Rủ rê & đăng ký đi Lào dịp 30/4-1/5

30T-2917

Xe tải
Đây cụ ạ
http://nhahanglao.com/

Trong này chỗ đỗ xe thoải mái, lại ở trung tâm TP nên các cụ đi lại sẽ thuận tiện
Qua đây các cụ nhớ giao lưu với đồng chí chủ quán người Lào tên là Phúc (tên tiếng Việt), tên tiếng Lào là Pha Đon thì phải, để biết thêm về văn hóa Lào cũng như các thông tin khác

Em cũng nghĩ buổi off nên có mặt đầy đủ các thành viên tham gia chuyến đi, từ các mợ đến F1, ... để giao lưu và "biểu dương lực lượng", gặp nhau lần đầu rồi thì lúc đi sẽ thân thiết hơn, đặc biệt đi ra nước ngoài tự nhiên mọi người lại càng gắn bó :)
Cụ [@tvdung;25517] ơi, hình như ks Cầu giấy bây giừ nó nằm ở giữa đường gì mới thì phải

tvdung

Xe điện
Cụ [@tvdung;25517] ơi, hình như ks Cầu giấy bây giừ nó nằm ở giữa đường gì mới thì phải
Còn cách đường mới vài trăm m cụ ạ, đoạn này cũng chưa đến chỗ bị chặn đường nên đi lại thoải mái

lykai

Xe tăng
ái chà chà ,T7 em đi công tác Quảng Bình chưa về kịp.
các cụ cứ ọp xong thông báo em cái hoặc ai không bận ọp bia trước trưa nào đấy trong tuần cũng được các cụ nhé
Thứ 7 cụ không đến được thì có thể cử gấu đến đc ko cụ? Off beer trước cũng đc nhưng vào buổi tối thôi, ngày nào cũng đc, buổi trưa thì em chệu :). [@Mr Chinh;30020] thu alo cho các cụ kia nhé, tối mai hoặc tối ngày kia cũng được.

30T-2917

Xe tải
Cụ @tvdung có thể giúp bọn em review lại lịch trình các cụ đã đi, chỗ nào nên đi và ko nên đi đc ko ạ
Cả nhóm rất mong muốn cụ tư vấn nhiệt tình
Tks cụ

manhvpcp

Xe buýt
Em 28.4 mới đc nghỉ, không tham gia đoàn các cụ đc, em hóng các cụ tư vấn và lập thớt "Đoàn 2" xin tư vấn vậy

tvdung

Xe điện
Cụ @tvdung có thể giúp bọn em review lại lịch trình các cụ đã đi, chỗ nào nên đi và ko nên đi đc ko ạ
Cả nhóm rất mong muốn cụ tư vấn nhiệt tình
Tks cụ
Cảm ơn cụ đã tin tưởng, review thì em cũng đã phọt lên đây cũng tương đối rồi, cụ chịu khó đọc lại từ đầu sẽ thấy ạ, em quote tạm 1 ít ở dưới

Theo kinh nghiệm rủ rê của em trong chuyến trước thì hàng ngày em sẽ đọc hết các góp ý của các cụ sau đó tổng hợp lại ở trang 1 cho các cụ tiện theo dõi (vì đọc hết các trang cũng lâu lắm), chắc cụ chủ cũng nên làm thế để các thành viên và các cụ khác tiện theo dõi, mỗi ngày 1 tí sẽ dễ làm hơn :)

Đấy là mấy cái cơ bản cần để ý, em nghĩ cũng không cần quá chi tiết, như thế đi nó cũng mất sướng, mình chỉ cần nắm những cái cơ bản, trong quá trình đi nó phát sinh cái nọ cái chai, .... lúc đó các cụ mới có ấn tượng, có nhiều kỷ niệm về chuyến đi :)

Nếu các cụ xuất phát được sớm từ chiều thứ 7 thì tốt, chạy đến Tân Kỳ (300km) thì nghỉ, hôm sau chạy thẳng đến Viêng Chăn tầm chiều

Nên cắt bớt thời gian chơi ở Viêng Chăn vì không có gì đặc sắc, các cụ chơi ở Viêng Chăn đến trưa thứ 2, ăn uống xong đi Vang Viêng, dành nhiều thời gian ở Vang Viêng và ở Luang Prabang sẽ thích hơn (mỗi nơi 2 đêm thì đẹp)

Ở Vang Viêng các cụ book chỗ bọn em ở cũng được (Vang Vieng Ecolodge), hoặc cụ tham khảo chỗ Blue Lagoon (em không nhớ tên chính xác), có vẻ cũng rất hay và gần trung tâm hơn

Phonsavan thì nên căn thời gian để đến tầm 3h chiều để kịp tham quan cánh đồng Chum (trước bọn em chạy từ Luang tầm 7h sáng, 3h30 là đến Phonsavan), ở đây cũng loanh quanh sáng hôm sau về thôi vì cũng ko nhiều điểm tham quan, với lại cuối chặng cũng mệt rồi nên mong về nhà cho sớm

Chiều đến Phonsavan các cụ nhớ qua mua bia Lào chỗ tổng đại lý ngay cạnh KS Chittavanh (giá rẻ hơn các chỗ khác tương đối, NV không biết tiếng Anh hay Việt, cứ chỉ vào loại bia và gõ số tiền vào máy tính thôi)
Sau đó nhớ qua chợ mua gạo và mua những thứ khác ngay và luôn trong buổi chiều, vì sáng hôm sau xuất phát về sớm nên hơi cập rập, với lại cửa hàng bên Lào mở cửa rất muộn (hơn 8h)

Đặt phòng qua Agoda nhớ lấy số ĐT của KS để check xem ok chưa, ngoài ra nhớ in cái phiếu xác nhận mà Agoda gửi cho cụ. Chuyến vừa rồi em đến mệt vì chưa có kinh nghiệm này

Một vài kinh nghiệm chia sẻ, chúc các cụ có 1 chuyến đi an toàn, vui vẻ, ý nghĩa
Dịp 1/5 Tàu khựa cũng nghỉ lễ đới ạ, không biết có nghỉ nhiều không nhưng các cụ cứ book trước cho lành, book càng sớm càng được chỗ ưng ý, mà lại đủ phòng cho cả đoàn ở cùng nhau
Viêng Chăn, Vang Viêng thì không lo lắm, nhưng mà Luang thì đợt em đi Tàu sang đông lắm

Book phòng ở Luang, các cụ cứ book ở cái mạn gần chùa Vat Xieng Thong ý, em thấy quanh khu đó Tây lông hay ở, rất thanh bình, lại gần ngã ba sông => Là đoạn trong khoanh tròn như hình dưới, xe đỗ thoải mái
Đoạn cái đường màu đen là đoạn em rất thích, ngay đường chính nhưng khá vắng vẻ, không xô bồ như đoạn đường đỏ (đoạn chợ đêm họp hàng ngày nên các cụ không để xe ở đó được từ 18h - 22h)
Muốn yên tĩnh hơn thì các cụ book những chỗ ở trong ngõ, ngõ ở đây cũng đỗ được oto nhưng cũng cần đỗ sát lề để xe khác vẫn đi được

Cái ngôi sao đỏ là 1 guest house trước bọn em ở
Cái ngôi sao đen cũng là 1 GH em ở, Mekong Moon Inn cũng ở đó, chỗ này tiện cái là gần chợ, trong khu dân cư nên trông không "sang trọng" bằng khu kia, thích hợp cho cụ nào muốn khám phá cuộc sống của người dân

Các cụ lưu ý là Guest house bên này cũng rất sạch đẹp, chứ không giống nhà nghỉ 50k/1h ở VN đâu ợ, cứ book căn cứ theo mức giá thôi ợ, giá ngon thì đẹp hơn

lykai

Xe tăng
Nếu các cụ xuất phát được sớm từ chiều thứ 7 thì tốt, chạy đến Tân Kỳ (300km) thì nghỉ, hôm sau chạy thẳng đến Viêng Chăn tầm chiều

Nên cắt bớt thời gian chơi ở Viêng Chăn vì không có gì đặc sắc, các cụ chơi ở Viêng Chăn đến trưa thứ 2, ăn uống xong đi Vang Viêng, dành nhiều thời gian ở Vang Viêng và ở Luang Prabang sẽ thích hơn (mỗi nơi 2 đêm thì đẹp)

Ở Vang Viêng các cụ book chỗ bọn em ở cũng được (Vang Vieng Ecolodge), hoặc cụ tham khảo chỗ Blue Lagoon (em không nhớ tên chính xác), có vẻ cũng rất hay và gần trung tâm hơn

Phonsavan thì nên căn thời gian để đến tầm 3h chiều để kịp tham quan cánh đồng Chum (trước bọn em chạy từ Luang tầm 7h sáng, 3h30 là đến Phonsavan), ở đây cũng loanh quanh sáng hôm sau về thôi vì cũng ko nhiều điểm tham quan, với lại cuối chặng cũng mệt rồi nên mong về nhà cho sớm :))

Chiều đến Phonsavan các cụ nhớ qua mua bia Lào chỗ tổng đại lý ngay cạnh KS Chittavanh (giá rẻ hơn các chỗ khác tương đối, NV không biết tiếng Anh hay Việt, cứ chỉ vào loại bia và gõ số tiền vào máy tính thôi)
Sau đó nhớ qua chợ mua gạo và mua những thứ khác ngay và luôn trong buổi chiều, vì sáng hôm sau xuất phát về sớm nên hơi cập rập, với lại cửa hàng bên Lào mở cửa rất muộn (hơn 8h)

Đặt phòng qua Agoda nhớ lấy số ĐT của KS để check xem ok chưa, ngoài ra nhớ in cái phiếu xác nhận mà Agoda gửi cho cụ. Chuyến vừa rồi em đến mệt vì chưa có kinh nghiệm này :((

Một vài kinh nghiệm chia sẻ, chúc các cụ có 1 chuyến đi an toàn, vui vẻ, ý nghĩa :)
Bọn em sẽ tham khảo phương án này là xuất phát chiều Thứ 7 chạy đến Tân Kỳ ngủ nghỉ.
Ngày hôm sau chạy cũng gần 500km đên Viêng Chăn.
Đường từ Tân Kỳ đến Viêng Chăn ngon ko cụ??

tvdung

Xe điện
Bọn em sẽ tham khảo phương án này là xuất phát chiều Thứ 7 chạy đến Tân Kỳ ngủ nghỉ.
Ngày hôm sau chạy cũng gần 500km đên Viêng Chăn.
Đường từ Tân Kỳ đến Viêng Chăn ngon ko cụ??
Có đoạn Phố Châu lên cửa khẩu là đường xấu, đèo dốc nên không tít được thôi ợ, tầm 40km, còn lại là sức đến đâu chạy đến đó thôi ợ, đường đẹp

lykai

Xe tăng
Có đoạn Phố Châu lên cửa khẩu là đường xấu, đèo dốc nên không tít được thôi ợ, tầm 40km, còn lại là sức đến đâu chạy đến đó thôi ợ, đường đẹp
Vậy thì chạy cố đến Phố Châu( khoảng 400km) thì nghỉ 1 thể nhỉ, năm ngoái em chạy xuyên Đà Nẵng đi qua Phố Châu rồi, cũng nhiều nhà nghỉ đẹp.

tvdung

Xe điện
Vậy thì chạy cố đến Phố Châu( khoảng 400km) thì nghỉ 1 thể nhỉ, năm ngoái em chạy xuyên Đà Nẵng đi qua Phố Châu rồi, cũng nhiều nhà nghỉ đẹp.
Nhà nghỉ thì thoải mái cụ ạ, nếu đi từ sáng sớm thì chạy đến Na Hỉn (như lịch bọn em đi hôm Tết), còn đi từ chiều hôm trc thì nếu chạy cố được thì đến Phố Châu, còn không thì đến Tân Kỳ (tùy theo sức khỏe cả đoàn)

Lưu ý lên cửa khẩu sớm quá cũng không tốt lắm, vì thường xe tải chở gỗ họ hay chờ ở cửa khẩu, sáng ra thông quan xong là phi xuống, các cụ đi lưu ý

Mr Chinh

Xe tăng
Website
ruttiennhanh247.vn
Theo ý kiến cá nhân của em thì đoàn mình xuất phát khoảng 9-10h sáng thứ 7, chạy tới mạn Thanh Hóa ăn trưa xong chạy tiếp tới resort Nước Sốt ( cách cầu treo khoảng 16km) nghỉ tại đây luôn để sáng hôm sau lên cửa khẩu làm thủ tục xuất nhập cảnh cho sớm, từ Cầu Treo chạy luôn đến Viêng Chăn còn 370km nữa.

http://taubongsenvangvip.com.vn/du-lich-ha-noi-vinh/156-khu-du-lich-sinh-thai-nuoc-khoang-nong-son-kim-ha-tinh.html

Chỉnh sửa cuối:

dmdviet

Xe cút kít
Theo ý kiến cá nhân của em thì đoàn mình xuất phát khoảng 9-10h sáng thứ 7, chạy tới mạn Thanh Hóa ăn trưa xong chạy tiếp tới resort Nước Sốt ( cách cầu treo khoảng 16km), tầm 6, 7h tới nghỉ tại đây luôn để sáng hôm sau lên cửa khẩu làm thủ tục xuất nhập cảnh cho sớm, sau chạy luôn đến Viêng Chăn
http://taubongsenvangvip.com.vn/du-lich-ha-noi-vinh/156-khu-du-lich-sinh-thai-nuoc-khoang-nong-son-kim-ha-tinh.html
Cụ chốt đê, ý kiến giề :D

Mr Chinh

Xe tăng
Website
ruttiennhanh247.vn
Cụ chốt đê, ý kiến giề :D
Em đưa ra ý kiến thôi, còn muốn tham khảo ý kiến các cụ khác trong đoàn, đặc biệt là của cụ [@dmdviet;108122] , cụ [@tvdung;25517] để đưa ra lịch trình cũng như lựa chọn những điểm ăn chơi ngủ nghỉ hợp lý nhất cụ ạ

tranquang83

Xe điện
Theo ý kiến cá nhân của em thì đoàn mình xuất phát khoảng 9-10h sáng thứ 7, chạy tới mạn Thanh Hóa ăn trưa xong chạy tiếp tới resort Nước Sốt ( cách cầu treo khoảng 16km) nghỉ tại đây luôn để sáng hôm sau lên cửa khẩu làm thủ tục xuất nhập cảnh cho sớm, từ Cầu Treo chạy luôn đến Viêng Chăn còn 370km nữa...
Lần đầu tiên - vào năm 2012 - tớ cũng nghỉ ở đây, nên lưu ý [@Mr Chinh;30020] và đồng bọn là: Chỗ này đối diện với Đồn BP Cầu Treo, có nhà ăn oánh chén luôn, khỏi đi đâu... Tắm nước nóng (lắm)... Nhưng ngủ đoàn đông như các bạn hơi... khó bố trí.
Khu Du lịch sinh thái nước khoáng nóng Sơn Kim có một cái nhà biệt thự, có 4-5 phòng thôi. Tất nhiên giá cao đấy (Năm 2012: 350k/phòng đôi). Còn mấy cái chòi lá (chỗ mà người ta gọi là "nhà sàn thơ mộng" ấy) không thể ở được: ọp ẹp, ẩm thấp,... và có muỗi, bọ...
Để cẩn thận, các bạn nên liên lạc trước để có thông tin: ĐT của lễ tân: (039).387.9325.
Theo tớ, đoàn đông, lại có đàn bà trẻ con nên ở Phố Châu cho... lành.

Chỉnh sửa cuối:

Mr Chinh

Xe tăng
Website
ruttiennhanh247.vn
Lần đầu tiên - vào năm 2012 - tớ cũng nghỉ ở đây, nên lưu ý [@Mr Chinh;30020] và đồng bọn là: Chỗ này đối diện với Đồn BP Cầu Treo, có nhà ăn oánh chén luôn, khỏi đi đâu... Tắm nước nóng (lắm)... Nhưng ngủ đoàn đông như các bạn hơi... khó bố trí.
Khu Du lịch sinh thái nước khoáng nóng Sơn Kim có một cái nhà biệt thự, có 4-5 phòng thôi. Tất nhiên giá cao đấy (Năm 2012: 350k/phòng đôi). Còn mấy cái chòi lá (chỗ mà người ta gọi là "nhà sàn thơ mộng" ấy) không thể ở được: ọp ẹp, ẩm thấp,... và có muỗi, bọ...
Để cẩn thận, các bạn nên liên lạc trước để có thông tin: ĐT của lễ tân: (039).387.9325.
Theo tớ, đoàn đông, lại có đàn bà trẻ con nên ở Phố Châu cho... lành.
Cám ơn bác [@tranquang83;201429] , em chưa ở đó mà chỉ tham khảo trên mạng thôi ạ, em sẽ lưu ý những gì bác đã góp ý

tvdung

Xe điện
Theo ý kiến cá nhân của em thì đoàn mình xuất phát khoảng 9-10h sáng thứ 7, chạy tới mạn Thanh Hóa ăn trưa xong chạy tiếp tới resort Nước Sốt ( cách cầu treo khoảng 16km) nghỉ tại đây luôn để sáng hôm sau lên cửa khẩu làm thủ tục xuất nhập cảnh cho sớm, từ Cầu Treo chạy luôn đến Viêng Chăn còn 370km nữa.

Em nghĩ các cụ chịu khó chạy từ 6h sáng, làm phát đến Na Hỉn, cụ có thể đặt phòng trước ở Sainamhai resort (20-25$/1 phòng), thơ mộng hơn tỷ lần ở khu Nước Sốt
Còn tiết kiệm hơn thì ở luôn cái nhà nghỉ bọn em đã ở, hạt dẻ mà vưỡn sướng (50k/1 phòng)

Mr Chinh

Xe tăng
Website
ruttiennhanh247.vn
Em nghĩ các cụ chịu khó chạy từ 6h sáng, làm phát đến Na Hỉn, cụ có thể đặt phòng trước ở Sainamhai resort (20-25$/1 phòng), thơ mộng hơn tỷ lần ở khu Nước Sốt
Còn tiết kiệm hơn thì ở luôn cái nhà nghỉ bọn em đã ở, hạt dẻ mà vưỡn sướng (50k/1 phòng)
Cũng chưa chốt, nhưng phương án cụ đưa ra cũng ko nằm ngoài chương trình, thường ngày đầu tiên bao giờ chạy cũng khỏe và hăng, chỉ sợ các cụ khác ko biểu quyết phương án này thôi, em thì nhạc nào cũng nhảy ạ!

lykai

Xe tăng
Cũng chưa chốt, nhưng phương án cụ đưa ra cũng ko nằm ngoài chương trình, thường ngày đầu tiên bao giờ chạy cũng khỏe và hăng, chỉ sợ các cụ khác ko biểu quyết phương án này thôi, em thì nhạc nào cũng nhảy ạ!
Khả năng là xuất phát khoảng 11h trưa ngày thứ 7 cụ ah vì sang Thứ 7 cty em có khách hàng sang ko bỏ nó đi đc. Cho nên chỉ cố chạy đến phố Châu hoặc resort kia thôi. Còn nếu xuất phát sáng sớm thì ok chạy phát đến Na Hỉn luôn được.

Mr Chinh

Xe tăng
Website
ruttiennhanh247.vn
Khả năng là xuất phát khoảng 11h trưa ngày thứ 7 cụ ah vì sang Thứ 7 cty em có khách hàng sang ko bỏ nó đi đc. Cho nên chỉ cố chạy đến phố Châu hoặc resort kia thôi. Còn nếu xuất phát sáng sớm thì ok chạy phát đến Na Hỉn luôn được.
Cố gắng càng sớm càng tốt cụ [@lykai;308796] ạ,

30T-2917

Xe tải

năm ngoái em đi công tác xong rẽ ra cầu treo chơi, cũng vào tắm nóng tý, có chỗ tập thể dục nhưng chán lém