Rủ rê đi du lịch bui ở Lào 1 tuần vào giữa tháng 4 + xin kinh nghiệm

ZynZyn

Xe lăn
Em đặt phòng KS này vì nó ở trung tâm, buổi tối đi vài trăm m là có chợ đêm, em đến Viên muộn quá, lấy phòng xong tắm rửa ra thì chợ đã tan, lúc đấy khoảng gần 11h đêm. Ở dọc phố này có rất nhiều quán ăn, bar nhỏ, cafe, nó giống như phố Tạ Hiền của mình, phố chuyên dành cho du khách. Sáng hôm sau em bắt đầu đi khám phá Viên Chăn. Do tối hôm trước em được lái xe của KS đưa đi giới thiệu sơ qua các địa điểm nổi tiếng của TP nên sáng hôm sau chưa đến 8h ăn sáng xong là bọn e đi luôn, ko cần bản đồ và đi bộ... hí hí... Với vốn TA bập bẹ, cộng với tiếng mẹ đẻ và chân tay:P, bọn em đã đi tham quan gần đủ những địa điểm tham quan của Viên : chùa phra keo

Nơi này em ko bít gọi là gì, em nghĩ chắc là 1 đài tượng niệm giống VN mình

Chùa mẹ Si Muang

Em còn vào 2 chùa nhỏ ở đây, ko bít tên. Sau đó em quay về KS, trên đường tạt vào sông Mê Kông chụp ảnh. Đây là tượng ông khai sinh ra thủ đô Viên chăn, như Lý công Uẩn ý ạ

Quang cảnh sông Mê Kông thì đẹp lắm ạ, sông Mê Kông cấm các phương tiện đi vào, chỉ dành cho người đi bộ, các bãi cỏ xanh mướt, sạch sẽ, không khí trong lành, buổi sáng ở đây là nơi mọi người ra tập thể dục, có cả những máy tập đặt ở đó cho mọi người

12h trưa em về trả phòng KS, rùi đi bộ ra bến xe mua vé sang Udon Thani, bến xe ngay đằng sau chợ Sáng nên mua đc vé sang Thái lúc 2h là bọn em chạy sang chợ Sáng chơi, ăn trưa.
Ở cửa khẩu Thái em chộp đc cái biển nè, ứ hỉu giề, cụ/mợ nào thông thái dịch giúp em mí:-??:-??:-??

Sang Thái em cũng chọn KS ở gần bến xe, đối diện với trung tâm Center Plaza, phòng 500 bath, ko được đẹp như KS ở bên Lào, gọi là nhà nghỉ thì đúng hơn là Hotel, nhưng cũng có Wifi. Thay đồ xong thì em sang Center Plaza chơi, ăn tối ở Macdonal

Ăn kem

Các trung tâm thương mại ở đây 10h sáng mới mở cửa và 9h tối đã đóng cửa rồi. Sáng hôm sau e dậy ăn sáng, loanh quanh tắm rửa trả phòng, gửi đồ ở lễ tân rùi đi bộ ra tổ hợp trung tâm thương mại ở đây : IT Plaza, UD center, Siêu thị Lotus
1h30 em quay lại Center Plaza ăn trưa, 2h30 ra bến xe mua vé về Viên chăn, đến Viên thì bắt túc túc ra bến xe Viên đi về VN. Mục đích của em sang Thái là đi mua sắm nên ko có nhu cầu đi chùa và khu trại trâu nơi bác Hồ từng sinh sống.
Chuyến đi này em chỉ mất đúng mỗi tiền 1 chuyến túc túc, hihi... toàn ở KS trung tâm, gần các danh lam thắng cảnh và khu mua sắm, toàn đi bộ giờ về VN 2 ngày rùi chân vưỡn đau\m/

Chỉnh sửa cuối: