Rủ rê và nhờ các cụ tư vấn lịch trình đi Lào tết âm lịch

Dang Lam Giang

Xe máy
Hê hê, em cứ nghiệm thấy cụ nào hay dỗi là thường tốn bia lắm :))

Cảm ơn cụ! Beer Lào phải vác bia chai mới ngon, bia lon uống chán lắm :)
Lưu ý các cụ nhớ luôn mang hộ chiếu bên mình, đi ngoài ra nước mà mất hộ chiếu là chết dở đấy ạ, đến tỷ phú VN đi đâu em cũng thấy hộ chiếu nhét túi đây này

Hà Trung giờ đổi mất giá lắm, loanh quanh gần đấy lại lên Phường như chơi :))

Hứng thì lên luôn cụ ei :)
Ôi nhớ Beer Lào quá!!!... Chai nào cũng Lạnh vừa tầm....Lon nào cũng Lạnh .... thỏa nỗi nhớ Bánh chưng....Lon bia Lào 0.5 lít cầm rất đầm tay ...

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Ngâm cứu lại tý, sao thầy bimbim lại biết tuổi nhể :D
Cụ bị hack roài :))
Mùi thì em đoán được ngay, vì cái avatar to vật của cụ thế kia
Kỷ thì cũng dễ đoán, vì cụ có 2 nhóc nhỏ tuổi => Cụ chắc hơn em mấy tuổi thôi

Em đoán mò thế, có đúng không bác [@bimbim5656;143913] ?

dmdviet

Xe cút kít

Ui con dê 4 sừng, đột biến đấy. :)), giật mình vì tưởng gặp người quen, lộ hết cả tẩy :))

dmdviet

Xe cút kít
Beerlao - Bia được tạp chí Time Magazine bình chọn là ngon nhất Châu Á
Chúng tôi giới thiệu đến cho các bạn một loại bia đặc biệt mang hương vị tuyệt vời, được tạp chí Time Magazine bầu chọn là Best Local Beer và được xem là loại thức uống Quốc Hồn Quốc Túy của đất nước Lào xinh đẹp, đó chính là BeerLao.

Beerlao được sản xuất từ chất liệu tốt nhất mà chỉ đất nước Lào xinh đẹp mới có đó là gạo Lài (Jasmine Rice) thượng hạng được ủ với hoa bia, men bia, mạch nha nhập khẩu từ Đức và công nghệ sản xuất tiên tiến nhất đã mang đến cho Beerlao hương vị độc đáo gửi gắm trọn vẹn cái riêng về văn hóa, đất nước, con người mà không một loại beer nào trên thể giới có được. Chính vì vậy mà người ta hay ví von: “Ngồi uống bia Lào, nhìn nước sông Mekông trôi, ngắm hoàng hôn". Phong cách sống đó được người Lào mang cả vào trong hương vị của bia.

Bí quyết cho hương vị tuyệt hảo và lạ mà không một loại bia nào có được của Beerlao ngoài từ nguồn nước sạch, ngọt không đâu có được có một yếu tố nữa đó là gạo Lài. Loại gạo này hạt dài, dẻo cơm và thơm nức mũi. Đây là một trong những loại gạo đắt và ngon đặc biệt, chứa rất nhiều dinh dưỡng như chất xơ, vitamin B1,B2, khoáng, sắt, calcium…

Beerlao ra đời vào năm 1973 và đã trở thành thương hiệu beer hàng đầu bán chạy nhất tại Lào, Beerlao chiếm hơn 98% thị phần bia tại Lào. Bạn sẽ thấy hiện diện của BeerLao ở mọi nơi tại Lào từ quán cóc, vỉa hè đến các nhà hàng sang trọng 5 sao. Beerlao hiện nay đã được xuất khẩu sang 13 quốc gia trên toàn thế giới.

bimbim5656

Xe container

Biết ngay, zai Nhâm mà!

Dang Lam Giang

Xe máy
Beerlao - Bia được tạp chí Time Magazine bình chọn là ngon nhất Châu Á
Chúng tôi giới thiệu đến cho các bạn một loại bia đặc biệt mang hương vị tuyệt vời, được tạp chí Time Magazine bầu chọn là Best Local Beer và được xem là loại thức uống Quốc Hồn Quốc Túy của đất nước Lào xinh đẹp, đó chính là BeerLao.

Beerlao được sản xuất từ chất liệu tốt nhất mà chỉ đất nước Lào xinh đẹp mới có đó là gạo Lài (Jasmine Rice) thượng hạng được ủ với hoa bia, men bia, mạch nha nhập khẩu từ Đức và công nghệ sản xuất tiên tiến nhất đã mang đến cho Beerlao hương vị độc đáo gửi gắm trọn vẹn cái riêng về văn hóa, đất nước, con người mà không một loại beer nào trên thể giới có được. Chính vì vậy mà người ta hay ví von: “Ngồi uống bia Lào, nhìn nước sông Mekông trôi, ngắm hoàng hôn". Phong cách sống đó được người Lào mang cả vào trong hương vị của bia.

Bí quyết cho hương vị tuyệt hảo và lạ mà không một loại bia nào có được của Beerlao ngoài từ nguồn nước sạch, ngọt không đâu có được có một yếu tố nữa đó là gạo Lài. Loại gạo này hạt dài, dẻo cơm và thơm nức mũi. Đây là một trong những loại gạo đắt và ngon đặc biệt, chứa rất nhiều dinh dưỡng như chất xơ, vitamin B1,B2, khoáng, sắt, calcium…

Beerlao ra đời vào năm 1973 và đã trở thành thương hiệu beer hàng đầu bán chạy nhất tại Lào, Beerlao chiếm hơn 98% thị phần bia tại Lào. Bạn sẽ thấy hiện diện của BeerLao ở mọi nơi tại Lào từ quán cóc, vỉa hè đến các nhà hàng sang trọng 5 sao. Beerlao hiện nay đã được xuất khẩu sang 13 quốc gia trên toàn thế giới.
Wow! Bây giờ E mới biết....
...

tvdung

Xe điện
Các cụ đọc kỹ lịch trình hộ em phát, xem có góp ý chỉnh sửa chỗ nào không, tuyền chém gió linh tinh :))

Mà lần đầu tiên em lập kỷ lục tạo được cái thớt dài thế này đấy, mọi lần đến chục trang là hết chuyện =))

dmdviet

Xe cút kít
Các cụ đọc kỹ lịch trình hộ em phát, xem có góp ý chỉnh sửa chỗ nào không, tuyền chém gió linh tinh :))

Mà lần đầu tiên em lập kỷ lục tạo được cái thớt dài thế này đấy, mọi lần đến chục trang là hết chuyện =))
Chém đi cụ, lịch tạm tạm thế. Khả năng ngày đâù 450km là ok đấy. Sang tuần em bắt đâù liên lạc bên đó.

tranvuhoang2005

Xe điện
Cụ Giang, cụ Hoàng tư vấn thêm cho tụi em nên đổi bn kíp Lào là đủ, và mang thêm bn Obama cho chắc? Cảm ơn các cụ nhiều!
Theo e đằng nào cũng đổi, thì cụ đổi luôn 1 thể ở cửa khẩu bên VN. Có dịch vụ đổi ngoài đấy, giá ok hơn trong Lào, hỏi hải quan họ gọi cho. Nhưng e nhớ là Cầu Treo k có dịch vụ ngoài mà đổi ở quầy đổi tiền bên nhập cảnh Lào. Khi về thừa thì lại đổi lại.

Dự trù chuyến đi hết bn, đg nhiên trừ chi phí phía VN thì cụ đổi nhiều lắm là gấp rưỡi, để đề phòng các mợ mua sắm quà. Còn đâu găm tiền $ dự phòng. Mấy nơi nghỉ đêm đều có chỗ đổi tiền hết nhưng giá rẻ lắm

tvdung

Xe điện
Chém đi cụ, lịch tạm tạm thế. Khả năng ngày đâù 450km là ok đấy. Sang tuần em bắt đâù liên lạc bên đó.
Thế em làm tí Lào nữa cho các cụ thèm :))

Gái Lào tắm suối

Tắm nắng kiều Lào

Bán hàng kiểu ........ Lào

tranvuhoang2005

Xe điện
Em tính lại cho cụ rồi đấy, chuẩn chỉ ngày 4 về HN luôn, có điều ngày cuối phải chạy hơi mệt tí (600km), nhưng em nghĩ lúc đó Home sweet home rồi nên 600km cũng không vấn đề gì đâu :))
Nhà nào mà mệt quá, cũng như không vội về lắm thì có thể nghỉ ở Tân Kỳ, hôm sau thong dong vừa đi về vừa ngắm cảnh

Khổ, cái lịch trình em copy nên lắm chữ quá, cứ nhầm lẫn ngày linh tinh cả, các cụ soi kỹ lại giúp em xem nó đã ngon lành hết chưa nhá
Mọi lần từ Xiêm Khoảng e chạy về từ lúc còn nhọ mặt người. Khoảng 8h30, cách cửa khẩu vài chục km có thị trấn nhỏ, e dừng lại ăn mì tôm gà, sau đó 1 mạch về đến Cửa khẩu. Dừng ăn trưa ở tt. Con Cuông, quán j e k nhớ tên lắm nằm bên trái, nhà có nuôi con gấu rất to. Quán này có món cá lăng, cá chiên, rau vườn nhà, ngay cạnh có hàng rửa xe cầu nâng. Ăn xong chạy tiếp, dừng chụp ảnh ở đoạn rừng Pù Mát, nghỉ uống nc dọc đường lầm nữa, về đến HN lúc 6h chiều. Khỏe khoắn k hề mệt mỏi.

Các cụ đi đặc biệt lưu ý đoạn Thanh Hóa dễ bị ném đá vỡ kính đấy nhé. Chúng nó đi xe máy ngc chiều ném vào xe. Tụi e bị 1 lần rồi, may k thủng hẳn :((

tranvuhoang2005

Xe điện
1. Cụ mang Obama đi đổi ở Lào là tốt nhất (khu phố cổ Tây bụi ...), 2. đổi VND sang Kíp ở cửa khẩu (bàn đổi tiền ngân hàng Lào) rất ok, 3. Chắc cú cụ đổi một ít ở phố Hà Trung thì tỷ giá hơi kém... không qua Thái thì cũng chẳng có gì để mua (max 500$) còn xyz E botay.com..làm thêm cái thẻ VISA...phòng thân (E hay chèo thuyền bơi lội vào động, đồ để chung nên có cái thẻ trong "sịp" nhỡ mất ví, hộ chiếu còn cầm hơi....).... VND rất khó tiêu ở Lào ...khu phố cổ Tây bụi vẫn nhận đổi VND nhưng tỷ giá rất kém. Các cụ chụp Hô chiếu scan để lưu trong Email phòng mất còn cấp lại...Nhó mang két Beer Lào về VN....
Đổi cửa khẩu là chuẩn nhất đới ạ.

Lưu ý làm thủ tục nhớ đóng đủ dấu vào hc và sổ liên vận nhé. Thiếu là thành xe nhập lậu :))

dmdviet

Xe cút kít
Mọi lần từ Xiêm Khoảng e chạy về từ lúc còn nhọ mặt người. Khoảng 8h30, cách cửa khẩu vài chục km có thị trấn nhỏ, e dừng lại ăn mì tôm gà, sau đó 1 mạch về đến Cửa khẩu. Dừng ăn trưa ở tt. Con Cuông, quán j e k nhớ tên lắm nằm bên trái, nhà có nuôi con gấu rất to. Quán này có món cá lăng, cá chiên, rau vườn nhà, ngay cạnh có hàng rửa xe cầu nâng. Ăn xong chạy tiếp, dừng chụp ảnh ở đoạn rừng Pù Mát, nghỉ uống nc dọc đường lầm nữa, về đến HN lúc 6h chiều. Khỏe khoắn k hề mệt mỏi.

Các cụ đi đặc biệt lưu ý đoạn Thanh Hóa dễ bị ném đá vỡ kính đấy nhé. Chúng nó đi xe máy ngc chiều ném vào xe. Tụi e bị 1 lần rồi, may k thủng hẳn :((
Cụ tham gia cùng luôn cho vui???

Tungld

Xe tăng
Năm 2011 nhà em cg đã làm một chuyến như các cụ dự định. Nhân đã đi có một số kinh nghiệm chia sẻ cùng các cụ.
Nếu là xe đứng tên cty thì tờ khai phải đóng dấu, có giấy giới thiệu, photo bằng lái người lái, photo đăng kiểm, đăng ký xe. Giấy có giá trị 30 ngày
Nếu xe đăng ký tư nhân phải chính chủ làm và có giá trị 15 ngày
Các cụ lưu ý giấy tờ khai đi về cửa khẩu nào thì các cụ cứ khai (đi và về tất cả các cửa khẩu theo thông tư..... Giữa bộ GTVT vn và Bộ GTVT Lào).
Vì lần trc em chỉ khai đi và về đều Cầu Treo. Nên lúc về đi cửa khẩu Nậm Kắn bị biên phòng ách lại bắt quay đầu về cửa khẩu Cầu Treo may mà có chú em làm ở biên phong Cầu Treo gọi sang thì họ mới giải quyết cho nhập cảnh.
Ngày 1. Các cụ cứ thong thả đi. Nên nghỉ lại qua đêm ở khu Nước Sốt đối diện đồn biên phòng cầu treo. Vì từ đây lên cửa khẩu kkhoangr 17 km toàn đèo thôi.
Ngày 2. Làm thủ tục xuất cảnh tại Cầu Treo và mua đầy bình xăng tại đó. Sau đó chạy xe sang làm thủ tục tại Lào. Các cụ sẽ phải mất phí cho bọn nó để khai cho nhanh, đổi tiền tại đó, mua bảo hiểm (nhớ mua ko sẽ bị phạt đấy). Xong xuôi chạy thẳng vào Lạc Sao ăn trưa. Sau đó các cụ chạy thẳng vào Viên luôn. Trên đường đi nhớ đoạn nào có biển hạn chế thì nên chạy đúng tốc độ cho phép nhé(có bắn tốc độ gần đến Viên) còn ko các cụ cứ chạy tẹt ga. Nhớ ko sử dụng còi.

dmdviet

Xe cút kít
Nhìn cụ [@Tungld;297] nhắc, em lại nhớ tháng 3 đi bị bắn tốc độ phát 95/50 :))

tranvuhoang2005

Xe điện
Cụ tham gia cùng luôn cho vui???
He he e muốn lắm, nhưng lịch các cụ thay đổi xoành xoạch. Hôm nào offline bàn tính e đến dự, htrc e bận nên k đến đc.

Riêng khoản bia Lào thì các cụ uống nhầm, post nhầm loại bia phổ thông hết. Bia đen Lào mới đậm đà, thơm ngon nhé. Cỡ e mà làm 6, 7 chai loại nhỏ 330ml mà cũng đã lơ mơ sung sướng rồi, chứ mấy chai bia vàng to, rẻ như trên thì chỉ thơm chứ k đậm đà e gái Lào. Mà bên đó k phải chỗ nào cũng có bán bia đen đâu nhé, bia này nặng nên dân Lào ít uống, có lẽ do họ theo đạo nhiều nên sợ say k làm chủ đc trc cám dỗ "uống chai nữa" =))
Bia đen tiếng Lào gọi là bia đăm, giá cao hơn cả heineken.
Lần nào đi e cũng chở theo thùng lạnh, việc đầu tiên khi qua cửa khẩu là mua bia đăm chất sao cho chật thùng để vừa đi vừa uống.
Thùng lạnh cũng để mua thịt rừng bỏ vào nữa ạ.
Ngay cửa khẩu Cầu Treo bên Lào có bán thịt nướng và xôi, ăn sáng ngon lắm, đừng ăn bên VN.

Chỉnh sửa cuối: