuất hiện là sáng dậy thấy mặt mũi quay cuồng nằm cả ngày ko dám mở mắt, ăn vào là nôn. Sau đó vào viện nằm truyền nước uống thuốc chống quay, tiêm tuần hoàn não. Xét nghiệm chụp chiếu đủ kiểu ko thấy gì. Từ đó đến nay là nhập viện 3 lần rồi, cùng triệu chứng là chóng mặt nôn, ù tai và cũng vẫn truyền nước tiêm tuần hoàn não, vài hôm lại đỡ ra viện, bs cho uống thêm thuốc chóng mặt tầm chục ngày. Em hiện tại vẫn là cứ ù tai ve kêu liên miên, thi thoảng chóng mặt, nhất là lúc ngồi máy tính hay làm việc căng thẳng. Hôm nào chóng mặt quá thì uống 1 viên chống say. E Ăn uống bình thường, ngủ ngon. E đang uống thuốc tuần hoàn não dạng thảo dược. Việc của em chủ yếu ngồi máy tính mà toàn bị chóng mặt nếu ngồi lâu. Em cũng đang tính uống thêm mấy loại an thần xem thế nào.
Nghe như cụ bị rối loạn tiền đình ấy, lúc bị cứ ngóc đầu dậy là thấy nhà cửa quay cuồng.

sunshine_0812

Xe máy
Trước đây em uống nhiều loại thuốc không hợp ( Amitriptylin, Stablon, Remeron, Zoloft) nhiều lần đổi thuốc thì cuối cùng ổn định ở Luvox, từ đó cứ thế uống thôi, không tái khám vì thấy sức khỏe bình thường.
Lưu ý tùy từng người có thể hợp với loại thuốc này không hợp loại thuốc kia; nhiều người bị nặng có thể phải dùng kết hợp 2-3 loại thuốc. Uống Remeron em thấy cũng ổn nhưng uống thời gian dài thì bị tụt huyết áp.
Tin vui: Sử dụng Remeron, Luvox có tác dụng kéo dài thời gian sinh hoạt tình dục, cụ nào xuất tinh sớm uống 1/2 - 1 viên thấy hiệu quả ngay.
Cảm ơn cụ nhiều ạ, em cũng 1 năm đổi mấy loại thuốc, cuối cùng dừng ở Remeron, đây là tên biệt dược thôi, nói chung chống trầm cảm có nhiều dòng, như cụ nói "tùy từng người có thể hợp với loại thuốc này không hợp loại thuốc kia"

vothuong6789

Xe máy
Bệnh này không chết được đâu, chỉ làm giảm chất lượng cuộc sống. Đấy là lý thuyết em đọc trên mạng chứ với em thấy sống như vậy còn khổ hơn chết. Trước em bị mệt mỏi, khó thở, tim đập nhanh, 90l/p. Em đi khám hết các bv lớn mọi thứ đều tốt mà vẫn bị bệnh. Giờ em khỏi do tự nghĩ ra cách chữa cụ ạ. Phí chữa bệnh này cao lắm, :(
Bật mí đi cụ

sunshine_0812

Xe máy
nếu không nhầm thì cụ Puppet có nói "Bỏ nó chính là bỏ sự nghiệp, gia đình, cả sĩ diện bản thân vv... tùy vào hoàn cảnh từng người " - đó chính là phí chữa bệnh đó, đang làm giám đốc bỏ đi bán trà đá, thì theo cụ phí có cao không ạ?

sunshine_0812

Xe máy
Vâng cụ. Để càng lâu thì chữa càng khó. Em bị stress nặng, nên phải vài năm quyết tâm mới đỡ dần. Khó lắm cụ ạ. Ví dụ cụ đang là gđ một công ty lớn có dám từ bỏ để bán nước ngoài vỉa hè không? Đó là em ví dụ thôi nhưng em cũng có sự đánh đổi gần như thế.
E trích dẫn lời cụ ấy nói đây. Em hiểu đó chính là phí chữa bệnh này

sunshine_0812

Xe máy
Vâng cụ. Để càng lâu thì chữa càng khó. Em bị stress nặng, nên phải vài năm quyết tâm mới đỡ dần. Khó lắm cụ ạ. Ví dụ cụ đang là gđ một công ty lớn có dám từ bỏ để bán nước ngoài vỉa hè không? Đó là em ví dụ thôi nhưng em cũng có sự đánh đổi gần như thế.
Nhờ cụ cho vài dòng vắn tắt về vấn đề "phải vài năm quyết tâm mới đỡ dần" như thời gian là bao lâu? sự quyết tâm như thế nào? thay đổi toàn bộ lối sống, ngủ sớm, dậy sớm, hạn chế sử dụng điện thoại, bia rượu, thể dục thể thao, công việc ít áp lực...?

Puppet

Xe buýt
Nhờ cụ cho vài dòng vắn tắt về vấn đề "phải vài năm quyết tâm mới đỡ dần" như thời gian là bao lâu? sự quyết tâm như thế nào? thay đổi toàn bộ lối sống, ngủ sớm, dậy sớm, hạn chế sử dụng điện thoại, bia rượu, thể dục thể thao, công việc ít áp lực...?
Bản thân em thì bắt đầu bị bệnh lúc18 tuổi, vào đại học là em bị nặng lắm, người em lúc nào cũng mệt ko muốn làm gì, leo vài bậc cầu thang là ko thở nổi, đau đầu triền miên ko lúc nào hết, chán ăn, khó ngủ... còm nhom ốm yếu, đầu óc nó bí ko nghĩ ra được cái gì hay ho cứ quanh quẩn như thế. Cũng may em tỉnh ra nên em đã bỏ hết công việc, học tập, mọi thứ chỉ ăn và ngủ, đi chơi, tập thể thao nhẹ nhàng. Em nhớ hồi đó em ngủ khoảng 22,23 h 1 ngày :D. Ngủ thoải mái lúc nào chán mới dậy. Kệ ko tính thời gian làm gì, xác định mai có chết cũng chả sao cứ ngủ đã. Ko ăn được những món cơm bình dân lên mạng thấy món gì các đầu bếp 5sao làm ngon là em mua về ăn ko cần xem giá. Chỉ vài ngày tốn kha khá tiền là theo thói quen em có thể ăn được những món bình thường. Cứ ăn chơi như vậy khoảng 1 năm là em đỡ đau đầu dần khoảng 3 năm thì khỏi hẳn. Khỏi rồi nhưng em hiểu là hệ thần kinh của mình nó đã bị tổn thương rồi ko thể như trước kia được. Sức khỏe và mức độ chịu áp lực cũng giảm đi. Nên hạ bớt mục tiêu cuộc sống của mình xuống, giảm bớt áp lực mọi mặt, ko cầu toàn, ko quá quan tâm mọi người nghĩ gì về mình như trước nữa mà đặt sức khỏe bản thân mình lên đầu. Biết lượng sức mình khi làm việc, thay vì làm việc nhiều, suy nghĩ nhiều em chọn cách làm ít nhưng hiệu quả hơn. Cứ làm từ từ ko áp lực về thời gian, kết quả...

Vhtien

Xe buýt
Bản thân em thì bắt đầu bị bệnh lúc18 tuổi, vào đại học là em bị nặng lắm, người em lúc nào cũng mệt ko muốn làm gì, leo vài bậc cầu thang là ko thở nổi, đau đầu triền miên ko lúc nào hết, chán ăn, khó ngủ... còm nhom ốm yếu, đầu óc nó bí ko nghĩ ra được cái gì hay ho cứ quanh quẩn như thế. Cũng may em tỉnh ra nên em đã bỏ hết công việc, học tập, mọi thứ chỉ ăn và ngủ, đi chơi, tập thể thao nhẹ nhàng. Em nhớ hồi đó em ngủ khoảng 22,23 h 1 ngày :D. Ngủ thoải mái lúc nào chán mới dậy. Kệ ko tính thời gian làm gì, xác định mai có chết cũng chả sao cứ ngủ đã. Ko ăn được những món cơm bình dân lên mạng thấy món gì các đầu bếp 5sao làm ngon là em mua về ăn ko cần xem giá. Chỉ vài ngày tốn kha khá tiền là theo thói quen em có thể ăn được những món bình thường. Cứ ăn chơi như vậy khoảng 1 năm là em đỡ đau đầu dần khoảng 3 năm thì khỏi hẳn. Khỏi rồi nhưng em hiểu là hệ thần kinh của mình nó đã bị tổn thương rồi ko thể như trước kia được. Sức khỏe và mức độ chịu áp lực cũng giảm đi. Nên hạ bớt mục tiêu cuộc sống của mình xuống, giảm bớt áp lực mọi mặt, ko cầu toàn, ko quá quan tâm mọi người nghĩ gì về mình như trước nữa mà đặt sức khỏe bản thân mình lên đầu. Biết lượng sức mình khi làm việc, thay vì làm việc nhiều, suy nghĩ nhiều em chọn cách làm ít nhưng hiệu quả hơn. Cứ làm từ từ ko áp lực về thời gian, kết quả...
Cụ này hình như là thành viên trong Group trên Facebook :D

sunshine_0812

Xe máy
Cảm ơn cụ đã chia sẻ, hiện tại e cũng đang phải làm như những gì cụ nói, để mong bớt bệnh, đặc biệt "ko quá quan tâm mọi người nghĩ gì về mình như trước nữa mà đặt sức khỏe bản thân mình lên đầu". E cũng có thể mắc cái bệnh này từ trẻ rồi, vì ngày còn bé e cũng thuộc thể loại ốm yếu, gầy bé tí, suy nghĩ thì lúc nào cũng tự ti, tiêu cực. Đến giờ hiểu được cái bệnh này thì đã ngờ ngợ ra.