[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Mợ nên hít vào sâu bằng mồm, thở ra từ từ bằng mũi.

Chạy đều theo tốc độ phù hợp với nhịp đập của tim, cố gắng tăng dần tốc độ cho kịp người bạn cạnh thì mới thi thố được chứ :) Mợ có đồng hồ đo nhịp tim thì sẽ biết được ngay là tốc độ chạy nào phù hợp với khả năng của mợ, không phải chạy chậm quá là tốt.

Giày chạy bây giờ nhiều loại nhẹ như không, dùng loại có khe thoáng khí ở đế giày càng tốt. Chú ý khi chạy phải buộc dây thật chặt sao cho cổ giày sát chặt với cổ chân. Chạy tập luyện dùng bít tất chuyên dụng cho thể thao thì càng tốt ( bít tất có lông xù, có các vùng dệt chun thít chặt chân )

Bọn em đàn ông chạy đường dài thấy cởi trần là thích nhất, mặc áo khi mồ hôi ra đầm đìa rất khó chịu :)
Em cảm ơn cụ em đi bộ thì nhiều nhưng tập chạy thì có được 4-5 hôm nay nên còn bỡ ngỡ lắm.
Thích nhất là thoát được cảm giác lạch bạch khi mới bắt đầu chạy :)), chạy quen dần thì thấy người nhẹ nhàng hơn.

Em thì chưa dám nghĩ đến thi đấu, chỉ đang luyện cho mình sức bền để theo hết quãng đường yêu cầu. Xong sau này sẽ tăng tốc dần lên. Nhưng mà là sau này thôi, chứ giờ thì mục tiêu chạy một mạch đủ 3-4km không nghỉ đã :D

Cảm ơn chia sẻ của cụ! Để tối về em áp dụng thử và kiếm đôi tất mới được. Hiện em mới tập buổi tối thôi.

Tối em phải chụp cái ảnh mới được hii

Mợ Yến

Xe lăn
Người OF
Em vừa lại thấy mã giày này sale, mà không có đôi 37 của em, tiếc quá :(. Có mợ nào chưa có giày không vợt thôi.

tung5917

Xe điện
Em cảm ơn cụ em đi bộ thì nhiều nhưng tập chạy thì có được 4-5 hôm nay nên còn bỡ ngỡ lắm.
Thích nhất là thoát được cảm giác lạch bạch khi mới bắt đầu chạy :)), chạy quen dần thì thấy người nhẹ nhàng hơn.

Em thì chưa dám nghĩ đến thi đấu, chỉ đang luyện cho mình sức bền để theo hết quãng đường yêu cầu. Xong sau này sẽ tăng tốc dần lên. Nhưng mà là sau này thôi, chứ giờ thì mục tiêu chạy một mạch đủ 3-4km không nghỉ đã :D

Cảm ơn chia sẻ của cụ! Để tối về em áp dụng thử và kiếm đôi tất mới được. Hiện em mới tập buổi tối thôi.

Tối em phải chụp cái ảnh mới được hii
Chạy khác hẳn đi bộ nhé mợ.

Nếu mợ chạy đến mức thấy hơi thở ra cả đằng tai thì nên nghỉ ngay. Nên có máy đo nhịp tim, nhịp tim tăng cao thì máy sẽ báo động và mợ cũng phải nghỉ ngay.

Khi chạy mợ cố gắng chân chạy khép đầu gối gần sát nhau, chân lúc chạy phải có lúc duỗi thẳng hoàn toàn.

Menhim1601

Xe container
Như tiêu đề thớt, e lập thớt này rủ rê các Cụ/Mợ cùng đăng ký nhóm chung để cùng tham gia lấy tinh thần, lại được đít cao khi đăng ký nhóm tham gia giải chạy. Trong tết e bị xe oto đâm nên giờ chân vẫn rất yếu, nhưng lấy tinh thần tập luyện.

Các Cụ/Mợ muốn tham gia chịu khó đọc #1 Thớt thông tin Marathon của OF mở ở đây ạ
https://www.otofun.net/threads/otofun-marathon-chay-vi-an-toan-giao-thong.1506274/

Các Cụ/Mợ định tham gia cự ly nào cùng lập nhóm trong thớt này của em tham gia cho vui. Em sẽ cập nhật từng cự li riêng cho các Cụ/Mợ tiện theo dõi. Mà đóng xèng theo nhóm còn được đít cao :)) em chân yếu nên sẽ cố gắng tập luyện tham gia cự li 3,5km :)) em sẽ làm danh sách ở dưới.

Chốt danh sách đến ngày 28/5. và đóng tiền theo quy định của ban tổ chức :)

Cự li 3,5km:
1. New.Moon đã gửi tt và ck
2. Mợ Yến đã gửi tt
3. NgocElsa #15 đã gửi tt và ck
4. meotamthe #16 đã gửi tt và ck
5. Nhọ18 #25
6. Ken Hạ Long #63 đã gửi ttdk
7. tiêuxu.01 đã gửi ttdk

Cự li 7km:
1. jamebond #17
2. xee
3. phamhungbs #45 đã gửi tt dk

Cự li 13km:
1. duongkhaithach còm #8
2. Anh.Em #63 đã gửi tt và ck

Cự li 21km:
Chị đăng ký quả 3,5km cưng nhé. Chị đi bọ thoai :))

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn

Mợ Yến

Xe lăn
Người OF
Chạy khác hẳn đi bộ nhé mợ.

Nếu mợ chạy đến mức thấy hơi thở ra cả đằng tai thì nên nghỉ ngay. Nên có máy đo nhịp tim, nhịp tim tăng cao thì máy sẽ báo động và mợ cũng phải nghỉ ngay.

Khi chạy mợ cố gắng chân chạy khép đầu gối gần sát nhau, chân lúc chạy phải có lúc duỗi thẳng hoàn toàn.
Em chưa có cảm giác thở ra đằng tai, chính tỏ khả năng còn tiến bộ :D

E chưa có máy đo nhịp tim để e tìm hiểu nhé. Mà vẫn nhất thiết mua máy hả cụ ? Tim mạch e thấy bình thường.

Khép đầu gối thì e hình dung ra mà đang chạy duỗi thẳng chân như nào nhỉ ? Hôm nào nhóm tập ở Hồ cụ qua cùng với bọn em nhé?

Mợ Yến

Xe lăn
Người OF

Mợ Yến

Xe lăn
Người OF

tung5917

Xe điện
Em chưa có cảm giác thở ra đằng tai, chính tỏ khả năng còn tiến bộ :D

E chưa có máy đo nhịp tim để e tìm hiểu nhé. Mà vẫn nhất thiết mua máy hả cụ ? Tim mạch e thấy bình thường.

Khép đầu gối thì e hình dung ra mà đang chạy duỗi thẳng chân như nào nhỉ ? Hôm nào nhóm tập ở Hồ cụ qua cùng với bọn em nhé?
Tập chạy đường dài chính là môn luyện sức bền, hay chính là luyện tim. Khi ở cường độ cao ( chạy nhanh hơn, dài hơn ) thì nhịp tim sẽ tăng lên để đẩy máu đến các cơ bắp cung cấp năng lượng nhiều lên. Tuy nhiên nhịp tim tăng lên phải có ngưỡng an toàn. Quá ngưỡng an toàn phải biết để ngừng tập và tính lại tốc độ chạy phù hợp và quãng đường chạy phù hợp. Máy đo nhịp tim có loại chuyên dụng hoặc đơn giản nhất là đeo đồng hồ thông minh như apple watch.

Chạy đường dài là môn thể thao rồi, cần tập đúng động tác cơ bản thì mới tránh được chấn thương và nâng cao được thành tích. Không nên chủ quan tự tập. Cụ mợ có nhóm chạy thì nên thuê hoặc nhờ huấn luyện viên chuyên nghiệp 1 buổi, em nghĩ chả đáng là bao ( huấn luyện viên ở sở thể thao hà nội hoặc các giáo viên thể thao trong các trường học )

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Nên lượng tình hình sức khỏe của mình Moon nhé! :)
em xác định cố gắng để luyện tập lấy đà thôi, còn giờ mà chạy e sợ e đứt, đang để đầu gối khỏi hẳn đã :D

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn

Kuu

Xe lăn