Rủ rê và nhờ các cụ tư vấn lịch trình đi Lào tết âm lịch

dmdviet

Xe cút kít
Trên đường đi Xiêm Khuang, các cụ có thể thấy những cánh đồng hoa Anh túc được trồng lẫn với rau cải, rau diếp, xà lách. Đây là vùng thuộc Tam giác vàng, khi về Nậm Cắn xe sẽ được kiểm tra kỹ hơn và các cụ phải cử người trông xe kẻo bị người lạ yểm hàng lúc vào ăn, khi làm thủ tục nhập cảnh... Mùa này hoa Anh túc đg nở rộ
Đầu năm em đi được ăn món rau sống từ cái loại cây này, ngon phải biết!

tvdung

Xe điện
Em đã book xong phòng ở Vang Viêng, Luang Prabang, Phonsavan, như ảnh dưới đây, tí em book nốt ở Viêng Chăn là xong, Paksan thì hên xui :))
Ở Luang em mới book 5 phòng, còn thiếu 1 phòng thì có thể đến đó thì trao đổi với KS bổ sung thêm, hoặc em sẽ book thêm 1 phát nữa (1 phòng thì chắc ko vấn đề gì)
Các chỗ khác em đã book 6 phòng

Chi phí đã chi khoảng 12 củ, em chọn trả sau, ngày trả trên ảnh là Agoda đến ngày đó nó sẽ tự trừ tiền ở thẻ Visa
Giờ huỷ phòng thì phí huỷ là 15$/ 1 phát ạ :((

tranvuhoang2005

Xe điện
Đây là khu Bungalow bên kia sông Mekong ở Vang Viêng, yên tĩnh và gần gũi với thiên nhiên

Sông ở đoạn này nước rất cạn và lặng nên chơi các trò chơi tren sông và kayaking. Cầu qua sông như thế này đây ạ, có cả cầu ô tô qua, nhưng ở đoạn mãi phía dưới:

Ở Vang Viêng các cụ đến đây ăn, quán Lào, nằm ngay ngã ba vào khu trung tâm tây balo rất đông khách nên phải ra xí bàn trước kẻo chờ rất lâu mới có bàn để ăn đấy nhé.

anhnguyen7612

Xe hơi
Lịch trình của cụ theo e là bình thường nhưng e nghĩ cụ ko nên nghỉ ở Sầm nưa thêm 1 ngày vì thực tế ở đây chẳng có gì ấn tượng cả, Cụ nên tăng thêm thời gian ở Viên hoặc Luông hay hơn.
Em thấy không nên ở Vieng nhiều vì ko có gì, đắt đỏ. Nên ở Udon thani 1 đêm vì ở đây dễ shopping. Có thể tự đi không cần qua lễ tân vì từ CK Noong Khai Thái có xe BUS 16 chỗ chạy về Udonthani mất 60k/người/luot (15p có một chuyến) thời gian vận chuyển từ Noong Khai ve Udonthani 60p/60km.

Ở Vientiean chú ý mấy chú CSGT Lào nhất là buổi tối hay ngồi ở các ngã tư tắt hết đèn để rình người vi phạm. Ở Vientiean tất cả các ngã tư đèn đỏ đều cho phép rẽ phải (Ko có biển cho phép rẽ như HN mình). Ở Vientiean muốn dừng đỗ xe dọc đường phố ngoài biển cấm dừng, đỗ, thì cần chú ý các vạch sơn ở cạnh vỉa hè: Sơn đỏ + trắng là cấm dừng đỗ, Sơn vàng + trắng được phép dừng - Cấm đỗ, Sơn đen + trắng được phép dừng, đỗ.

Ở Lào nếu đang đi trên đường bị CSGT gọi lại yêu cầu kiểm tra các Cụ cứ dừng lại chốt cửa ngồi yên trên xe mở cửa kính khi thấy chú CSGT lại các cụ cứ bắn tiếng Anh loạn hết cả lên (Tuyệt đối không đưa giấy tờ cho CSGT kiểm tra), em dính 2 lần bị CSGT kiểm tra cứ làm như vậy các chú CSGT không biết tiếng Anh chán hẳn phải cho đi. Nếu các cụ đưa giấy tờ cho CSGT kiểm tra thì sẽ rất mệt đấy. (Nói chúng xxx ở Lao giống xxx VN menh lắm các cụ ạ.

Các cụ nên cẩn thận đếm kỹ khi đổi tiền từ $ ra Kip ở Luang Prabang tránh trường hợp bị đưa thiếu tiền đấy.

Mấy kinh nghiệm em đi cung Hanoi - Cầu Treo - Vientiean - Udonthani - Luang Prabang - Tây Trang hồi tháng 5/2014 vừa rồi góp vào chung với ý kiến các cụ. Chúc các cụ một chuyến đi thành công, may mắn, an toàn - Đi đến nơi về đến chốn.

dmdviet

Xe cút kít
Món này mà ăn vào, nước tè trong phải biết :))
Xời, ăn thì ít mà rựu thì lắm, nên chả biết mùi vị gì. Đến Xiêng Khoảng bị nhấc 2 chân ném vào chum rựu, ngất! có kịp đi xem chum với vại gì đâu!

tranvuhoang2005

Xe điện
Đầu năm em đi được ăn món rau sống từ cái loại cây này, ngon phải biết!
Đây cụ à, ăn sống cũng ngon mát bổ sạch, ăn canh cũng sạch mát bổ ngon, chữa bệnh nóng ruột nếu ăn nhiều cơm xôi:

Hoa này rất đẹp ạ

Họ rạch quả để lấy nhựa, nhựa này là nhựa thuốc phiện:

bimbim5656

Xe container
Trên đường đi Xiêm Khuang, các cụ có thể thấy những cánh đồng hoa Anh túc được trồng lẫn với rau cải, rau diếp, xà lách. Đây là vùng thuộc Tam giác vàng, khi về Nậm Cắn xe sẽ được kiểm tra kỹ hơn và các cụ phải cử người trông xe kẻo bị người lạ yểm hàng lúc vào ăn, khi làm thủ tục nhập cảnh... Mùa này hoa Anh túc đg nở rộ

Theo cụ có nên hái ít hoa về ngâm rượu không? Có cách nào mang về không?

tvdung

Xe điện
Nhà e xin theo chân các cụ đến Viên, đi chơi với các cụ ở Viên, ngày 30 các cụ rời Viên thì nhà em đi Udon (Gấu máu shopping, các cụ thông cảm). em ở Udon 2 ngày rồi về Viên 1 tối (tối 1). Sáng hôm sau (mùng 2) em rời Viên về HN.
Nhà em 2 vợ chồng (1977-1980), 2 F1 (2007-2011).
Như vậy các cụ đặt giúp em KS từ hôm đi đến hôm ở Viên nhé. Nếu kế hoạch thay đổi mà em đi được với các cụ trọn chuyến đi thì 25 em báo cáo lại, nếu thay đổi kế hoạch , đi hết chuyến mà ko có KS thì các cụ cho em "ngủ ghép" nhá, em ngáy hơi TO một chút thôi :)
Em đã update thêm cụ vào danh sách ở trang 1, trước mắt book cho cụ 1 phòng twin bed ở Viêng Chăn nhá, cụ cứ về bàn bạc thêm với gấu vụ đi Udon, ở Paksan thì cụ cũng hên xui như bọn em :)

tvdung

Xe điện
Vẫn đang ở ruộng à em? Sao toàn làm giờ Mẽo thế nhỉ ?
Khổ thế đấy cụ ạ, để hôm nào gặp em trút bầu tâm sự với cụ về giờ giấc làm việc của em :((

Vụ KS ở Viêng Chăn em định không cần đặt trước, vì thấy ở đó nhiều KS lắm, chiều 28 mình đến nơi thì thong dong đi chơi, vừa tìm KS nào ưng ý, hôm nay xem nhiều Agoda quá em hoa hết mắt rồi :-t

Cụ [@Chaleunxayhotel;349935] xem có chiết khấu đặc biệt cho đoàn em được không ạ? :)

Dang Lam Giang

Xe máy
Vang Vieng các cụ ko nên book agoda phòng ở resort vì ko có trên google map, nên chẳng may vào nơi "khỉ ho cò gáy" thì "chết vì buồn" .... phòng ở Vang Viêng rất sẵn....

dmdviet

Xe cút kít
Vang Vieng các cụ ko nên book agoda phòng ở resort vì ko có trên google map, nên chẳng may vào nơi "khỉ ho cò gáy" thì "chết vì buồn" .... phòng ở Vang Viêng rất sẵn....
Cụ vừa đi xúc đâu ít mã lực đấy :D?

Dang Lam Giang

Xe máy
Đây là khu Bungalow bên kia sông Mekong ở Vang Viêng, yên tĩnh và gần gũi với thiên nhiên

Sông ở đoạn này nước rất cạn và lặng nên chơi các trò chơi tren sông và kayaking. Cầu qua sông như thế này đây ạ, có cả cầu ô tô qua, nhưng ở đoạn mãi phía dưới:

Ở Vang Viêng các cụ đến đây ăn, quán Lào, nằm ngay ngã ba vào khu trung tâm tây balo rất đông khách nên phải ra xí bàn trước kẻo chờ rất lâu mới có bàn để ăn đấy nhé.

bimbim5656

Xe container
Đặt đc phòng chưa [@tvdung;25517]? Nếu chỗ nào hết hoặc đắt quá thì nhà anh dùng gói tiết kiệm dùng chung một phòng 2 giường vậy.

Đại Bác

Xe máy
vụ này hay quá cụ ơi.